Review: แชร์การดูแลผิวของคนเป็นเซ็บเดิร์ม (Seb Derm) โดยพยายามใช้สเตียรอยด์ให้น้อยที่สุด

15 4

ขอแชร์ความรู้ที่เกี่ยวกับเซ็บดิร์มคร่าวๆที่น่านพยายามถามคุณหมอและหาเพิ่มเติมเองจากอินเตอร์เน็ต ดังนี้ โรคนี้เป็นโรคที่ยังไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด อาจมีหลายสาเหตุเช่น เชื้อรา การพักผ่อนน้อยและการใช้ยาบางประเภททำให้ภูมิคุ้มกันตก ผิวหนังได้รับการระคายเคือง และโรคนี้ไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้ต้องดูแลรักษาสุขภาพให้แข็งแรง และใช้สกินแคร์ดูแลผิวที่อ่อนโยน ถ้าเพื่อนๆอยากทราบรายละเอียดแนะนำให้เสริช google ดูได้เลยค่ะ น่านแค่สรุปสาเหตุหลักคร่าวๆตามที่ศึกษามาปกติน่านเป็นคนหน้าแพ้ยากมากไม่เคยแพ้อะไรเลย แต่อยู่ดีๆก็มาเป็นเซ็บเดิร์ม (Seb Derm) ค่ะ ตอนนั้นคืองงว่าเกิดอะไรขึ้นไปหาหมอหลายครั้งก็ไม่หาย หมอบอกภูมิคุ้มกันน่านต่ำลง ต้องบอกก่อนว่าก่อนหน้านี้น่านเกิดอุบัติเหตุ จามขณะก้มลงหยิบขวดน้ำ ทำให้กล้ามเนื้อหลังหดเกร็งขยับตัวไม่ได้เลยตอนนั้นคิดว่าตัวเองเป็นอัมพาตร้องไห้หนักมากเพราะถ้าขยับจะเจ็บมาก ไปหาหมอฉีดคลายกล้ามเนื้อ หมอบอกไม่เป็นอัมพาตหรอกเพราะขาไม่มีอาการชา พอฉีดยาก็เริ่มดีขึ้นเป็นอยู่ 3 วันค่ะ ถึงกลับมาเดินได้ (ฉีดไป 20 กว่าเข็มได้) ตอนนี้คือกลัวทุกครั้งที่จะจาม ก้มเก็บของต้องระวังเลยนะคะเพื่อนๆต้องย่อเข่านะคะหลังจากนั้นสองอาทิตเซ็บเดิร์มก็บุกมาเลยค่ะ (น่านคิดว่าอาจจะเป็นเพราะยาที่ฉีดเพื่อรักษาอาการปวดหลังอาจเป็นสเตียรอยด์เลยไปกดภูมิคุ้มกัน) เซ็บเดิร์มเป็นๆหายๆมา 3 เดือนกว่าเพราะไปหาหมอและได้ยาทาสเตียลอยมาใช้ พอหยุดใช้ก็ขึ้นมาอีก ระว่างนั้นก็เลยลองใช้สกินแคร์ที่เพื่อนๆที่เคยเป็นเซ็บเดิร์มใช้แล้วหายแนะนำมา

สกินแคร์ที่น่านใช้ทั้งหมดก็มีตามนี้ค่ะ

Eucerin Dermatoclean Oxygen Micellar Cleansing Water

ตัวนี้ใช้มาขวดที่สามแล้วค่ะ ช่วยทำความสะอาดผิวหน้าและเพิ่มออกซิเจนให้กับผิวรู้สึกสดชื่นเวลาใช้ค่ะ มีสำหรับคนหน้าเป็นสิวด้วยนะคะแต่น่านไม่เคยลองค่ะความพึงพอใจ 9/10 เพราะเช็ดเครื่องสำอางได้สะอาดและอ่อนโยน ไม่ทำให้อาการเซ็บเดิร์มแย่ลง

FYNE Gentle Facial Cleansing Gel

เพื่อนแนะนำมาค่ะตัวนี้เพราะเพื่อนเป็นคนหน้าแพ้ง่ายมากแต่ใช้ตัวนี้หน้าดีขึ้นเลย  น่านคิดว่าตัวนี้เป็นตัวที่ทำให้อาการเซ็บเดิร์มหายไป เพราะเมื่อก่อนน่านใช้โฟมล้างหน้าอาจทำให้หน้าแห้งเกินไป ลองใช้ไปอาทิตย์แรกก็เห็นผลเลยค่ะหน้าดีขึ้นแต่ตอนนั้นก็ใช้ยาสเตียรอยด์ควบคู่ไปด้วยค่ะ พอหายปุ๊ปก็หยุดใช้ยาสเตียรอยด์ค่ะ ตอนหยุดใช้ยาสเตียรอยด์ยังแอบกลัวว่าอาการเซ็บเดิร์มจะกำเริบขึ้นมาอีกเหมือนเคย แต่ปรากฎว่าอาการเซ็บเดิร์มไม่กำเริบค่ะน่านเลยกลับไปใช้สกินแคร์ตัวนึงที่เคยใช้ (ขอไม่บอกว่าตัวไหนนะคะกลัวโดนฟ้อง) จู่ๆอาการเซ็บเดิร์มจึงกำเริบขึ้นมาอีกค่ะ คราวนี้เลยรู้ว่าเป็นเพราะสกินแคร์ตัวไหน ซึ่งตัวนี้เป็นตัวที่น่านชอบมากใช้มาเป็นปีแล้วไม่แพ้ค่ะ เมื่อก่อนใช้แล้วหน้าชุ่มชิ้นขึ้นค่ะทาแป้งจะติดง่ายคือน่านชอบตัวนี้มากแต่กลับมาแพ้ตอนนี้ก็งงเหมือนกันค่ะเลยเลิกใช้เลย (ได้ปรึกษาคุณหมอได้บอกว่ามีโอกาสเป็นไปได้ที่จะแพ้สกินแคร์ที่ไม่เคยแพ้ อาจเป็นเพราะการที่ภูมิคุ้มกันต่ำลง หรือสกินแคร์ตัวนั้นอาจมีสารอันตรายใช้แล้วค่อยๆสะสมจึงพึ่งเกิดอาการ)ความพึงพอใจ 9/10 ตอนนี้ใช้เจลล้างหน้าฟายน์ มาสองเดือนแล้วค่ะ หน้าใสขึ้นและก็ไม่มีอาการเซ็บเดิร์มแล้วค่ะ รู้สึกว่าอ่อนโยนจริงๆ แต่มีสิ่งที่ไม่ชอบคือล้างแล้วรู้สึกไม่ชินเพราะหลังล้างหน้าจะไม่เอี๊ยดเลยรู้สึกว่าไม่สะอาดเพราะปกติน่านจะใช้โฟมล้างหน้าค่ะ

Estee Lauder Advanced Night Repair

สำหรับตัวนี้ใช้มาหลายปีแล้วเพราะน่านเคยลองทำสบู่ใช้เองค่ะ ผลคือหน้าพังสิค่ะ หน้าแห้งกร้านมากรูขุมขนใหญ่แบบลองพื้นก็เอาไม่อยู่ ได้ตัวนี้มาคือเหมือนได้เกิดใหม่รักมาก แรกๆต้องใช้เช้าเย็นเลยค่ะแต่พอหน้าดีขึ้นก็ทาแค่ก่อนนอนพอความพึงพอใจ 8/10 ตัวนี้ไม่ช่วยเรื่องเซ็บเดิร์มนะคะ น่านหยุดใช้ไปตอนมีอาการเซ็บเดิร์ม แต่พอหายก็กลับมาใช้ใหม่เหมือนเดิมค่ะเพราะช่วยทำให้ผิวหน้าดีขึ้น

Bioderma Seium Pore Refiner

ช่วยเรื่องรูขุมขนโดยเฉพาะค่ะ อยากบอกว่ามันดีมากรูขุมขนที่เคยใหญ่เหมือนโดนเข็มเจาะก็กระชับขึ้น ตัวนี้น่านให้เพื่อนหิ้วมาให้จากอังกฤษค่ะ เพราะที่นู่นขายแค่ 900 บาทเอง ที่ไทยอยู่ที่พันกว่าๆค่ะ มีขายที่วัตสัน บูท (ลองไปเชคดูก่อนนะคะ)ความพึงพอใจ 8/10 ถ้าหมดคงซื้อต่อในไทยเพราะราคาไม่ต่างกันมาก

Physiogel Soothing Care AI Cream

ตอนเริ่มเป็นเซ็บเดิร์มใหม่ๆก็เครียดมากเพราะหาหมอหลายครั้งไม่หายมีแต่เป็นหนักขึ้น เลยปรึกษาเพื่อน เพื่อนส่วนใหญ่ก็แนะนำตัวนี้มาค่ะ แต่พอน่านใช้กลับไม่ได้ผล ลองใช้มาอาทิตกว่าๆก็ไม่ยุบเลย เลยหยุดใช้ไป แล้วแต่หน้าคนจริงๆค่ะ แต่ถ้าใครเป็นก็อยากแนะนำให้ลองใช้ตัวนี้ดูเพราะเพื่อนเคยใช้ตัวนี้แล้วหายหลายคนค่ะความพึงพอใจ 3/10 เพราะคาดหวังว่าจะช่วยอาการเซ็บเดิร์ม แต่สำหรับน่านไม่ช่วยอาการเซ็บเดิร์บเลยค่ะ ได้คะแนนจากความชุ่มชื้นเล็กน้อยเท่านั้นค่ะ

Physiogel Daily Moisture Therapy Cream

น่านเป็นคนหน้าแห้งค่ะสกินแคร์ประเภทมอยเจอร์เลยขาดไม่ได้ กอปรกับช่วงนี้หน้าแพ้เลยต้องเลือกใช้ครีมสำหรับหน้าแพ้ง่ายโดยเฉพาะก่อนความพึงพอใจ 9/10 ลองใช้ตัวนี้หลังตัว AI ค่ะ รู้สึกช่วยบำรุงดีหน้าชุ่มชื้นไม่แห้งเลยค่ะ ใช้แล้วรู้สึกอาการเซ็บเดิร์มดีขึ้นด้วยค่ะ

innisfree The Green Tea Seed Serum

ตัวนี้ซื้อเพราะไปเที่ยวเกาหลีมาค่ะ มีน้องฝากซื้อค่ะเลยซื้อมาลองบ้างซื้อขวดใหญ่สุดมาเลยค่ะเผื่อดีอ่ะเนอะ น่านจะใช้ตอนเช้าค่ะ เพราะกลางคืนจะใช้ตัว Estee Lauder Advanced Night Repair คุณสมบัติเค้าว่า ลดอาการสิว ลดความมันบนใบหน้า อีกทั้งยังสามารถช่วยลดการระคายเคืองที่เกิดจาก UV และยังช่วยยับยั้งการทำลาย Collagen ด้วย น่านใช้มาสองเดือนกว่าแล้วค่ะรู้สึกหน้าสิวหายไวค่ะ เพราะปกติน่านจะสิวขึ้นช่วงมีประจำเดือนค่ะแต่จะไม่เยอะ ใช้ตัวนี้รู้สึกสิวไม่ค่อยขึ้นค่ะ  ข้อดีของตัวนี้คือราคาถูกค่ะทำให้ใช้ได้ปริมาณเยอะรู้สึกหน้าชุ่มช่ำดีค่ะ แต่เรื่องความเต่งตึงยังไม่ค่อยช่วยค่ะ หรืออาจเพราะอายุน่านที่ครีมคงเอาไม่อยู่แล้ววววความพึงพอใจ  9.5/10 ความดีความชอบพูดไปหมดแล้วค่ะ

รูปนี่เป็นสภาพผิวปัจจุบันที่ไม่ได้แต่งหน้า อาการเซ็บเดิร์มดีขึ้นมากจนจะเป็นปกติแล้ว แต่ยังมีอาการตรงเหนือริมฝีปากบนนิดหน่อย ต้องดูแลกันต่อไปค่ะ

สุดท้ายอยากให้เพื่อนดูแลสุขภาพให้แข็งแรงจากภายในนะคะ และหวังว่าการแชร์ประสบการณ์การรักษาเซ็บเดิร์มของน่านจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆที่กำลังประสบปัญหาเซ็บเดิร์ม แต่ไม่อยากพึ่งสเตียรอยด์ไปตลอด

niranaannann

niranaannann

FULL PROFILE