S O S !! เป็นสิวก่อนงานสำคัญ แต่งหน้ายังไงให้เนียนกริบ แต่ไม่โบ๊ะ ไม่โบก

17 3

ชีวิตนี้มันก็จะมีโมเม้นท์ออกงานบ่อยๆ งานแต่งเพื่อน งานบายเนียร์ งานเลี้ยงบริษัท ฯลฯ แต่ แต๊ แต่ บีจะเป็นคนที่ดวงซวยสุดๆ สวยหน้าใสมานาน แต่พองานวันต่างๆ ที่ต้องสวยเป็นพิเศษ สิวดันผุดจ๊ะ เคืองชีวิตและโชคชะตามาก นี่คงจะเป็นเคราะห์กรรมของชั้นนนน T^T แต่กระนั้น บีผู้ไม่เคยยอมแพ้ ก็จะสรรหาวิธีการฝืนธรรมชาติด้วยการกลบสิวเสมอ เพราะ Make up is Magic งั้นวันนี้ บีจะมาทำ How to ที่บีใช้กลบสิวกันค่ะ !!

มาดูลุคที่แต่งเสร็จแล้วของวันนี้กันก่อน สวยหวานก็มาจ้าาา…

มาดูหน้าศพ เอ้ย หน้าสด ก่อนแต่งกันค่ะ กรี๊ดเว่อร์ เจ้าสิวตัวปัญหา!!!!

ซูมชัดๆ

มาค่ะ เริ่มกัน ยุทธการกลบสิว!!Item ที่ใช้วันนี้

• เบสเขียว The Face Shop Air Cotton Makeup Base
  • รองพื้นที่ชะนีต้องรัก Diorskin Forever Foundation
  • คอลซิ้ววว Collection Lasting Perfection Concealer
  • นางเอกของวันนี้ น้องแป้งกลบสิว Oriental Princess Beneficial Ultimate Coverage Foundation Powder No.02 สี Beige
  • ที่เขียนคิ้วแบบดินสอ 60 บาท Daiso
  • คิ้วแบบฝุ่น ทาให้ฟุ้ง Skinfood Eyebrow Powder Cake
  • ปัดขนสักหน่อย Etude House Color My Brows
  • พาเลทตาวันนี้  Naked Smoky สี Slanted
  • Naked Ultimate Basics สี Blow และ Instinct
  • อายไลเนอร์ Lifeford PARIS HI-PRECISE EYE PEN
  • มาสคาร่าขนตาเด้ง Mybelline Push Up Mascara
  • ปัดแก้มพีชๆ Too Faced SWEET PEACH Papa Don't Peach Blush
  • ลิปวันนี้  Mr.wat สี 805
  • คอนทัวร์หน้าเพรียว Catrice Prime and Fine Professional Contouring Palette

ขั้นตอนแรก กลบสิวให้มิด ก็เริ่มจากเบสเขียวเลย จะได้จัดการรอยแดงให้หมด ด้วย The Face Shop Air Cotton Makeup Base 

ทาลงไปในช่วงที่เป็นสิวนะคะ และเกลี่ยเบาๆ บีจะไม่ลงทั้งหน้า เพราะจะดูลอยเกินไปค่ะลองดูนะคะ บีจะค่อยๆ ใช้นิ้วแตะเบาๆ ค่ะ

ผลลัพธ์คือ รอยแดงจางลงนิดหน่อยค่ะ อย่ายอมแพ้ อ๊ะ สู้ต่อ!

ต่อด้วยรองพื้นเลย บีใช้รองพื้น Diorskin Forever Foundation ค่ะตัวนี้จะเป็นแบบบางเบา เกลี่ยง่ายด้วย เลยเข้ากับผิวบีแบบเป็นธรรมชาติมากค่ะ

จากนั้นก็ต้องเพิ่มในจุดที่เราเป็น หนูสิว ด้วยคอลซิลเลอร์ Collection Lasting Perfection Concealer ค่ะ บีจะใช้การแปะลงไป และใช้นิ้วจิ้มเบาๆ เบลนด์นิดๆ ตรงส่วนรอบข้าง เพื่อให้เนียนเสมอผิวค่ะ

มาทำให้หน้าเนียนกริบ แบบไม่คิดชีวิตกัน ต่อด้วยแป้ง Oriental Princess Beneficial Ultimate Coverage Foundation Powder No.02 สี Beige

ตัวนี้เป็นแป้งผสมรองพื้นที่ปกปิดได้ดีมาก แต่เนื้อแป้งเบามาก ทาแล้วหน้าไม่ลอย ไม่โบ๊ะเลย ปกปิดชนิดหน้าเนียนกริบ และคุมมันได้ยาวนานถึง 8 ชม. อยู่ทนจริง เช้าจรดเย็นค่ะ!!! 

ปาดที่แขนโชว์เลยค่ะ จะเห็นว่า ตรงที่ทานี่คือเนียนเลย ปิดรอยกระที่แขนบีได้สนิท !

และที่สำคัญพวกแป้งเนื้อเบาเนี่ย เวลาเอามากลบสิว ที่เป็นเม็ดๆ พวกสิวจะไม่ดูปูด แข็ง แคร็ก.. จนไม่ธรรมชาติ แต่มันจะกลบได้แบบเนียนๆ ไปกับผิว จนดูไม่ออก และไม่หลอกด้วยค่ะ

Before After ให้ดูสักหน่อย ด้านถือแป้งคือทาแล้ว เนียนกริบเชียว จริงๆเค้ามีถึง 6 เฉดสี แต่บีเลือกสีนี้มา เพราะชอบที่สีมันพอดีกับบีมากๆ ไม่วอก ไม่ลอยเลย

หันชัดๆ สักหน่อย

แค่นี้หน้าก็จะเนียนกริบ ตลอดงาน แบบสิวไม่โผล่แล้วค่ะ แถมยังเก็บความชุ่มชื้นไว้ในผิวด้วย บีใช้แล้วรู้สึกผิวไม่แห้ง ไม่แตกวันเลย เพราะมีสารสกัดจากดอกคาโมมายล์ช่วยล็อกความชุ่มชื้นไว้ คือดีย์!!

งานคิ้วก็มา วันนี้ขอคิ้วธรรมชาตินี้ดดดดนึง เขียนใหญ่ไปเดี๋ยวหน้าดุค่ะ

เขียนด้วยดินสอ แล้วตามด้วยฝุ่น จากนั้นก็ปัดมาสคาร่าค่ะ 3 สเต็ปง่ายๆ ของบีเลย เช้าจรดเย็น 2 ทุ่มยันตี 2 รอด!!

มาแต่งตากันดีกว่าออกงาน ทั้งทีขอปังหน่อย แต่ก็จะปังในลุคเกาหลีนะคะวันนี้ เพราะจะได้ดูหน้าหวานๆ นั่นเอง เริ่มจากสีออกขาวมุก สี Blow พาเลท Naked Ultimate Basics ลงก่อน เพื่อรองพื้นตาค่ะ

จากนั้นก็บีก็จะใช้โทนเทากลิตเตอร์แบบ สี Slanted ของ Naked Smoky มาเกลี่ยตรงช่วงกลางตา

และจบท้ายด้วย ความน้ำเงินม่วงหม่น สี Instinct ใน Naked Ultimate Basics เพิ่มมิติให้ตา ตรงหางตาค่ะ และไล่เกลี่ยขึ้น เพื่อคัดเบ้าเบาๆ ค่ะ

ออกมา จะประมาณนี้ค่ะ

กรีดอายไลเนอร์กัน แล้วชีวิตจะดีขึ้นแบบเห็นได้ชัด อุอิ กรีดเส้นบางๆ ชิดขอบตานะคะ ไม่อยากติดขนตาปลอมเพราะมันจะดูปลอมๆ แค่ปัดมาสคาร่าก็พอ อันนี้ใช้ Maybelline push up mascara ก็โอเคแล้ว

ใช้มาสคาร่า maybelline push up mascara ก็งามสุดๆแล้ว 

ปัดแก้ม วันนี้เลือกใช้ Too Faced SWEET PEACH Papa Don't Peach Blush นะคะ จะให้ความพีชอ่อนๆ ดูหน้าหวานใส ธรรมชาติดีค่ะ

ลิปวันนี้ ขอความชมพู เพิ่มความหวานกันไปอีกสักหน่อย ด้วยลิป Mr.wat สี 805

หลังจากนั้นก็มาคัดจมูก ตีกรอบหน้ากันค่ะ ดูดแก้มเข้าไป จะได้ปาดถูกค่ะบีคอนทัวร์หนักนะวันนี้ ขอความหน้าชัดนี๊ดดดนึง

วันนี้ขอลองจิ้มๆ วิธีทาไฮไลท์ของบีให้ดูนะคะตามตำแหน่งนี้เลย

จบด้วยการทำผมแบบง่ายๆ ซื้อที่ติดผม ราคาไม่แพง มาติดค่ะอันนี้แนะนำเลยคือดีย์!!

เป็นอันจบขั้นตอนแต่งหน้ากลบสิววันนี้ เน้นย้ำก่อนไป บีไม่อยากให้พอกหนาๆ ในทุกอย่าง เพราะมันจะดูหลอกตานะคะ เราต้องกลบด้วยแป้งแบบเนียนๆ พอเนอะ (เนียนยังไงไม่ให้คนอื่นจับได้) ไม่งั้นมันจะดูเป็นตุ่มๆ เห็นสิวชัดกว่าเดิมก็เป็นได้ > <

อารมณ์แบบอยู่ดีๆ สิวก็หาย

สวยหวาน สิวไม่มี ชีวิตอะไรจะดีย์ขนาดนี้ ไปละจ้า บะบาย > <

Bebe Kim

Bebe Kim

สวัสดีค่ะทุกคน
ชื่อ "บีบี" ค่ะ เป็นคนชอบเรื่องความสวยความงามมาก เรียกว่าเสพติดเลยดีกว่า
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องผิว เรื่องแต่งหน้า บางทีก็ลามๆ เสียเงินไปเยอะค่ะ เขินนน 555
ตอนนี้บีอาศัยอยู่ที่ฮ่องกงค่ะ (แต่ก็กลับไทยทุกเดือน เพราะคิดถึงอาหารและเพื่อนๆ รวมถึงครอบครัวนั่นเอง แหะๆ) มีลูกชายตัวเล็กๆ 1 คน ชื่อน้องเจคอปค่ะ
ตอนนี้ก็เป็นคุณแม่มือใหม่ ใช้ชีวิตคูลๆ (ปนเหนื่อย) ไปวันๆ และถ้าวันไหนว่างๆ ก็จะมาเขียนกระทู้แชร์เรื่องราวต่างๆ ให้เพื่อนๆ Jebanista อ่านกันค่ะ

ถ้าใครอยากติดตามบีในรูปแบบวิดีโอ ก็สามารถไปที่ https://www.youtube.com/user/BebeSoonyata ได้นะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ^^

FULL PROFILE