แชร์เทคนิคซ่อมผิวแตกลาย รอยแผลเป็น รอยสิว ผิวแห้ง ที่พังไม่เป็นท่า ให้ค่อยๆ ดีขึ้น

11 3

ตั้งแต่เป็นสาวเต็มกาย ต้นขาขยาย เป็นลายซะไม่มี #จงอ่านด้วยทำนองเพลงผู้ชายในฝัน ของพุ่มพวง ดวงจันทร์นี่คือความเศร้าอย่างนึง แต่คิดว่าบีไม่ใช่ผู้หญิงคนเดียวที่เป็นแน่ๆ เพราะเคยแอบเห็นก้นและต้นขา (เพื่อนสาวหลายๆ คน) เป็นเหมือนกัน แหะๆ ก็เลยไปหาข้อมูลเรื่องจะทำยังไงให้ต้นขาที่เคยแตกลายดีขึ้น เลยได้ความว่า การทำ เลเซอร์และไอพีแอล จะได้ผลชัดเจนที่สุดแต่ด้วยความงกของบี เลยคิดว่า ไม่ดีกว่า เพราะเราไม่ได้โชว์ต้นขาหรือก้นบ่อยๆ งี้ เลยใช้วิธีค่อยเป็นค่อยไป ลงทุนน้อยๆ ดีกว่า

วันนี้บีเลยจะมาแชร์วิธีลดรอยแตกลายที่ต้นขา ที่บีทำมานานสักพัก ประมาณ 2 เดือน แล้วรู้สึกว่าเริ่มดีขึ้น (ไม่ได้ placebo นะ 5555) รวมถึงคนที่มีปัญหาเรื่องรอยแผลเป็น รอยสิว รอยแดง บลาๆ ต่างๆ นานา จงมามุงงงง เพราะมันจะทำให้ผิวดีขึ้นแน่นอนค่ะ อิอิก่อนอื่น ขอกระซิบก่อน เค้าเป็นภูมิแพ้ผิวหนัง มาตั้งแต่เด็กๆ อย่างที่เคยบอกไปในหลายๆ กระทู้ว่ามีปัญหาผิว คือรอยแผลเป็นด้วย ดังนั้น ต้นทุนชีวิตเรื่องผิว ค่อนข้างจะด้อย 5555 วันนี้เลยขอรวบรัดเป็น เทคนิคดูแล รอยแตกลาย รอยแผลเป็น รอยสิวแล้วกันเนอะ!!

ออกกำลังกาย

เบสิคมากกกก แต่ที่อ่านเจอในข้อมูลหลายๆ แหล่งบอกว่า การออกกำลังกายจะทำให้กล้ามเนื้อ และผิวเรา บลาๆ มีความยืดหยุ่น ทำให้โอกาสที่จะเกิดรอยแตกลายต่างๆ เป็นไปได้ยากขึ้น ข้อมูลด้านวิทยาศาสตร์กายภาพแบบนี้บีก็ไม่ค่อยรู้แน่ชัด แต่ที่ทุกวันนี้ทำอยู่ บีจะเน้นปั่นจักรยานค่ะ ปั่นแบบเร็วๆ ด้วยเลเวล 1 และเน้นจำนวนรอบเยอะๆ เอา ปั่นครั้งนึงประมาณ 30 นาที ก็จะได้ประมาณ 100 แคลค่ะ อีกอย่างก็จะมีสควอชบ้างประปราย ให้ต้นขากระชับค่ะ ก็ช่วยได้เยอะเลยและเน้นคุมไม่ให้น้ำหนักขึ้นไวเกินไปค่ะ เพราะการที่เราน้ำหนักขึ้นแบบพุ่งปรี๊ด เคยอ่านเจอมาว่าทำให้ผิวขยายแบบเร็วเกินไปและเกิดรอยแตกลายค่ะ อารมณ์แบบต้นขาขยายไวๆ ตอนอายุ 16-17 ค่ะ แตกเนื้อสาวไรงี้55 ซึ่งการออกกำลังกายก็จะลดโอกาสที่จะเกิดขึ้นได้ อ๊ะ มาออกกันเถอะ 

อาบน้ำอุ่นแบบพอดีๆ

อาบน้ำอุ่น นอกจากจะทำให้รูขุมขนกว้าง หน้าแดงงงง (จนเห็นรอยสิว แต่มันก็ยุบเนอะ อย่าบ่นเรื่องนี้555) แล้วยังทำให้ผิวแตกลาย ผิวแห้ง ผิวลอกได้ด้วย ดังนั้นอาบแบบพอดีๆ กันเนอะบีเองจะอาบน้ำอุ่นเฉพาะตอนที่อยากผ่อนคลาย หรือเวลาที่ขี้เกียจอาบน้ำจริงๆ เท่านั้นค่ะ คือกลัวผิวแห้งมาก555 และถ้าอาบครั้งนึง จะพยายามไม่เกิน 20 นาทีค่ะ

ทาครีมบำรุง

จริงๆ อาจผสมพวกกรดวิตามินเอ (บีใช้เรตินเอ สีฟ้า ซื้อจากร้านขายยา) กับครีมทาผิว หรือเลือกครีมที่มี AHA น่าจะช่วยได้เยอะ แต่เผื่อคุณแม่ที่กำลังตั้งครรภ์แวะมาอ่านด้วย เลยไม่แนะนำกับทุกคน โดยส่วนตัวบีใช้ครีมของ soap and glory เพราะเนื้อครีมข้นมากๆ ค่ะ ผิวที่เคยแห้ง แตกลาย เริ่มดีขึ้นเพราะตัวนี้แหละ

กลิ่นของ soap and glory โดยปกติจะเป็นอะไรที่รุนแรงมาก หมายถึงหอมขั้นรุนแรง หอมจนฉุน แต่ก็ต้องยอมรับ ว่าเนื้อครีมเค้าเนี่ย เจ้มจ้นจริงๆๆๆๆ ใครผิวแห้ง ผิวลอก ผิวแตกลาย คือบีแนะนำ มันดีย์!!!อีกตัวนึงที่บีคิดว่าช่วยเรื่องผิวแตกลายได้ดี คือ Jergens ergens Age Defying ตัวนี้ก็ช่วยเรื่องริ้วรอยในผิวได้ดีค่ะ แต่ตัวนี้เนื้อจะไม่ข้นเท่า soap and glory แต่ข้อดีก็คือกลิ่นไม่ฉุน และไม่เหนียวเกินค่ะ

แต่ถ้าใครผิวแตกแบบจริงจังแล้ว แนะนำเอา palmer's stretch marks cream organic ที่ใช้สำหรับคนตั้งครรภ์มาทาโลดดด บีว่าได้ผลดีค่ะ

น้ำมันเข้มข้นพิเศษ

บีใช้ Rosehip oil ค่ะ เห็นผลชัดเจนมาก หรือใครจะใช้  น้ำมันมะพร้าว, น้ำมันละหุ่ง หรือน้ำมันงาก็ได้ แต่น้ำมันโรสฮิป ค่อนข้างเห็นผลชัดเจนกว่าสำหรับบี และสรรพคุณเสริมต่างๆ เยอะด้วย รวมถึงมีสารบำรุงต่างๆ เยอะเป็นพิเศษ ทั้ง  กรดไขมันจำเป็นและวิตามินที่ดีต่อผิวรวมถึงโอเมก้า 3 6 9 ซึ่งทำให้ผิวแข็งแรงและอ่อนนุ่มค่ะ มีวิตามินซี  กรดไลโอเนลิค หรือวิตามินเอฟ ช่วยนำออกซิเจนไปเลี้ยงเซลล์ผิว ทำให้ระบบไหลเวียนของเซลล์ดีขึ้นค่ะ ผิวเปล่งปลั่งไรงี้

บีจะใช้ทาแต้มตรงรอยแตกเลยค่ะ แล้วนวดเบาๆ ให้ซึมเข้าผิว บีชอบใช้ของ Eugenia Skincare ค่ะ เป็นโรสฮิปคุณภาพสูง นำเข้าจากชิลี ซึ่ง Rosehip oil ของประเทศอื่น จะมีคุณภาพไม่เท่าชิลี เพราะชิลีเนี่ย เค้ามีแร่ธาตุและวิตามินในดินแบบมหาศาลเลย และที่บีชอบคือออยของ Eugenia  เนื้อจะไม่เหนอะ ทาแล้วซึมเร็วเข้าผิวทันทีเลยค่ะ ชนิดที่ว่าไม่ทิ้งคาบมันเลย

สรรพคุณเยอะมากเลยเจ้า Eugenia Skincare ตัวนี้ คือสารพัดประโยชน์จริงๆ ตัวนี้บีเอาผสมกับครีมบำรุงหน้าที่ใช้ประจำ เพื่อช่วยเรื่องรอยแดง รอยสิว รูขุมขนกระชับ และให้ผิวชุ่มชื้นด้วย (ใครมีริ้วรอย แนะนำนะคะ ดีย์ต่อใจมาก) และก็ทารอยแตกต้นขาด้วย บางครั้งก็ผสมกับครีมทาตัว ทำให้เนื้อครีมเข้มข้นขึ้น คือดีต่อผิวทั้งตัวเลย

สครับผิว

อ่านเจอมาว่าการขัดผิวจะกระตุ้นเซลล์ผิวหนังใหม่ บีใช้ใยบวบขัดตอนอาบน้ำปกติด้วย และใช้สครับ soap and glory อีกเหมือนกัน เป็นสครับน้ำตาล คือดีย์ ใช้แล้วผิวนุ่ม ร่องรอยอารยธรรมต่างๆ เลือนลางลงค่ะ 

เนื้อจะหนาๆ เหนียวๆ แต่หลังใช้ผิวจะนุ่มมากจริงๆ บีสครับทุกสัปดาห์เลยค่ะ ช่วงไหนขยันก็ 2  ครั้งต่อสัปดาห์เลย

วิตามินอันนี้บีไม่รู้ว่าจะได้ผลมากน้อยแค่ไหน เพราะทานมาตลอด แต่รู้มาว่าวิตามินซีช่วยเรื่องสุขภาพ และผิวใสด้วย ประจวบกับราคาไม่แพง ถ้าถามว่ากินวิตามินอะไรเผื่อไว้ แนะนำเป็นวิตามินซีแล้วกันค่ะ จะได้ช่วยในการสร้างคอลลาเจนด้วย ทำให้รอยแตกค่อยๆ จางด้วย เหมือนเป็นผลทางอ้อม และช่วยในระยะยาวได้ค่ะ

ส่วนวิตามินซีแบรนด์ไหนดี???โดยส่วนตัวบีว่าไม่ได้แตกต่างกันมาก หลังจากลองมาหลายแบรนด์ แต่ถ้าแบรนด์ไหนถูกสุด ก็คงเป็นขององค์การเภสัช บีว่าพวกวิตามินเนี่ย เน้นกินระยะยาวถึงจะเห็นผลนะ แต่ที่แน่ๆ กินแล้ว จะป่วยยากมากกกกก เลยแนะนำค่ะ 555

อ้อ วิตามินซี ต้องทานหลังอาหารทันทีนะคะ จะได้ไม่กัดกระเพาะ

ใครมีปัญหาเรื่องผิวที่คล้ายๆ กันแบบบีก็ลองเอาไปปรับใช้กันได้นะคะ รับรองเวิร์คคคคส่วนใครมีเทคนิคดีๆ มาแชร์ ก็มากระซิบบอกกันด้วยน้า จะลองเอาไปใช้บ้าง แหะๆ

Bebe Kim

Bebe Kim

สวัสดีค่ะทุกคน
ชื่อ "บีบี" ค่ะ เป็นคนชอบเรื่องความสวยความงามมาก เรียกว่าเสพติดเลยดีกว่า
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องผิว เรื่องแต่งหน้า บางทีก็ลามๆ เสียเงินไปเยอะค่ะ เขินนน 555
ตอนนี้บีอาศัยอยู่ที่ฮ่องกงค่ะ (แต่ก็กลับไทยทุกเดือน เพราะคิดถึงอาหารและเพื่อนๆ รวมถึงครอบครัวนั่นเอง แหะๆ) มีลูกชายตัวเล็กๆ 1 คน ชื่อน้องเจคอปค่ะ
ตอนนี้ก็เป็นคุณแม่มือใหม่ ใช้ชีวิตคูลๆ (ปนเหนื่อย) ไปวันๆ และถ้าวันไหนว่างๆ ก็จะมาเขียนกระทู้แชร์เรื่องราวต่างๆ ให้เพื่อนๆ Jebanista อ่านกันค่ะ

ถ้าใครอยากติดตามบีในรูปแบบวิดีโอ ก็สามารถไปที่ https://www.youtube.com/user/BebeSoonyata ได้นะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ^^

FULL PROFILE