Throw Back Beauty แต่งหน้าย้อนยุค ลุคสมัยแม่!

13 14

Hello! สวัสดีเพื่อนๆทุกคนค่ะ วันนี้นะโมมีฮาวทูมาฝากอีกแล้ว รอบนี้จัดหนักจัดเต็มมากๆ เป็นการแต่งหน้าแบบย้อนยุค ไปในลุคสมัยแม่ๆ ถ้าอยากรู้แล้วว่าแต่งยังไงไปดูกันเลยค่ะ

Before

After

คำเตือน ⚠️ เพื่อความได้อรรถรส และละเอียดยิบ แนะนำให้ดูแบบวีดีโอจ้า 

ส่วนใครเน็ตช้า ดูแบบภาพนิ่งก็ได้น้า

เริ่มจากการฉีดสเปรย์น้ำแร่ให้ทั่วใบหน้า และตามด้วยการลงกันแดดเลยจ้า

ใช้ไพรเมอร์2ตัว ลงในบริเวณที่ต่างกัน หน้าแก้มที่มีรุมขนกว้างเราจะใช้ของ Benefitส่วนบริเวณอื่นๆใช้ของ Wet N Wild จ้า

ลงรองพื้นได้เลยจ้า วันนี้ขอหน้าแบบแน่นๆ กริบๆ แมทๆเลย

ลงคอนซีลเลอร์ใต้ตาได้เลยจ้า ใช้สีสว่างกว่าผิวนิดหน่อย เพื่อเป็นไฮไลท์ไปด้วยเลย

ใช้คอลซีลเลอร์ที่มีความแน่น ปกปิดรอยสิวจ้า

เซ็ททุกอย่างด้วยแป้งฝุ่นได้เลยจ้า ขอแบบแมทๆเลย

จริงๆควรลงเฉดดิ้งแบบเนื้อครีมก่อนลงแป้งนะคะ แต่ลืม555 ลงทีหลังได้ค่ะ ตัวนี้ไม่เป็นคราบ ก็ลงบริเวณกรอบหน้า และสันจมูกได้เลยจ้า

ใช้ดินสอเขียนคิ้ว ร่างโครงคิ้วไว้ก่อน โดยคิ้ววันนี้จะมีความโก่ง และหางคิ้วตกๆนะคะ

ใช้อายแชโดวสีดำ ระบายด้านใน ลุคนี้คิ้วดำได้เลยนะคะ เพราะสาวๆสมัยนั้นคิ้วเป็นคิ้ว ไม่มีการเบลน แต่เราก็แอบเบลนหัวคิ้วนิดหน่อยไม่ให้มันแข็งมากนะคะ

ใช้คอลซีลเลอร์เก็บขอบคิ้วให้เรียบร้อย เอาให้เป๊ะไปเลยจ้า

ก่อนแต่งตาอย่าลืมเบคใต้ตาไว้ด้วยนะคะ เวลาสีอายแชโดวหล่นมา จะได้เกลี่ยออกง่ายๆไม่แพนด้า

เริ่มจากใช้สีขาวทาให้ทั่วเปลือกตาก่อนเลย

ใช้สีน้ำตาลกลางๆ คัดบริเวณเบ้าตา และเกลี่ยให้ฟุ้ง

ใช้สีน้ำตาลเข้ม ผสมกับสีดำ วาดเป็นเส้นบริเวณเบ้าตา จากนั้นเกลี่ยออกให้ฟุ้งๆ เน้นให้เข้มที่หางตา และลากลงมาที่บริเวณโคนขนตาล่างด้วย

ใช้แปรงเบลน เบลนสีให้ฟุ้ง และกลืนไปด้วยกัน 

ใช้สีทอง ทาบริเวณชั้นตาทั้งหมดที่เราเว้นไว้ รวมถึงโคนขนตาล่างด้วย

ใช้สีที่สว่างขึ้นมา ทาบริเวณหัวตาได้เลยจ้า

ปัดแป้งที่เราเบคไว้ออกได้เลย

ใช้อินเนอร์ไลเนอร์เขียนบริเวณขอบตาด้านใน ทั้งด้านบนและล่าง ด้านล่างเขียนแค่ปลายตาดำพอนะคะ เดี๋ยวมันจะดูดุเกินไป

กรีดอายไลเนอร์ได้เลยยย ลุคนี้แบบไม่หนา และมีวิงหางนิดหน่อยนะคะ 

ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า และติดขนตาปลอมได้เลยจ้า วันนี้เลือกขนตาเบอร์เบาๆ ธรรมชาติ เพราะไม่อยากให้ขนตาหนักและดูเยอะเกินไปนะคะ

ใช้สีครีมๆ เนื้อแมทที่สว่างกว่าผิว มาลงเป็นไฮไลท์ ใต้โหนกคิ้ว เพื่อให้คิ้วชัดขึ้น และดูโก่งขึ้นจ้า

คอนทัวร์เพิ่มอีกนิดด้วยแบบฝุ่น ลงซ้ำในบริเวณที่เราลงแบบครีมไปเลยนะคะ

ใช้สีสว่างแบบแมทลงบริเวณที่เราต้องการไฮไลท์ โหนกแก้ม สันจมูก หน้าผาก คาง ขั้นตอนนี้ใช้แป้งเบอร์ที่สว่างกว่าผิวก็ได้จ้า

ปัดแก้มได้เลยยย วันนี้ใช้สีที่ชมพูน้ำตาลๆ เพราะไม่อยากให้มันดูชมพูมากเกินไปนะคะ

สีปากวันนี้ใช้สีแดงเข้มๆ แบบเนื้อแมทเลยจ้า

ขั้นตอนนี้สำคัญที่สุด ข้ามทุกขั้นตอนที่ผ่านมาให้หมดและทำขั้นตอนนี้พอ ล้อเล่น5555 เราขอเติมใฝเล็กๆนิดนึงตรงโหนกแก้ม ให้มันดูมีอะไร อิอิ

เสร็จแล้ววววววว!

จบแล้วนะคะสำหรับการแต่งหน้าย้อนยุค ลุคสมัยแม่ พอได้อยู่เนอะ 555 หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆและเพื่อนจะแต่งตามได้นะคะ รายละเอียดของทั้งหมดที่ใช้ใส่ไว้ให้ด้านล่างนะคะ วันนี้ไปแล้ว Bye Bye 

Emilymo

Emilymo

นะโม EmilyMo.
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน เราก็ชะนีบ้าแต่งหน้าคนนึงนี่แหละค่ะ ชอบซื้อเครื่องสำอาง เพราะเป็นคนชอบสีสัน อะไรที่แพคเกจสวยตะเสียเงินง่ายเป็นพิเศษ คุณภาพค่อยว่ากัน ชอบสะสมของสวยๆค่ะ
โมเป็นมนุษย์สิว ผิวมัน ผิวระคายเคืองง่าย ขาดน้ำสุดๆ และรูขุมขนกว้างมากจ้า

FULL PROFILE