รีวิว/วิเคราะห์ส่วนผสมแบบมินิ กับ มาสค์ของเล่นใหม่จากเกาหลี กับ Skindom Mini mask

12 6

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆเพื่อนๆบ้านจีบันทุกๆท่าน

มี่บังเอิญได้มาสค์สูตรใหม่ของเกาหลี จากแบรนด์ Skindom มาค่ะ

นางเป็นมาสค์ Mini ที่มีราคาเบาๆ เคยเห็นที่วัตสันลดราคาเหลือแผ่นละ 21 บาทเอง (แต่ ณ วันนี้ไม่รู้หมดโปรไปหรือยังนะคะ)

วันนี้มี่ก็เลยจะมารีวิว พร้อมกับวิเคราะห์ส่วนผสมนิดหน่อยพอกรุบกริบค่ะ

หน้าตามาสค์จะมาในซองสีพาสเทลสดใสค่ะ 1 ซอง มีน้ำมาสค์อยู่ 22 กรัม ซึ่งก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์เฉลี่ยกับมาสค์ยี่ห้ออื่นๆทั่วไป

ในไลน์ใหม่นี้ มาด้วยกัน 3 สูตร ค่ะ

สูตรแรก Multiberries

เป็นมาสค์ที่ผสมสารสกัดจาก Strawberry และ Acai berry ค่ะ

ด้วยธรรมชาติของสารสกัดจาก Berry พวกนี้จะเป็น Antioxidant ชั้นดี จึงมีส่วนช่วยในการชะลอวัย นอกจากนี้ยังมีประโยชน์ในด้าน Whitening และ เพิ่มความชุ่มชื้นไปพร้อมๆกันค่ะ

นอกจาก Berry แล้ว ในส่วนผสมก็ยังจะมีวิตามินบี 3 หรือ Niacinamide ที่มีคุณสมบัติครอบจักรวาล ไม่ว่าจะเป็นด้าน Whitening, Antioxidant ลดการอักเสบ ระคายเคือง ช่วยให้ผิวแข็งแรง รวมถึงให้ผลดีในการช่วยลดสิวด้วย

โดยรวมถือว่าสูตรนี้ทำมาได้ดีเลย สำหรับคนชอบไวท์เทนนิ่ง

สูตรที่ 2 เป็นสูตร Marine collagen ค่ะ มาในซองสีฟ้า

มีรูปปลาด้วยอะ น่ารักดี

ในสูตรนี้ จะเน้นไปที่การยกกระชับผิวเป็นหลักค่ะ โดยอาศัยส่วนผสมจากคอลลาเจนที่ผ่านการย่อยให้มีขนาดเล็กลง (Hydrolyzed collagen) ร่วมกับ Adenosine และ กรดอะมิโน Arginine

นอกจากนี้ก็ยังมี Hyaluron และ วิตามินบี 5 ที่ช่วยเติมน้ำ เพิ่มความชุ่มชื้นเสริมเข้ามาอีก ผิวจึงนุ่มฟู และชุ่มชื้น

และสุดท้าย เป็นสูตรที่มี่ชอบเป็นการส่วนตัว

สูตร Brown Seaweed สาหร่ายสีน้ำตาล สายพันธ์ Ecklonia cava จากเกาะเจจูค่ะ

มาในซองสีส้มพาสเทล

สูตรนี้เป็นเหมือนลูกผสม แบบ 2 in 1 คือ ได้ทั้งผิวขาวกระจ่างใส และยกกระชับไปพร้อมๆกันค่ะ

สูตรนี้อาศัยส่วนผสมของสารสกัดจากสาหร่าย Ecklonia cava  สารสกัดนี้ไม่ธรรมดานะคะ มีการศึกษาถึงประสิทธิภาพ ความคงตัว และความปลอดภัยเรียบร้อยเลย โดยมีรายงานกล่าวว่า สารสกัดจากสาหร่ายนี้มีคุณสมบัติที่ดีในการลดการอักเสบ และยับยั้งเชื้อก่อสิวค่ะ (Choi et al., Toxicology and Environmental Health Sciences, 2014;6(2):61-66)

ข้อมูลจากผู้ผลิตวัตถุดิบบอกว่า ยังเป็น Antioxidant และมีประโยชน์ด้านผิวขาวกระจ่างใสด้วยค่ะ

นอกจากสาหร่ายแล้ว ในมาสค์ยังมีสารสกัดจากไผ่ ที่เด่นเรื่องชุ่มชื้น และมีวิตามินบี 3 กับ กรดอะมิโน Arginine เพิ่มเข้ามา

ทั้ง 3 สูตร คือ ไม่ใส่สารที่ไม่เป็นมิตรกับผิว 7 ชนิด คือ ไม่มี Alcohol, Parabens, น้ำหอม Mineral oil, Benzophenone, สารแต่งสี และ Sodium sulfate

จุดนี้มี่ไม่แน่ใจนะคะว่า Sodium sulfate มีผลอะไรกับผิว  

และได้รับตรารับรอง Functional skincare จาก KFDA (องค์การอาหารและยาเกาหลี) ด้วยหละ ไม่บ่อยนักนะคะ ที่เราจะเจอตรา KFDA กับเครื่องสำอางที่นำเข้ามาในไทย

ทางแบรนด์เคลมว่าแผ่นมาสค์เป็นแผ่นมาสค์ชนิดพิเศษ บางเบา กระชับผิว ไม่หนักหน้า ช่วยอุ้มน้ำมาสค์ ห่อมากับแผ่นพลาสติกทำให้ใช้ได้สะดวกขึ้น และในตัวน้ำมาสค์นั้นเป็น Super serum ที่เคลมว่าซึมเข้าผิวได้ดีและบำรุงได้ลึกล้ำกว่า

ว่าแล้วก็แกะห่อเถอะ ไหนๆเช้านี้ก็กะจะมาสค์หน้าสูตรสาหร่ายอยู่แล้ว ก็เลยขอโชว์สาหร่าย เอ๊ย แกะมาสค์สูตรสาหร่ายมาโชว์เลยนะคะ

ตัวแผ่นมาสค์ ซ้อนมากับแผ่นพลาสติกตามที่แบรนด์เคลมค่ะ มาสค์นั้นค่อนข้างบาง พอมีแผ่นพลาสติกเราก็ใช้ได้สะดวกและง่ายขึ้นค่ะ

แผ่นมาสค์ค่อนข้างบาง แนบกระชับไปกับผิว ไม่หนักหน้าจริงตามเคลมค่ะ

ตัวมาสค์สาหร่าย จะมีกลิ่นหอมอ่อนๆแนวสมุนไพร ซึ่งมาจากน้ำมันหอมระเหยตามธรรมชาติของดอก Geranium ค่ะ 

โดยรวมถือว่าค่อนข้างชอบเลยหล่ะ อีกสองสูตรก็จะมาแนวคล้ายๆกันนะคะ

และพร้อมๆกันนี้แบรนด์ Skindom ได้ออกมาสค์รุ่นเดิม หรือ Ampoule mask ออกมาอีกสูตร คือ สูตร B3 ค่ะ ไหนๆก็มาแล้ว รวดเอามา Mini Review ด้วยเลยเนอะ

มาสค์บี 3 มาในซองสีเงิน สกรีนลายเขียวค่ะ

ที่สำคัญ สูตรนี้ไม่มีน้ำหอมนะคะ วิตามินบี 3 มีประโยชน์กับผิวหลายด้านค่ะ 

• ข้อมูลจากงานวิจัยระบุว่า Niacinaminde สามารถเป็น Whitening ช่วยปรับสภาพสีผิวให้สม่ำเสมอโดยไปรบกวนการส่งผ่านของเมลานินที่สร้างเสร็จแล้ว ลดการอักเสบในผิวเพิ่มการไหลเวียนเลือด ช่วยเพิ่มความแข็งแรงให้ผิวโดยไปกระตุ้นการสร้าง Ceramides กรดไขมัน และไขมันชนิดต่างๆในหนังกำพร้า และยังเป็น Antioxidant ด้วย (Int J Cosmet Sci 2005; 27:255–261) มีการทดสอบเชิงคลินิกพบว่า Niacinamideที่ความเข้มข้น 4% มีประสิทธิภาพเทียบเท่า Clindamycin ในการรักษาสิว (Int J Dermatol. 2013;52(8):999-1004.) การทดสอบเชิงคลินิกพบว่า Niacinamide ที่ความเข้มข้น 4% มีประสิทธิภาพในการลดฝ้าไม่แตกต่างกับ Hydroquinone 4% แต่มีผลข้างเคียงน้อยกว่า (Dermatol Res Pract. 2011;2011:379173.)

ถือว่าทำมาได้น่าสนใจเลยนะคะ การมาสค์เองก็เป็นการเหนี่ยวนำให้เกิดสภาวะที่เรียกว่า "Occlusive effect" มีผลช่วยเพิ่มการดูดซึมของสารบางชนิดเข้าสู่ผิวได้ด้วยหล่ะ ก็เหมือนกับอารมณ์ผลักวิตามินเข้าผิว แต่เราทำได้เองที่บ้าน และไม่เสียตังมาก แค่ซื้อมาสค์มา

เอาหละ สำหรับวันนี้น่าจะต้องจากลากันไปแค่นี้ ขอบคุณทางแบรนด์ Skindom ด้วยนะคะ ที่ส่งมาสค์ดีๆมาให้มี่ได้ทดลองใช้ และขอบคุณทุกๆท่านด้วยค่ะที่ติดตามรับชมมาจนจบ พบกันใหม่โอกาสถัดไป สวัสดีค่ะ

Disclaimer/conflict of interests: ผลิตภัณฑ์นี้ได้รับมาจากทางแบรนด์ Skindom การรีวิวครั้งนี้เป็นการวิเคราะห์ส่วนผสมตามหลักการทางวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางและอาศัยความเห็นส่วนบุคคลและผู้เขียนไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆในการขายสินค้า โปรดใช้วิจารณญาณ

LadyMiyeon

LadyMiyeon

ชื่อมี่ มียอน สาวสกินแคร์สายเกาหลี ชอบอ่านส่วนผสมเครื่องสำอาง เน้นรีวิวส่วนผสมค่ะ กำลังหัดแต่งหน้าอยู่ แต่ยังได้แค่พอไปวัดไปวา คุยกันได้นะคะ ดูเหมือนโหดแต่จริงๆน่ารักแบ๊วๆใสๆ ไม่กัดจ้าาา

FULL PROFILE