(how to) แต่งหน้าโทนส้มสไตล์เกาหลี สดใสเวอร์ไรเวอร์ // nnrnut

14 3

สวัสดีค่าทู้กกกกกคนนนน

วันนี้นัทกลับมากับเมคอัพลุคที่จะทำให้ทุกคนดูสดใสภายใต้อากาศร้อนระอุนี้55555

สีลุคนี้ก็จะออกส้มๆหน่อย เกาหน่อยๆ อะไรประมาณนี้

ใครมาสายเกา ห้ามพลาดลุคนี้เลยนะคะ

มาเริ่มกันเลยดีกว่า

**สำหรับใครที่ขี้เกียจอ่าน หรืออยากเพิ่มอรรถรสในการรับชม เชิญชมคลิปข้างล่างเลยค่า**

มาเริ่มกันเลยดีกว่า

อยากหน้าตาดูสดใส แต่ใต้ตาดำก็ไม่ไหวใช่ไหมคะ

งั้นเพื่อเพิ่มความปกปิกให้กับแพนด้าของเรา นัทก็จะลงตัว *3ce Face Tuning Concealer Palette  color correcting สีพีชก่อน

เพราะสีพีชเนี่ยมันจะช่วยปกปิดใต้ตาดำของเราได้ดีเลย

ต่อมา  นัทก็จะลงคอนซีลเลอร์ตัวโปรด *The Saem Cover Perfection Tip Concealer #1.5 เพื่อเพิ่มความปกปิดตรงบริเวณใต้ตาอีกรอบ

แล้วก็บริเวณรอยสิว หรือรอยต่างๆที่อยากจะปกปิด

และเพื่อให้สีผิวดูสม่ำเสมอมากขึ้น นัทก็จะลง *Visée CC watery foundation #BO-310  บางๆ เพื่อให้ผิวไม่ดูโบ๊ะเกินไป

แล้วนัทก็จะเอาตัวฟองน้ำมาเบลนตัวรองพื้นให้เนียนสวย

และเพื่อให้แก้มเราเป็นพวงสวยสดใส และติดทนมากขึ้นน

นัทก็จะลงครีมบลัชของ *Visée Lip&Cheek Cream #OR-3 ลงก่อนเนอะ

แล้วจากนั้นก็จะใช้แป้งของ *3ce Blur Filter Powder #Pale มาทำให้หน้าเราดูเบลอๆ เนียนๆ

คิ้วคือมงของหน้าใช่ไหมคะ ดังนั้นคิ้วเรานี้นั้นสำคัญมากเลยยยย

วันนี้นัทใช้ตัว *Fasio Perfect Eyebrow N #BR301 ที่ข้างนึงเป็นหัวปากกา และอีกข้างเป็นแบบผงแป้งๆ

เริ่มแรกเราก็ใช้ตัวฝั่งปากกามาเขียนหางคิ้วก่อน แล้วก็ใช้แบบแป้งมาลงตรงหัวคิ้ว

เพราะมันให้ความเป็นธรรมชาติมากกว่าตัวปากกาเนอะ

และที่สำคัญตัวนี้ติดทนดีมากกกกกกกก แนะนำนะคะ

และมาต่อที่มาสคาร่าคิ้วของ *A'pieu Skinny Browcara #light brown

เพื่อให้มันมีความเป็นสีเดียวกับผมเนอะ

แล้วอีกอย่างคือเมื่อคิ้วเราสีอ่อนแล้วเนี่ย มันก็จะทำให้หน้าเราดูซอฟลง แล้วก็เด็กขึ้นด้วยน้า

ส่วนสำหรับใครที่มีผมสีเข้ม นัทก็แนะนำให้ใช้สีน้ำตาลเข้ม หรือเทาเข้ม มาทาคิ้วเนอะ หน้าเราจะได้ไม่ดูดุเกินไป

ฮิ้ววว มาครึ่งทางแล้วค่ะ มาทาตากัน

ส่วนที่นัทชอบแต่งมากที่สุด แล้วก็เป็นส่วนนึงที่ทำให้เมคอัพเราไม่ดูน่าเบื่อ

นัทจะมาลงตัวครีมบลัช [Visée Lip&Cheek Cream #OR-3] ที่นัทลงไปที่แก้มเมื่อกี้มาทาบางๆให้ทั่วเปลือกตาก่อนเลย

ตามันก็จะออกสีส้มอ่อนๆแบบนี้นะคะ

ที่นัทลงตัวนี้ก่อนเนี่ยก็เพราะว่า ตัวครีมบลัชมันมีความเหนียวๆมันจะช่วยทำให้ตัวอายแชโดวแบบฝุ่นหรือแป้งเนี่ยติดทนมากขึ้น ก็เหมือนใช้เป็นตัวไพรเมอร์เนอะ

ต่อมา ก็จะมาลงอายแชโดวสีน้ำตาลของ *Aritaum Mono Eyes #80ให้ชิดตรงโคนขนตาให้ทั่วเลย

แล้วพอยท์ของวันนี้ก็คือตัวอายแชโดวตัวนี้ค่ะ *Etude House Play color eyes #Juicy Bar

มันจะเป็นสีส้มๆแอบมีกลิตเตอร์ทองๆเบาๆ ให้ตาเราดูวิ้งๆ

นัทแนะนำพาเลตนี้เลยนะ สำหรับใครที่ชอบแต่งตาสีส้มๆสดใสๆแบบนี้

และเพื่อเพิ่มความวิ้ง นัทจะใช้ตัวอายแชโดว สีทองที่แอบมีความวิ้งเบาๆ แบบกลิตเตอร์ละเอียดๆ ลงไปให้ทั่วเปลือกตา แล้วก็บริเวณหัวตาด้วย

*Moonshot Single shadow (sorry, not sure about the color)

ต่อมานัทก็จะมาดัดขนตาแล้วก็เอาตัวอายไลน์เนอร์สีดำของ *A'pieu Color Forever Gel Pencil liner #Retro Black มาเขียนให้ชิดโคนขนตามากที่สุด

แล้วก็เอาตัวแปรงหัวแบนเนี่ยมาเบลนให้มันดูฟุ้งๆ

แล้วก็จะเอาตัวอายไลน์เนอร์แบบปากกา  มาเติมลงไปที่อินเนอร์ไลน์เนอร์

วิธีนี้เนี่ย เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีอายไลน์เนอร์หัวคมๆเนอะ นัทก็แนะนำให้ใช้ตัวปากกาเนี่ยเติมลงไปแทน และจริงๆมันก็เติมอินเนอร์ง่ายๆกว่าด้วยนะ

*Visée Liquid Eyeliner #BK 001

มาปัดมาสคาร่ากัน

เราก็จะเอามาสคาร่าสีดำปัดขนตาบน *Etude House Lash Perm Curl-Fix Mascara #Black

แล้วก็สีน้ำตาลมาปัดขนตาล่างเนอะ *Kiss Me Heroine Make Long&Curl Mascara Advanced Film #02

ที่เอาสีน้ำตาลมาปัดขนตาล่างเนี่ยเพราะว่า จะทำให้ตาเราดูซอฟขึ้นกว่าปัดสีดำทั้งบนและล่าง

ต่อมานัทก็จะเอาตัวเชดดิ้ง จากพาเลตนี้มาคอนทัวร์จมูกแล้วก็กรอบหน้าเนอะ

ก็ใช้นิ้วก้อยของเราเนี่ยแหละมาทาลงไป บริเวณสันจมูก เริ่มจากหว่างคิ้ว มาจนถึงปลายจมูก

สีเชดดิ้งที่ใช้เนี่ย คือมันไม่เข้มมาก หรืออ่อนไป ทำให้พอทาออกมาแล้วมันดูเป็นธรรมชาติมากๆเลย

*3ce Face tuning concealer palette #Shading

และในพาเลตเดียวกัน นัทก็จะเอาตัวไฮไลท์มาทาตรงสันจมูก ปลายจมูก แล้วก็โหนกแก้ม

ไฮไลท์ตัวนี้ก็เป็นตัวโปรดนัทเลยค่ะ เพราะว่ามันใช้ง่าย แล้วก็ให้ลุคที่เป็นธรรมชาติ

*3ce Face tuning concealer palette #Highlighting

ใกล้จะเสร็จแล้ววววว

นัทจะมาปัดแก้มแบบฝุ่นลงไปอีกครั้งนึงค่ะ เพื่อให้สีมันชัดขึ้นเนอะ

นัทก็จะปัดลงไปบริเวณสันจมูกด้วย เพื่อให้ได้ลุคน่ารักๆ

*Eglips Apple Fit Blusher #4 Tangerine Coral

ขั้นตอนสุดท้ายแล้วววว ฮิ้วววววว

มาทาลิปกันนน

และเพื่อความติดทนนาน นัทก็จะใช้ตัว *Peripera Peri's Ink Velvet #02 ตัวนี้

เป็นสีที่2 ที่ออกส้มๆเนอะ

เราก็จะมาเริ่มทาจากในปากก่อน แล้วค่อยๆใช้นิ้วเกลี่ยออกมา

เพื่อให้ได้ลุคฟุ้งๆ แบบเกาหลี อิอิ

ก็เสร็จกันไปแล้วนะคะ

กับลุคที่เหมาะกับอากาศบ้านเราเนอะ (แบบซัมเมอร์ออลเยียร์ลอง5555)

เป็นอย่างไรคะ? ชอบกันรึเปล่า?

ถ้าชอบกันก็อย่าลืมเอาไปแต่งกันดูเนอะ จะได้ดูสดใสกันถ้วนหน้า

ยังไงก็ฝากติดตามกระทู้ต่อๆไปของนัทด้วยนะคะ

ปิดเทอมแล้วมีเวลามาทำกระทู้มากขึ้นแล้ว เย้!

แล้วเจอกันใหม่ครั้งหน้าน้า

บ๊ายบายยยย

nnrnut

nnrnut

สวัสดีค่ะทุกคนนน
ชื่อนัทนะคะ

นัทชอบแต่งหน้า แต่งตัว เลยอยากจะแชร์ให้เพื่อนๆได้ชมกัน เผื่อจะเป็นไอเดียให้กับทุกคนได้น้า :)

ฝากติดตามกันด้วยค่ะ <3

FULL PROFILE