[Review] Backpack ปางอุ๋ง + ปาย ที่แม่ฮ่องสอน และตัวเมือง เชียงใหม่ แบบไม่มีรถส่วนตัว 5 วัน 4 คืน

11 12

สวัสดีค่ะ เพื่อนชาวจีบันทุกคนนะคะ นี้เป็นกระทู้แรกเลยในการเขียน review การท่องเที่ยวของอ้อ^^เนื่องจากเมื่อปลายปีที่ผ่านมาช่วงเดือน ธันวาคม อ้อได้มีโอกาสไปเที่ยวที่ภาคเหนือของไทย โดยเป้าหมายหลักคือ ปางอุ๋ง ที่จังหวัดแม่ฮ่องสอน โดยมีเงือนไขการเดินทางคือ ไม่มีรถส่วนตัว และขับรถยนต์ไม่เป็นจ้า เลยต้องเดินทางโดยการเช่ามอเตอร์ไซด์ โดยการวางแผนการเดินทางนี้ใช้เวลาเตรียมการณ์ประมาณครึ่งปีได้จ้า อิอิ 

การวางแผนการเดินทางของอ้อมีรูปแบบดังนี้จ้า

• วางแผนการเดินทางไป - กลับ ก่อน โดยการจองตั๋วเครื่องบิน 
ไปวันที่ 4 ธันวาคม เวลา 13:20   กลับวันที่ 9  ธันวาคม เวลา 15:05 
  • วางแผนการเดินทางระหว่างทริป โดยวันที่ 4 เครื่องจะลงที่สนามบินที่เชียงใหม่ เวลาประมาณ 15:00 จากนั้นเราก็เดินทางไป สถานีขนส่งอาเขตเพื่อไปขึ้นรถทัวร์ไปแม่ฮ่องสอน ซึ่งตั๋วรถทัวร์ที่จองนี้ก็จองล่วงหน้าเช่นกันจ้า ตามลิงค์นี้เลย จองตั๋วไปแม่ฮ่องสอน จากตารางการเดินทางเนี้ยรอบที่เครื่องลงจะไม่ทันรอบ 4 โมงเย็น เลยต้องไปรอบ 3 ทุ่มแทน ซึ่งพี่คนขายตั๋วก็แนะนำว่าควรไปรถทัวร์ดีกว่าจะได้นอนได้ อ๋อ ลืมบอกไปค่ะ จากสนามบินเชียงใหม่เดินทางไปสถานีขนส่งอาเขต อ้อเลือกใช้บริการรถแท็กซี่ค่ะ พอออกมาหน้าสนามบินปุป ก็มีรอเลย ราคา 100 จ้า ซึ่งระยะก็ไม่ไกลมาก แต่จ่ายไปเถอะค่ะเพราะพี่คนขับเค้าต้องไปเสียค่านายหน้าอีกืทีนึง จิงๆ มีรถสองแถวแดงนะคะ แต่ว่า รถสองแถวไม่ได้เสียค่านายหน้าแต่เค้าคิดเราเท่าราคาพี่แท็กซี่เลย แถมร้อนกว่าด้วย ยังไงอุดหนุนพี่แท็กกันหน่อยนะคะ ^^ (แลดูเป็นคนดี) 

• หลังจากที่นั่งแท็กซี่มาถึงสถานีขนส่งอาเขตแล้ว เวลาโดยประมาณคือ 16:30 ก็ไปนั่งรอยาวววว เลยค่ะที่ร้านแม็ค เพราะกว่าจะได้ขึ้นรถก็รอบสามทุ่มโน่น ระหว่างที่รอนั้นก็มีอากาศเมาเครื่องค้างเลยต้องรีบอัดยาให้ไวเลยค่ะ สำหรับใครที่เมายานพาหนะทุกอย่างบนโลกใบนี้แบบอ้อ แน่นอนว่าต้องพก ลูกอมเปรี้ยวๆตุนไว้ น้ำชามะนาว และยาแก้เมาซึ่งก็มีขายที่ 7/11 อัดไปเลยค่ะก่อนขึ้นรถ
  • หลังจากได้ขึ้นรถแล้วรอบ 3 ทุ่ม อ๋อ แนะนำอีกอย่างนะคะ สำหรับคนที่ซื้อตั๋วล่วงหน้าแบบอ้อนานๆ แนะนำให้ถ่ายรูปใบเสร็จชำระเงินไว้เลยเพราะกว่าจะถึงวันไปมันจะจางๆ จางยิ่งกว่ามุกแป็กอีกค่ะ อิอิ

• ถึงแล้วขาาาา สถานีขนส่งแม่ฮ่องสอน เวลาที่มาถึงโดยประมาณคือ ประมาณ ก่อนตี 5 

• อ้อเลือกใช้บริการรถเช่ามอเตอร์ไซด์ดีกว่าค่ะ มารอที่หน้าร้านเช่ามอเตอร์ไซด์ซึ่งเปิดให้บริการตอน 7 โมงชั้น แต่ตอนนั้นยังไปเปิด เลยเดินไปตลาดสายหยุดเพื่อหาอะไรทานค่ะ ตลาดมีความคันทรีสุดๆ มีกลิ่นอายของความเป็นจ้าวเหนือมากๆ 

• หลังจากเช่ามอเตอร์ไซด์ได้แล้วก็เริ่มเดินทางจากตัวเมืองแม่ฮ่องสอนไปปางอุ๋งเลยจ้าาาาา
  • ที่แรกที่แวะคือ อุทยานแห่งชาติถ้ำปลา น้ำตกผาเสื่อ ที่นี้แวะไม่นานแค่ แวะถ่ายรูปเฉยๆ มีเดินเข้าไปด้านในแปปนึงแต่อากาศเย็นมากค่ะ เพราะด้านในเป็นป่า ตามภาพเลยจ้า

• ที่สอง ที่แวะคือ พระตำหนักป่าตอง ทางขึ้นไปค่อนข้างชันมาก สำหรับความตั้งใจแรกคืออยากขึ้นไปถึงด้านบนเลยมีสัตว์ต่างๆด้วย แต่รถมอเตอร์ไซด์ที่เช่ามาไปได้แค่ สวนดอกไม้เท่านั้นเอง ไม่ใช่เพราะอ้อหนักนะคะ แต่เพราะน้ำหนักกระเป๋าสองใบกว่า 10 โล เลยได้แค่แวะพักรถแล้วก็ถ่ายรูปดอกนานาชนิดไปจ้าาาา แต่ถ้าใครมาก็อย่าลืมแวะไปด้านบนนะคะ

• ในที่สุดเราก็เดินทางมาถึงที่พักแล้วค่ะ เวลาที่ถึงประมาณ บ่าย 2 โมงค่ะ เพราะที่นี้เช็คอินได้บ่ายสองโมงค่ะ สำหรับการจองที่พักของที่นี้ ก็จองยากพอสมควรเลย นอกจากต้องดวงดีโทรติดแล้วยังต้องวางแผนล่วงหน้าแบบอ้ออีกด้วย เพราะเค้าจะเป็นรอบการเปิดจองล่วงหน้าเป็นช่วงๆเท่านั้น ซึ่งช่องทางการติดต่อจองที่พักก็ในเฟสบุ๊คเลยค่ะ รีไวน์บ้านรักไทย จองล่วงหน้านะคะ

• มีแอบแวะไปปางอุ๋งเพื่อไปถ่ายรูปนิดหน่อยจ้า

• หลังจากที่เราได้ห้องพักแล้วก็ได้เวลาเติมพลังงานก่อนเลยค่ะ อ้อเลือกร้านอาหารของรีไวน์บ้านรักไทยค่ะ ข้อดีของการทานอาหารที่ร้านบนหมู่บ้านรักไทยนี้ก็คือ ชิมชาฟรีจ้าาาา สำหรับสาวกชาแล้วที่นี้ก็ดีงามมากเรื่องชา อยากชิมตัวไหนขอให้บอก แต่จะซื้อหรือไม่ก็แล้วแต่สะดวกเลยจ้า แต่ชาที่อ้อติดใจมากชื่อว่า ชายอดน้ำค้างค่ะ อร่อยลืมความเหนื่อยในการเดินทางขึ้นมาเลยค่ะ สำหรับความสวยงามก็สุดบรรยายจิงๆค่ะ ยิ่งตอนกลางคืนนะคะ เหมือนไม่ได้อยู่เมืองไทยเลย สวยมากๆเลยค่ะ สวยสะกดตาจิงๆ อันนี้ไม่ได้เวอร์นะคะ พูดเรื่องจิงเลยไม่งั้นอ้อไม่มารีวิวให้ฟังแน่นอนค่ะ อิิอิ

• สำหรับแผนการของการเดินทางวันที่สองคือ ขับมอเตอร์ไซด์ลงไปคืนที่ร้านเช่ารถในตัวเมืองแม่ฮ่องสอน หลังจากนั้นเดินทางไปปายเลยจ้า ซึ่งอ้อจองที่พักไว้ที่ปาย 2 คืนเรียบร้อยแล้ว โดยจะไปขึ้นรถตู้ที่สถานีขนส่งแม่ฮ่องสอน 
  • เมื่อถึงตัวเมืองแม่ฮ่องสอนก็แวะไปเที่ยวที่วัดพระธาตุดอยกองมู

• อ้อก็เดินทางไปที่สถานีขนส่งแม่ฮ่องสอน เพื่อไปจองตั๊วไปปาย ซึ่งน่าจะได้เที่ยวรถประมาณบ่าย 2 แต่แล้วความซวยก็บังเกิดเมื่อคนขายบอกว่า ตั๋ววันนี้เต็มหมดแล้วจ้าาาาาาา ซีดสิค่ะ ความรู้สึกตอนนั้นคือจะร้องไห้เพราะที่พักก็จองแล้วด้วยจ่ายตังค์เรียบร้อย แต่ทันใดนั้นเองก็นึกขึ้นได้เรื่องลุงจันทร์ เลยรีบหานามบัตรลุงแล้วโทรหาโดยด่วน ตกลงราคากันได้รถกะบะส่วนตัว อยู่ที่ราคา 2000 บาท แค่ขาขึ้นนะคะ แต่ก็ต้องยอมจ่ายค่ะ เพราะมันต้องไปจิงๆ TT จบ พอ แยกค่ะ
    • ถึงปายแล้วจ้า ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชม หลังจากนั้นก็เช่ามอเตอร์ไซด์ไปที่พักค่ะ ซึ่งที่พักสองคืนของอ้อ จองไว้คืนล่ะที่เลยค่ะ เพราะว่าอยากนอนแบบหลากหลาย แต่ที่พักที่ปายอ้อจำไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไรแต่ราคาและคุณภาพก็โอเคนะคะ 
    • สำหรับคืนแรกก็เดินตลาดคนเดินซึ่งช่วงที่อ้อไปมันหลังเทศกาลวันหยุดมาแล้วคนเลยจะน้อยกว่าปกติ ไม่ค่อยคึกคักเท่าไร เมื่อเทียบกับหลายปีที่แล้วที่อ้อเคยมา อาจจะไม่ได้เป็นที่นิยมเหมือนช่วงแรกๆก็เป็นได้ค่ะ 
    • บรรยากาศการเดินในตลาดก็ให้อารมณ์เหมือนเดินอยู่ที่ถนนข้าวสารเลย แต่เมนูที่เห็นบ่อยมากในตลาดคือ น้ำจิ้มหมาล่าที่มากัยเมนูปิ้งทั้งหลายซึ่งแต่ล่ะร้านก็จะมีของปิ้งคล้ายๆกัน เช่น หมู ไก้ เนื้อ ส่วนรสชาตินั้น...... เค็มมากค่ะ 555 

• เช้าวันรุ่งขึ้นตื่นมาพบกับทะเลหมอกจ้า สวยดีค่ะ แต่น่าเสียดายที่อยากเห็นที่ปางอุ๋งมากกว่า

• เริ่มต้นที่แรกที่บ้านต้นไม้รีสอร์ค่ะ จริงๆ ที่นี้เป็นรีสอร์ให้เข้าพักแต่ก็มีบริการให้นักท่องเที่ยวแวะมาถ่ายรูปสวนของรีสอร์ได้ค่ะ ใครอยากได้รู้สวยๆก็แวะมาถ่ายได้นะคะ

• ต่อกันที่ที่สองเลยค่ะ โปงน้ำร้อนบ้านท่าปาย โดยเสียค่าเข้าคนล่ะ 50 บาท ข้างในก็จะมีบ่อน้ำร้อนให้เรานอนแช่ แล้วก็มีห้องอาบน้ำสำหรับคนที่ต้องการมาแช่แล้วอาบน้ำได้เลยค่ะ แต่อ้อด้วยความที่ไม่ได้เตรียมชุดมาเลยได้แต่นั่งแช่เท้าสบายๆ รู้สึกดีมากเลยค่ะ คนก็ไม่ค่อยเยอะอีกด้วย ซึ่งที่นี้เป็นอีกหนึ่งที่ที่อ้อชอบและแนะนำเลยค่ะ

• ต่อกันทีที่สามค่ะ สะพานประวัติศาสตร์ ใครชอบถ่ายรูปที่นี้ก็เหมาะกับการถ่ายรูปค่ะ แต่ว่ามันจะร้อนหน่อยๆนะคะ นี้ขนาดไปหน้าหนาวนะคะ เหงื่อนี้เป็นเม็ดเลยค่ะ

• ต่อกันที่ที่สี่เลยจ้า คือ กองแลน หรือ ปายแคนยอน เค้ามามันจะคล้ายๆกับแกรนแคนยอลแต่เล็กกว่า ทางขึ้นไปนี้ชันได้อีกกกกก หลังจากไต่ขึ้นมาก็พบว่าไม่เสียแรกเพราะวิวเหมาะแก่การถ่ายรูปดีค่ะ เพียงแต่ว่าคุณจะใช้กล้าเดินไปถ่ายในจุดที่มันสวยได้หรือป่าว สำหรับอ้อนั้นกลัวความสูงค่ะ บายยยยย

• หลังจากนั้นอ้อก็กลับมาที่พักเพื่อเช็คอินค่ะ และเตรียมตัวหาที่เที่ยวต่อ รวมถึงหาร้านอาหารสำหรับมื้อเย็นอีกด้วย ซึ่งที่พักที่เข้าพักนั้นก็ดีงามกว่าคืนแรกเยอะเลยค่ะ แต่เนื่องจากอากาศเริ่มเย็นแล้วเลยได้แค่เอาเท้าแตะๆที่สระว่ายน้ำแทน อิอิ
  • ร้านอาหารที่ซุ่มเลือกมาได้คือ ร้านครัวตายาย ซึ่งบอกเลยว่าดีมากกกกกกกกกกก เมนูเด็ดบอกเลยว่าทุกเมนูที่สั่งเด็ดหมดเลย อันนี้ต้อวขอบคุณแอ๊ปวงในเลยจ้า

• คืนนี้ก็เดินตลาดคนเดินต่อเหมือนเดิมเลยค่ะ แต่ทดลองทานอาหารเมนูอื่นดูบ้างค่ะ

• เช้านี้ด้วยความเหนื่อยสะสมเลยนอนเอาแรงซะหน่อยก่อนที่จะต้องเดินทางลงไปที่เชียงใหม่ค่ะโดยอ้อจองรอบรถไว้ตอนบ่าย 2 
  • เมื่อถึงเชียงใหม่แล้วเวลาประมาณ ห้าโมงเย็นค่ะ ก็อาศัยยาแก้เมาตามเดิมค่ะ เพราะอ้อเคยอ้วกแตกกับขาลงจากปายมาแล้วเมื่อครั้งก่อนที่เคยมาค่ะ ครั้งนี้เลยอัดยาเลยจ้าาา
  • ถึงเชียงใหม่แล้ว ก็ไปเช่ารถมอไซด์ที่สถานีขนส่งอาเขตค่ะ ร้านอยู่ใกล้ๆสถานีเลย ซึงสภาพรถร้านนี้ดีสุดค่ะ 
  • ที่พักคืนสุดท้ายเป็นโรงแรมสไตล์ล้านนา มีความขนลุกเป็นช่วงๆ 555 อ้อไม่ถูกก่ะงานไม้เท่าไร หลังจากเข้าที่พักก็หาร้านอาหารเพื่อฝากท้องสำหรับมื้อเย็นค่ะ ได้ร้าน ฮ้านถึงเชียงใหม่ เป็นร้านอาหารเหนือค่ะ การแตกร้านสวยดีค่ะ เน้นความเป็นชาวเหนือสุดๆ รวมไปถึงเมนูด้วยชื่อก็จะไม่เข้าใจเท่าไรว่าเมนูแต่ล่ะอันคืออะไร ลักษณะคล้ายๆอ่านเมนูภาษาอังกฤษเลย สุดท้ายก็สั่งออเดร์ฟมาทานจ้า

Oorio_holly

Oorio_holly

Aloha
ชอบเที่ยว
ชอบกิน
ชอบออกกำลังกาย
เลยอย่างเอาเรื่องราวมาแชร์ให้เพื่อนๆฟังค่ะ
ฝากติดตามด้วยนะคะ

FULL PROFILE