ม็อกเทลเก๋ๆ สูตรสดชื่นเพื่อสุขภาพ "Passion Fruit Lemon Soda" by Chaiaon

10 5

สวัสดีครับผม ได้เวลาเมนูเครื่องดื่มกันอีกแล้ว วันนี้ชายอ้นเอาม็อกเทลมาฝาก สูตรวันนี้ค่อนข้างเฮลตี้เพราะได้ประโยชน์จากเสาวรสแบบเต็มๆ และที่สำคัญมันอร่อยสดชื่นมว๊ากกก

"Passion Fruit Lemon Soda" by Chaiaon

ม็อกเทลเก๋ๆสวยๆ ไร้แอลกอฮอล์ ทำง่ายๆได้ความสดชื่น

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมสูตรนี้ทำได้ประมาณ 2 แก้วนะครับ

เสาวรส 5-6 ลูก (กรองเอาแต่น้ำออกมา 50 กรัม) แนะนำเป็นของโครงการหลวง เนื้อข้างในเยอะและรสจัดดีครับ

เลมอน 1-2 ลูก บีบเอาแต่น้ำ 50 กรัม

น้ำเชื่อม 50 กรัม

โซดา 1 ขวด แช่เย็นจัดๆเลยนะครับ

น้ำแข็ง

ใบไทม์ 3-4 ก้าน

เกลือป่น และ ผิวเลมอน (สำหรับแต่งขอบแก้ว)

มาเริ่มทำกันครับ

เริ่มจากเตรียมเสาวรสกันก่อน ผ่าครึ่งเลยครับ

จากนั้นก็ควักเอาแต่เนื้อข้างในออกมากรอง เพราะเราจะใช้แต่น้ำเสาวรสครับ คั้นสดๆเลย

บี้ๆบีบๆเอาเนื้อกับน้ำออกมาครับ

จากนั้นก็มาเริ่มผสมกันเลยครับ เริ่มจากน้ำเสาวรส 50 กรัม

ตามด้วยน้ำเชื่อม 50 กรัม และ น้ำเลมอน 20 กรัม

คนๆให้เข้ากัน ลองชิมดูได้ครับ รสจะเปรี้ยวๆหวานๆ หอมกลิ่นเสาวรสมากๆ

ต่อไปก็เตรียมแก้วได้เลย เอาน้ำเชื่อมทาขอบแก้วแล้วคลุกกับเกลือป่นผสมผิวเลมอนนิดหน่อย เพิ่มรสชาติและความสวยงาม ใส่น้ำแข็งลงไป

ตามด้วยน้ำเสาวรสที่เราผสมไว้แล้ว ใส่ไปประมาณครึ้งแก้ว แล้วก็ใส่โซดาตามลงไปจนเกือบเต็มแก้ว ใส่เนื้อเสาวรสลงไปเล็กน้อย เพิ่อความเก๋ 555+

ใส่ใบไทม์ลงไป กลิ่นหอมๆของใบไทม์ กับกลิ่นหอมๆของเสาวรสมันเข้ากันมากครับ ผ่อนคลายอโรม่าสุดๆ

ตกแต่งด้วยแผ่นเลมอน แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อย นั่งจิบเก๋ๆสวยๆได้ละครับ

"Passion Fruit Lemon Soda" by Chaiaon

" เสาวรส เลมอน โซดา " by ชายอ้น

ประโยชน์และสรรพคุณ ของเสาวรสมีเยอะมากครับ เสาวรสอุดมไปด้วยวิตามินต่างๆเช่น วิตามินซี วิตามินเอ วิตามินบี 2 วิตามินบี 3 และยังมีแร่ธาตุรวมอยู่อีกหลายชนิดเช่น แคลเซียม เหล็ก สังกะสี แมกนีเซียม ฟอสฟอรัส โพแทสเซียม กรดโฟลิกและคาร์โบไฮเดรต แถมยังมีใยอาหารในปริมาณสูงรวมอยู่อีกด้วย

แก้วนี้กินแล้วฟินมากกก ทั้งอร่อยสดชื่นและยังได้ประโยชน์ด้วย

ไปลองทำกันดูนะครับ ม็อกเทลเพื่อสุขภาพ

แล้วพบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บัยยย________________

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE