อ่านจบแล้วอย่าลืมกดรับของรางวัลด้านล่างนะจ๊ะ

How to : Pin Up Girl ! 50s แต่งหน้าย้อนยุค สมัยคุณยายยังเฟี้ยวววว

สวัสดีค่าทุกคนน

พบกับ Snowwyprae คนเดิม

วันนี้แพรก็มีฮาวทูออกมาให้ทุกคนได้ชมกันแล้วค่า เย้!! 555

ด้วยความที่เดือนสิงหา เป็นเดือนของวันแม่ 

เลยอยากลองแต่อะไรที่มันดูย้อนยุคดู 

อยากรู้ว่าสมัยนั้น แฟชั่นจะเหมือนสมัยนี้รึเปล่า

แต่ก่อนจะไปถามแม่เรื่องแฟชั่นสมัยนั้น 

แพรดันไปนึกถึงภาพของคุณยายสมัยยังสาวๆอยู่ แล้วเกิดก็ไอเดียปิ๊งขึ้นมา 

เลยตัดสินใจ แต่งหน้าเป็นสมัยคุณยายยังเฟี้ยวดีกว่า 5555

สมัยคุณยายยังสาวๆ ก็จะอยู่ในช่วง 40s-50s  

ซึ่งเป็นช่วงที่แนวเพลง Rock n Roll กำลังเป็นที่นิยม

ด้วยจังหวะที่มีเอกลักษณ์ น่าลุกขึ้นมาเต้นให้เหมือน Elvis Presley 

วันนี้เลยจะขอแต่งเป็น Pin Up Girl เฟี้ยวๆมั่นใจ แรงเปรี้ยวให้สุดติ่งกันไปเลยค่ะ

จริงๆความหมายของคำว่า Pin up Girl นี่มันมีที่มาที่ไปค่ะ

สมัยนั้น ทหารอเมริกันต้องออกไปทำสงครามโลก พวกเค้าเลยเอารูปภาพผู้หญิงสวยๆ เซ็กซี่ เย้ายัวใจ ปักหมุดไว้ที่ผนังห้องตัวเองค่ะ

สไตล์นี้เลยจะออกมาเปรี้ยวและแรง  ด้วยคิ้วที่เข้ม และปากสีที่แรงสะใจ เลยทำให้สไตล์นี้เป็นที่น่าจดจำจนถึงปัจจุบันค่ะ

เกริ่นประวัติกันมาแล้ว เรามาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่าค่ะ 

ไปดูแพร สวย ย้อน ยุค กันเล๊ยย :)

มาเริ่มด้วยหน้าสด ผ่านการอดนอนมาเยอะ 5555

ก็จัดการทำครีมบำรุง และทาไพรเมอร์ให้เรียบร้อยค่ะ

วันนี้แพรใช้ไพรเมอร์ของ Collection ค่ะ 

ส่วนทรงผม ปกติแพรเป็นคนผมตรง 

แต่วันนี้เลยจัดการม้วนผม ให้หยิกๆฟูๆหนาๆไปเลย555

ลงไพร์เมอร์เสร็จแล้ว 

ก็จัดการลงคูชั่น วันนี้แพรใช้คูชั่นของ Shu uemura

ส่วนตัวชอบมากก ทาแล้วให้ความรู้สึกว่าเป็นผิวของเราจริงๆ

ใครชอบโทนธรรมชาติ แต่ปกปิดดี แนะนำค่ะ

มาเก็บน้องแพนด้าของเรากันค่ะ

แพรใช้คอนซีลเลอร์ของ L.A Pro conceal ในการปกปิดวันนี้

เป็นคอนซีลเลอร์ตัวดังอีกตัว ที่ใช่ดี และราคาเอื้อกับนักศึกษาอย่างแพรมาก

ทาเสร็จแล้วอย่าลืมเบลนให้เนียนกันด้วยนะคะสาวๆ

วันนี้ แพรได้มีโอกาสได้ใช้แป้งตัวใหม่ เลยกะมารีวิวในตัวไปเลยค่ะ

แพรเป็นคนนึงที่เป็นสายแป้งพัฟอีกคน 

เพราะว่าเป็นคนหน้ามันมากกก เลยชอบลองของใหม่ไปเรื่อยๆ

วันนี้แพรใช้ของแบรนด์ Miss White เป็นแป้ง 2 way กันน้ำ 

แพรอยากให้หน้าออกมาแมท แล้วปกปิดได้ดี

แพรเลยใช้วิธีทาแป้งแบบเปียกค่ะ

คือการเอาพัฟแป้งของเราทำให้ชุ่มน้ำนิดๆ แพรเลยฉีดสเปรย์น้ำแร่ทีพัฟก่อน 

แล้วเอาพัฟนั้นแตะแป้งแล้วมาทาหน้าเราค่ะ จะแน่นกว่าทาแบบแห้งปกติ  

ถ้าใครผิวหน้าไม่ค่อยมีปัญหาเยอะ ไม่ต้องลงรองพื้น

ทาแค่แป้งก็เอาอยู่แล้วค่ะ

เปรียบเทียบหน้าทั้ง 2 ฝั่ง ระหว่าง ทากับไม่ทา

ด้านซ้ายของรูปคือด้านที่ทา คือมันปกปิดดีมากก 

ปกติแพรไม่ค่อยมีปัญหาพวกสิวอะไรมากนัก 

ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องของรูขุมขนมากกว่า พอทาแล้วเบลอรูขุมขนหมดเลย

ในด้านคุมความมัน ตัวนี้แพรให้ผ่านค่ะ 

แต่งหน้าถ่ายรูปทำฮาวทูเสร็จ ไปกินข้าว

หน้ายังไม่มัน จะมันๆก็แค่บริเวณจมูกนิดๆหน่อยเอง

เพราะปกติหลังแต่งหน้าเนี่ย หน้าจะมันจนแทบจะทอดไข่ดาวได้อยู่แล้วค่ะ5555

ผิวเนียนแล้ว มาเก็บกรอบหน้ากันต่อ

วันนี้แพรเลือกใช้คอนทัวร์แบบฝุ่นค่ะ

แพรใช้ของ Makeup Revolution ultimate blush & light & contour palette

ก็เก็บกรอบหน้า แล้วก็คอนทัวร์ปัดเฉียงๆ

(ลองทำปากจู๋ แล้วก็ปรับตามแนวเฉียงๆเลยค่ะ)

สีที่ใช้คอนทัวร์ เป็นสีช่องขวาสุด แถวสุดท้ายเลยค่ะ

งานผิวหน้าเสร็จเรียบร้อย

มางานคิ้วกันต่อค่ะ

ที่เขียนคิ้ววันนี้แพรใช้ของตามตลาดนัดเลยค่ะ 15 บาท 555

วันนี้เลยเขียนคิ้วให้บางๆ ไม่หนาๆ แบบสายฝ.ในปัจจุบัน

แต่ยังคงความคิ้วโก่งๆ ให้หน้าดูเป็นสาวฝรั่งอยู่ค่ะ

มีคิ้วแล้ว จะขาดดั้งไม่ด้ายยย 5555

แพรเลยขอคอนทัวร์จมูกซักหน่อย

ใช้พาเลทเดิม สีเดียวกันกับที่ใช้คอนทัวร์กรอบหน้าเลยค่ะ

การแต่งตาในวันนี้ แพรใช้แค่อายชาโดวสีน้ำตาลมาคัดเบ้า

กับอายชาโดวสีขาวมาทาบริเวณเปลือกตาเท่านั้นค่ะ 

( อาจเป็นเพราะสมัยนั้นแฟชั่นการแต่งตายังไม่เท่าสมัยเรา อายชาโดวอาจจะผลิตสีมาน้อย 555 )

งานตาวันนี้แพรใช้พาเลทของ Tartiest Pro

กรีดตาเข้มๆ เฉี่ยวๆ ให้หางตาพุ่งๆ เพิ่มความเย้ายวน

แล้วก็เขียนขอบตาล่างด้วยสีตำ ให้ตาดูคมเช้มมากยิ่งขึ้น

คอนแทคเลนส์วันนี้ แพรใช้ของ Guess secret

รุ่น Lamune สีเทานัวๆ สวยมากก

มาปัดแก้มกันต่อเลยค่ะ

วันนี้แพรเอาโทนส้มๆอมแดง ให้แก้มเหมือนลูกตำลึงไปเลย

แพรใช้พาเลท Makeup Revolution ultimate blush & light & contour palette เหมือนเดิม

สีที่ใช้เป็นสีช่องที่ 3 ของแถวที่ 2 ค่ะ

มาถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้ววว

ก็จัดการทาปากให้แดงแป๊ดดดด

เปรี้ยว แรง แซ่บๆๆๆ ไปเลยค่ะ

แพรใช้ลิปของ Note เนื้อเป็นลิปแบบกรอสค่ะ 

เอาภาพของพรีเซนเตอร์สมัยก่อนมายืนยัน

จะเห็นได้ว่าสมัยนั้น ปากแดงคือฮิต นิยมจริง

สมัยนั้น อาจมีเฉดสีลิปสติกให้เลือกน้อย ไม่เหมือนกับสมัยนี้

สาวๆตามภาพโฆษณาสมัยก่อน เลยทาปากแดงกันค่ะ สวยคลาสสิคไปอีกแบบ

การแต่งกายและทรงผมวันนี้

แพรทำผมให้ดูหยิกๆเป็นลอนเด้งๆ สมัยก่อนสาวๆส่วนใหญ่นิยมทำผมให้ดูเด้งๆเป็นลอนๆกัน

ด้วยความที่อยากให้ดูเป็นโทน Rock n Roll 

เลยขอเอาที่คาดผมสีแดงๆมาคาดซะเลย

เสื้อที่เอามาใส่ เลยเป็นเสื้อหนังสีดำ แพรซื้อมาจาก H&M 

ให้ความคลาสสิค เหมือนสาว Rock n Roll  

กอดซ้อนท้ายหนุ่มไบเกอร์ (อร๊ายยย)

ไบเกอร์ก็ขอเป็นคนนี้ค่ะ กัปตันอเมริกา สตีฟ โรเจอร์ของแพรร 5555

(เอาภาพมาประกอบจะได้มโนไปด้วยกัน555)

อ่ะะะ ขอเป็นพรีเซนเตอร์ Coca Cola ซักนิดดด

Before - After เบาๆ

ส่วนตัวแพรชอบลุคนี้มากก

เพราะเป็นลุคที่ตั้งใจทำมากจริงๆ 

แต่งหน้าไปด้วย เปิดเพลง Jail Hardrock ของ Elvis คลอเบาๆ 

เพิ่มอรรถรสไปอีกก

วันนี้แพรก็ขอจบการนำเสนอฮาวทู Pin Up Girl เพียงเท่านี้นะคะ 

ใครดูเป็นภาพแล้วยังไม่สะใจ ไปดูแพรกันต่อในฉบับวิดิโอกันได้เลย

สำหรับวันนี้ สวัสดีค่าาา

1. Collection Cosmetic Primed and Ready Primer
  2. shu uemura fresh tint cushion
  3. miss white two way powder spf50 PA+++
  4. sivanna eyebrown
  5. Lifeford Hi-precise Eye Pen
  6. meilinda quick eyeliner super waterproof
  7. Tarte Tarteist™ Pro To Go Palette
  8. makeup revolution ultimate blush & light & contour palette
  9. Note Mattemoist Lipgloss

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น
คลิกเพื่อล็อกอิน

You may like