ตัวช่วยกู้ผิวใสฉบับบ้านๆ

8 2

สวัสดีค่ะสาวๆวันนี้เราจะมาแนะนำวิธีกู้ผิวคล้ำๆให้กลับมากระจ่างใสสไตล์บ้านๆตามแบบฉบับเรากันค่ะ

เราเป็นคนที่มีผิวคล้ำเสียจากแดดเป็นแบบนี้มานานมาก แทบจะทั้งชีวิตเลยค่ะ คือเอาง่ายๆแค่โดนแดดผิวก็แสบ แดง ไหม้ เกรียมแล้วหละค่ะ ส่วนจะถามว่าแล้วไม่ทากันแดดหรอ? เราทานะค่ะ แต่ก็ไม่ค่อยได้ช่วยอะไรซักเท่าไหร่ เพราะขนาดทาแล้วก็ยังมีปัญหาผิวคล้ำอยู่ดี ผิวคล้ำขนาดที่ว่าเราไม่กล้าใส่เสื้อแขนสั้นอีกแล้วหละค่ะ เพราะผิวเป็น 2 สีอย่างเห็นได้ชัดเจน ชัดขนาดไหนอ่ะหรอ ตามรูปเลยค่ะ

เห็นไหมค่ะว่าผิวไหม้เกรียมมากๆ T^T จนวันนี้เราเริ่มไม่ไหวกับผิวเราเลยต้องขอลุกมาเปลี่ยนตัวเอง ดูเราตัวเองมากขึ้นมาเริ่มดูและตัวเองกันเลยดีกว่าค่ะ

ขัดผิวเริ่มจากการอาบน้ำเลยดีกว่าค่ะ ช่วงนี้เราจะใช้ใยบวบขัดผิว และ เกลือขัดผิว Yoko สลับกันไปซึ่งบอกตามตรงแล้วแต่อารมณ์ว่าอยากใช้ตัวไหนเราก็หยิบตัวนั้นมาใช้

ใยบวบขัดผิวที่เราซื้อมาใช้ก็จะมีวางขายตาม บิ๊กซี โลตัสอยู่แล้วราคาไม่แพงมาก ใช้ได้นาน ถ้าเก็บรักษาดีๆ ก่อนใช้จะนำใยบวบไปแช่น้ำให้พองตัวก่อน แล้วค่อยบีบครีมอาบน้ำใส่ จากนั้นก็ขัดตัวได้เลยค่ะส่วนตัวเราว่าต้องขัดแบบเบามือน่ะคะไม่งั้นผิวจะแดงได้

อีกตัวที่เราใช้ขัดตัวบ่อยๆก็คงเป็นเกลือขัดผิว Yoko หาซื้อง่ายแสนง่าย ราคาไม่แพง เราซื้อมาแล้วชอบเอามาผสมกับครีมอาบน้ำ(ระวังอย่าใส่ครีมอาบน้ำเยอะเกินไม่งั้นเกลือละลายหมด) พอจะใช้ก็ตักออกมาถูๆ วนๆ บริเวณที่เราต้องการค่ะ แถมยังมีฟองจากครีมอาบน้ำทำให้ลื่นผิว ไม่แสบ หรือบาดผิวค่ะ

กันแดดกันแดดที่เราใช้บ่อยๆคือ Nevea Sun Protect & Moisture SPF 50 PA++ ด้วยราคาที่ถูกแสนถูกขวดละ 200 มั้งจำราคาไม่ได้ซื้อมาช่วงละ 50 % ถามถึงเรื่องคุณภาพการกันแดด เราว่าก็โอเคนะค่ะ ไม่ได้ดีเว่อ แต่ก็ไม่ได้แย่ แต่บางทีเวลาเจอแดดแรงๆ นานๆ (นานของเราประมาณ 40-50 บาทีนะคะ) ก็ทำให้ผิวคล้ำเหมือนกันค่ะ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทา เนื้อครีมค่อนข้างหนัก เกลี่ยง่ายไม่เหนียว แต่เวลาทาเสร็จผิวจะมันๆ เหนอะๆ  ไม่ค่อยสบายผิวเท่าไหร่

กันแดดตัวต่อมา Vaseline healthy white serum spf 30 pa++ เป็นครีมผสมสารกันแดดถึงจะถูก ส่วนใหญ่ใช้ในวันที่เจอแดดเบาๆ เช่นเดินห้าง ดูหนัง ฟังเพลง กิจกรรมในร่มมากกว่า ไม่เหมาะกับกิจกรรมกลางแจ้งค่ะ ที่ชอบใช้เพราะเนื้อครีมบางเบา ทาแล้วซึมเข้าผิวทันที ไม่เหนียวเหนอะหนะ มีทิ้งความมันไว้บนผิวค่ะ

กันแดดตัวสุดท้าย เป็นกันแดดสำหรับหน้าและคอ GARNIER UV COMPLETE เราใช้สีขาวเพราะเคยใช้สีเนื้อแล้วสีออกโทนชมพูเกินไปเลยทำให้หน้าดูเทาๆ แต่ตัวนี้ไม่มีปัญหาเรื่องหน้าเทาหน้าลอย เพราะทาซักพักสีขาวก็จะค่อนกลืนไปกลับผิว แต่ก็ยังช่วยให้ผิวกระจ่างใสขึ้น แต่ไม่ทำให้รองพื้นเปลี่ยนสี แต่ข้อเสียคือใช้แล้วหน้ามันค่ะ แต่เรื่องกันแดดเป็นกันแดดที่ใช้แล้วหน้าไม่คล้ำค่ะ

บำรุงผิวขอเริ่มที่บำรุงผิวหน้าก่อนนะคะ ที่เราใช่ช่วงนี้ก็จะเป็น ZA TRUE WHITE ESSENCE LOTION เป็นโลชั่นที่ใช้แล้วผิวกระจ่างใสขึ้นไวมากค่ะ เพราะเราใช้แค่ประมาณ 1 – 2 สัปดาห์ผิวก็กระจ่างใสขึ้นแล้วค่ะ แต่ก็ไม่ได้ขาวเว่อจนกลายเป็นคนละคนนะค่ะ แบบนั้นอันตรายค่ะเนื้อเซรั่มบางเบา ใช้ได้ทั้งเช้าและเย็น ไม่ทำให้เกิดสิวหรือการระคายเคือง

ตัวต่อมาขอย้ายทาเป็นผิวกายหละกัน ที่เราใช้ในช่วงนี้บ่อยๆเลยคงจะเป็น vaseline healthy white perfect serum เนื้อบางเบา ซึมไว ใช้แล้วช่วยในเรื่องผลัดเซลล์ผิวเก่า ช่วยให้ผิวกระจ่างใส เท่าที่ใช้มาไม่ได้ทำให้ขาวเร็วนะค่ะ แต่ต้องใช้เวลาในการทาประมาณ 1 เดือนขึ้นไปผิวจะค่อยๆกระจ่างใสขึ้น

ตัวต่อมา BHAESAJ เราใช้สลับกับวาสลีน หยิบตัวไหนได้ก็ทาตัวนั้น ขาวไวไหม สำหรับเราก็คงให้คำตอบที่คล้ายกับ วาสลีนเพราะเราใช้สลับกัน เราว่าตัวนี้ใช้แล้วผิวแห้งกว่าวาสลีนค่ะ

ตัวสุดท้ายท้ายสุดๆ เป็นอาหารเสริมค่ะ ที่เราทานในช่วงนี้คือ JP Gluta Collagen ประกอบไปด้วย คอลลาเจนเปปไทด์ แอลกลูตาไธโอน สารสกัดจากเมล็ดองุ่น ฯลฯ นอกจากมีคอลลาเจนแล้วยังมีวิตะมินบำรุงอีกหลายตัว บำรุงครบผมผิวข้อต่อกระดูก ทานแล้วช่วยให้ผิวเนียนขึ้น กระจ่างใส เปล่งปลั่ง ดูมีออร่า เราทานวันละ 1 เม็ดก่อนนอน ไม่มีผลข้างเคียงใดๆค่ะ

ผลลัพธ์ความเปลี่ยนแปลงหลังจากดูแลตัวเอง 1 เดือน

ผิวเรากระจ่างใสขึ้น สีผิวเริ่มสม่ำเสมอมากขึ้นส่วนเรื่องผิว 2 สี ที่แบ่งเป็นช่วงก็เริ่มจะใกล้เคียงกันแล้วค่ะ แต่คงต้องใช้เวลาเพิ่มอีกซักหน่อย อาจจะต้องใช้เวลาประมาณ 3 เดือน หรือมากกว่านั้น สำหรับสาวๆที่อยากผิวขาวกระจ่างใส เราว่าไม่ครีมครีมตัวไหนที่จะทำให้เราขาวได้รวดเร็วภายใน 7 วัน หรือ ขาวจนเหมือนกระดาษ แต่ผิวของเราสามารถขาวได้เท่ากับผิวในร่มผ้า และต้องให้เวลากับผิวในการผลัดเซลล์เก่าค่ะสำหรับวันนี้ขอจบรีวิวไว้เท่านี้นะค่ะ ขอบคุณค่ะ

mirinsoza

mirinsoza

FULL PROFILE