รวมพลไอเทมสุดแกร่งที่คนเกลียดแดดต้องมีไว้ครอบครอง!!

27 12

สวัสดีค่าเพื่อนๆชาวจีบัน หลังจากที่แอบสิงอ่านกระทู้ของชาวบ้านมามากมาย วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดีตั้งกระทู้แบ่งปันให้เพื่อนๆได้อ่านแล้ว ฮูเร่ 5555 ต้องขอบ่นก่อนว่าช่วงนี้แดดร้อนม๊ากกกกก จะฤดูไหนประเทศไทยก็เหมือนฤดูร้อนทุกฤดูค่าา! เชื่อเลยว่าหลายคนต้องเกลียดแดดเหมือนเรา ใช่มะๆๆ เพราะความร้อนจากแสงแดดแผดเผานี่แหล่ะค่ะที่ทำให้ผิวสวยของสาวๆอย่างเราคล้ำเสีย

แต่เราเชื่อว่าในยุคที่แดดแรงยิ่งกว่าเน็ต 4G แบบนี้ถ้าสาวๆคนไหนยังไม่มีไอเทมสู้แดดเลยก็คงจะแย่แน่ๆค่ะ วันนี้เราเลยมาพร้อมกับไอเทมสุดแกร่ง!!! เพื่อผิวสวยสู้แดดทั้งหมด 10 ตัว ที่สาวๆหนุ่มๆ สมาคมคนเกลียดแดดทั้งหลายควรมีไว้ในครอบครองค่าา มาดูกันดีกว่าว่าจะมีอะไรบ้าง

1. Biore UV PERFECT Milk SPF 50+ PA++++

(ราคา : 290 บาท)

มาเริ่มกันที่ตัวแรกค่ะ จะสู้แดดก็ต้องครีมกันแดดสิคะ ^^ ตัวนี้เป็นครีมกันแดดน้ำนมเนื้อบางเบา สูตรกันน้ำ กันเหงื่อ ปกป้องทั้ง UVA และ UVB เป็น Make up base ปรับสีผิวให้สว่างใสอมชมพู ช่วยปกปิดรอยดำ รอยหมองคล้ำ รูขุมขนกว้าง

หลังใช้ : ตัวนี้เราเอาไว้ใช้ในวันธรรมดาเป็นโลชั่นกันแดดน้ำนมเนื้อบางเบา สูตรกันน้ำ กันเหงื่อ มีกลิ่นหอมกุหลาบ ทาได้ทั้งที่หน้าแล้วก็ที่ตัวเลย เราใช้ทาทุกวันก็สะดวกดีซึมง่ายกันได้สำหรับแดดในทุกๆวัน ปกป้องได้ตลอดวัน

อานุภาพในการสู้กับแดด : ถึงเนื้อครีมจะบางเบาแต่ก็ป้องกันแดดบนหน้าให้เราได้ทั้งวันค่ะ เราก็ออกไปสวยสู้แดดได้

คะแนน : 8.5/10 หักตรงที่ทิ้งความมันไว้บนหน้านี่แหล่ะ แต่มันกันแดดดีนะ

2. Cancer Council Australia SPF 50 HIGH UV PROTECTION PA++++

(ราคา : 360 บาท)

ครีมกันแดดตัวฮิตที่ขายดีจากประเทศออสเตรเลีย กันแดดแบรนด์นี้มีทั้งหมด 6 สูตรค่ะ ช่วยป้องกันโรคมะเร็งผิวหนัง ป้องกันทั้ง UVA และ UVB ที่สำคัญป้องกันมะเร็งโรคผิวหนังด้วย ผิวปกติผิวแพ้ง่ายใช้ได้หมดค่ะ

หลังใช้ : เราเลือกสูตร Active Dry Touch Sun Screen มาใช้ค่ะ ตัวนี้เราเอาไว้ทาเวลาที่ออกไปทำกิจกรรมข้างนอกหรือว่าไปเที่ยวตจว. เพราะว่าแดดมันแรงมากแล้วเราต้องเจอแดดอยู่ตลอด กลัวหน้าจะเป็นฝ้าเอา ก็ได้ตัวนี้นี่แหล่ะค่ะช่วยไว้ เป็นเนื้อที่เกลี่ยง่าย ซึมไว ไม่มีน้ำหอมเลยค่ะ กลิ่นยาล้วนๆ

อานุภาพในการสู้กับแดด : ตัวนี้สู้ได้สุดๆค่ะ ออกฤทธิ์ได้ดี เจอแดดหนักแค่ไหนตัวนี้ก็เอาอยู่เลย ออกแดดหนักๆผิวก็ไม่ไหม้ไม่พังค่า

คะแนน : 9.5/10 หักที่กลิ่นเหม็นไปหน่อยค่ะ

3. Garnier UV Complete SPF 50+ PA++++

(ราคา : 249 บาท)

โลชั่นกันแดดสำหรับทาหน้า สูตรบางเบาพิเศษ ป้องกันการเกิดจุดดำ ฝ้าแดด ริ้วรอยก่อนวัย มาพร้อมการปกป้องระดับสูง อยู่ได้ยาวนาน 12 ชั่วโมง พร้อมบำรุงผิวหน้าอย่างล้ำลึก

หลังใช้ : ตัวนี้นอกจากกันแดดแล้วยังบำรุงผิวจากการถูกทำร้ายของแดดด้วยค่ะ ใช้แล้วรู้สึกว่าหลังจากออกแดดมาผิวไม่คล้ำลงมากเท่าไหร่นะคะ มีกลิ่นหอมๆเหมือนน้ำหอมอ่อนๆแต่ไม่แพ้จ้า บำรุงหน้าไปในตัวด้วย เพราะว่ามี Vitamin E

อานุภาพในการสู้กับแดด : อย่างที่แบรนด์บอกมาเลยค่ะว่าอยู่ได้นานยาว 12 ชั่วโมง แต่เราเน้นเอาไว้บำรุงมากกว่ากันแดด แต่ชอบตรงเหมือนมันปรับสภาพสีผิวไปด้วยขณะใช้เลย

คะแนน : 9/10 หักตรงที่มันไปทางฟื้นฟูมากกว่า เรื่องกันแดดยังไม่เต็มที่

4. Nivea Instant White firming body serum SPF33

(ราคา : 159 บาท)

มาถึงคิวของโลชั่นทาตัวกันแล้ว! ตัวนี้เป็นเซรั่มบำรุงผิวเข้มข้นที่ช่วยบำรุงผิวคล้ำเสียมากให้ดูกระจ่างใสมีออร่า แล้วก็กระชับผิวให้เปล่งปลั่งเรียบเนียนด้วย "ทรีทเมนท์ คอลลาเจน Q10" มีวิตามินสูง 50 เท่า ป้องกันได้ทั้ง UVA และ UVB

หลังใช้ : ตัวนี้เราเอาไว้ใช้ในชีวิตประจำวันนี่แหล่ะค่ะ เราก็จะโดนแดดอยู่แค่ไม่กี่ชั่วโมงเองส่วนใหญ่ก็จะใช้เวลาอยู่ในออฟฟิศ แต่ว่าโดนแสงจากหลอดไฟก็ดำเหมือนกันนะ เราเลยต้องทาโลชั่นมาทากันไว้ซะหน่อย นอกจากจะป้องกันแดดแล้วยังช่วยให้ผิวกลับมาขาวแล้วก็กระชับด้วยนิดนึง

อานุภาพในการสู้กับแดด : ตัวนี้ถ้าเจอแดดเบาๆ ก็เอาอยู่นะคะ ช่วยป้องกันแล้วก็ฟื้นฟูไปในตัว แต่ถ้าแดดแรงๆแบบชายทะเลนี่ก็ไม่ไหวนะ

คะแนน : 9/10 ช่วยฟื้นฟูผิวเราขึ้นมานิดนึง ต้องใช้เวลาพักใหญ่ๆเลยถึงจะเห็นผล สำหรับเรานะ

5. Banana Boat

(ราคา : 535 บาท)

โลชั่นกันแดดทาตัวฮอตฮิตของประเทศไทยที่ใครๆก็ต้องรู้จัก บานาน่าโบ๊ทออกแบบมาให้ใช้กับผู้ที่ชอบการออกกำลังกายในกลางแจ้ง มีค่า SPF ที่สูงถึง 50 เท่า+ (เทียบเท่า SPF110) ไม่มีส่วนผสมของน้ำหอม เนื้อครีมไม่ไหลออกมาพร้อมกับเหงื่อ

หลังใช้ : ตัวนี้เราก็จะทาแล้วก็พกติดกระเป๋าเวลาไป adventure เวลาเจอแดดแรงๆก็โบกไปค่ะตัวนี้สู้ได้ กลับมาบ้านผิวไม่ดำขึ้นแน่นอน แต่เนื้อครีมแอบหนักแล้วก็เหนอะหนะด้วย

อานุภาพในการสู้กับแดด : อานุภาพตัวนี้นี่รุนแรงมากค่ะ อย่างที่ทุกคนรู้กันว่าตัวนี้ช่วยป้องกันแดดได้ดีมาก เวลาเราออกไป adventure ข้างนอกกลับมาก็จะไม่ค่อยดำมาก แต่เพื่อนเรานี่คล้ำไปเลย 5555555

คะแนน : เต็ม 10 ไปเลยค่าตัวนี้

6. Vasaline healthy white instant fair serum

(ราคา : 149 บาท)

มาต่อกันที่ตัวบำรุงผิวของเรากันเลย ทางแบรนด์ได้เคลมตัวนี้ว่ามาเป็นเซรั่มฟื้นฟูผิวคล้ำเสียอย่างล้ำลึก บำรุงรอยหมองคล้ำและจุดด่างดำให้ดูจางลง ผิวกระจ่างใสขึ้นทันที

หลังใช้ : ตัวนี้เราก็ตั้งใจซื้อมาเพื่อบำรุงผิวที่คล้ำเสียโดยเฉพาะเลย ทาตอนก่อนนอนค่ะ กลิ่นหอมอ่อนๆ ส่วนตัวเราชอบนะ เนื้อครีมจะออกสีชมพูช่วยให้ผิวเราดูกระจ่างใสขึ้น

อานุภาพในการสู้กับแดด : ระดับเบบี๋มากค่ะ เพราะว่าเป็นตัวที่ช่วยบำรุงผิวมากกว่า แต่เค้าก็ฟื้นฟูได้ แต่ไม่ค่อยชัดเจนมาก

คะแนน : 8.5/10 หักตรงที่ไม่ได้เห็นผลชัดตามที่แบรนด์เคลมไว้ ก็กระจ่างใสขึ้นนะแต่ไม่ทันที

7. Abonne’ Spa White C Salt

(ราคา : 38 บาท)

เกลือขัดผิวสูตรวิตามินซี มีสารสกัดมาจากมะนาวและมะละกอ ผสมมอยเจอร์ไรเซอร์เข้มข้นจากโปรตีนน้ำนม ช่วยขจัดสิ่งสกปรกที่ตกค้างภายใต้รูขุมขนและผลัดเซลล์ผิวที่เสื่อมสภาพบริเวณต่างๆ ตามร่างกาย

หลังใช้ : เราจะมีตัวนี้ติดไว้ในห้องน้ำเลยค่ะ วันไหนว่างๆก็จะหยิบนางมาขัดผิว แต่ขัดแรงมากไม่ได้นะ แสบผิว ส่วนตัวชอบที่เป็นกลิ่นนมหอมๆค่ะ ขัดแล้วผิวก็จะนุ่มๆลื่นๆ ขาวใสขึ้น ก็มีวิตามินซีอ่ะเนอะ ล้างออกง่ายค่ะ

อานุภาพในการสู้กับแดด : มันไม่มีเลยยย ก็เป็นแค่ตัวขัดผิวอ่ะค่ะ 555 แต่มันจะช่วยเรื่องการผลัดเซลล์ผิวที่หมองคล้ำหลังจากโดนแดดได้ดีมากค่ะ ขัดเป็นประจำผิวดูใสขึ้นจริงๆ ยิ่งตามข้อศอก ตาตุ่ม นี่เห็นชัดมาก

คะแนน : 10/10 เต็มไปเลยจ้าาา

8. สบู่ BENNETT Vitamin E Soap PLUS CURCUMA

(ราคา : 45 บาท)

เป็นที่เลื่องลือกันอยู่แล้วเนอะกับสบู่ตัวนี้ของดร.บุ๋ม ปนัดดา มีส่วนผสมของวิตามินอี และขมิ้นช่วยให้ผิวเนียนสวยยิ่งขึ้น ปกป้องและบำรุงผิวให้เกลี้ยงเกลา นุ่มนวลยิ่งขึ้น

หลังใช้ : ต้องยอมรับว่าใช้สบู่ตัวนี้แล้วผิวดีขึ้นจริงแต่ไม่ได้ถึงกับขาวมาก คือไปสู้รบกับแดดประเทศไทยมาสบู่ก็ช่วยเราได้ แต่อาบแล้วจะรู้สึกแสบผิวหน่อยเหมือนไปกัดผิวมา อาบเสร็จต้องทาโลชั่นต่อเลยทันที เราก็จะสลับใช้กับสบู่เหลวทั่วไปค่ะเพราะสบู่นางวาร์ปหายตัวไวมากค่ะ T^T

อานุภาพในการสู้กับแดด : ไม่มีเลย ช่วยให้ขาวขึ้น ผิวนุ่มขึ้นค่ะ ตัวนี้ไม่ช่วยปกป้อง แต่จะเน้นการฟื้นบำรุงผิวหลังโดนแดดค่ะ

คะแนน : 8/10 เราใช้แล้วมันแสบผิวค่ะ แล้วก็ผิวค่อนข้างแห้ง

9. Nutrakal C-Naturel

(ราคา : 520 บาท)

อันนี้เป็นส่วนของอาหารเสริมกันแล้ว อย่างที่สาวๆรู้กันเนอะว่าวิตามินซีมีประโยชน์กับร่างกายเรามาก โดยเฉพาะเรื่องผิว ที่ทำให้ผิวเราใสขึ้น ช่วยป้องกันอนุมูลอิสระ

หลังใช้ : ของเราเวลาเจอแดดแรงๆแล้วก็มาเข้าออฟฟิศนี่จะชอบเป็นภูมิแพ้ค่ะเลยต้องกินตัวนี้ดักไว้เลย ไม่ชอบเวลาป่วยซะเท่าไหร่ แล้วก็ได้เรื่องผิวใสด้วยค่ะแต่ว่าไม่ขาวขึ้นนะ ได้ใสอย่างเดียวเลย

อานุภาพในการสู้กับแดด : ตัวนี้ช่วยให้ร่างกายแล้วก็ผิวแข็งแรง ต้านอนุมูลอิสระได้ดีมากค่ะ แล้วก็ยังช่วยเรื่องสุขภาพด้วยนะ

คะแนน : 9.5/10 มีช่วงนึงเรากินแล้วก็ยังไม่สบายอยู่ดี ร่างกายอ่อนแอมากๆก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน

10. Gulta M-Rose

(ราคา : 1,350 บาท)

มาถึงตัวสุดท้ายแล้ว! โดนแดดแผดเผามาขนาดนี้ถึงแม้เราว่าจะทาครีมกันแดดกันไปแล้วแต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะป้องกันได้ 100% เราเลยต้องบำรุงจากภายในด้วย กลูต้าของคิวมารีนตัวนี้มีสารสกัด Hi SOD ที่มาจากเมลอน ช่วยป้องกันเซลล์ผิวจากแสงแดด ต่อต้านอนุมูลอิสระได้ดีกว่าวิตามินซี รวมถึงมีส่วนผสมอีกมากมายที่เป็นประโยชน์ต่อผิวอย่างคอลลาเจน ไลโคปืน วิตามินบีและอี

หลังใช้ : สำหรับเราตั้งแต่กินกลูต้าตัวนี้มาก็ช่วยให้ผิวเราขาวขึ้นทั้งๆที่เราก็เจอแดดเป็นปกติแบบทุกวัน แล้วก็ช่วยให้ผิวเราดูสุขภาพดีจากภายในจริงๆ ผิวขาวแบบเป็นธรรมชาติ ค่อยๆขาวขึ้น แล้วก็ทนแดดได้มากขึ้นด้วย

อานุภาพในการสู้กับแดด : ตัวนี้ช่วยป้องกันเรามาจากภายในเลยค่ะ เพราะว่าช่วยป้องกันรังสี UV ได้ด้วย ตั้งแต่เรากินตัวนี้มาก็รู้สึกได้เลยว่าผิวเราเวลาโดนแดดมันก็ไม่ค่อยคล้ำหรือไวต่อแสงเหมือนแต่ก่อนนะ ทำให้เรากล้าไปเจอแดดมากขึ้น    

คะแนน : เอาไปเลย 10 10 10 ค่าาา

เป็นไงกันบ้างคะทุกคน นี่ก็เป็นทั้งหมดที่เราได้ตั้งใจคัดสรรมาอย่างดีแล้วว่าเป็นไอเท็มที่จะทำให้เราสวยสู้แดดกันได้!! อย่างว่าแหล่ะค่ะแดดประเทศไทยนี่ไว้ใจไม่ได้ เดี๋ยวบางวันก็หายไปเดี๋ยวบางวันก็โผล่มาแบบเหมือนซ้อมลงนรกกันเลย สาวๆจีบันก็ลองเลือกไปใช้กันดูนะคะ แล้วเราจะสวยสู้แดดไปด้วยค่ะคุณสาวๆ <3

zeetacess

zeetacess

FULL PROFILE