Proud2bMom ตอน...ฝากครรภ์ที่โรงพยาบาลศิริราช

7 0

หลังจากที่มิ้นทำIVF สำเร็จ ตรวจเลือดขึ้นว่าท้อง เพื่อความสะดวก มิ้นเลยไปฝากท้องที่คลีนิคอาจารย์หมอข้างนอกค่ะ เกรงใจที่ทำงานลางานนานและบ่อยแล้ว เพราะหลังจากตรวจเลือดว่าท้องคุณหมอจะนัดบ่อยค่ะ คือนัดซาวน์ติดตามผลทุกอาทิตย์ เลยไม่สะดวกมาที่ศิริราชแล้ว ตั้งใจว่าจะคลอดที่พญาไท3เพราะใกล้บ้าน แต่จากภาวะที่ผ่านมา เหมือนมิ้นจะเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดตลอดเวลา เนื่องจากยังมีเลือดออกอยู่เรื่อยๆ จนเมื่อเดือนก่อนปรึกษาคุณหมอว่าอยากจะคลอดที่ศิริราช เพราะคิดว่าถ้าฉุกเฉินคลอดที่ศิริราชจะดีกว่า เครื่องไม้เครื่องมือพร้อม คุณหมอเลยบอกให้มิ้นไปทำเรื่องฝากที่ศิริราชไว้เลยค่ะ เพราะอายุครรภ์ตอนนี้ย่างเข้าจะ7เดือนแล้ว ไม่ต้องนัดบ่อยๆเหมือนตอนแรกแล้ว น่าจะสะดวก

มิ้นเลยรีบโทรไปที่คลีนิคนอกเวลา รายละเอียดตามนี้นะคะ

สถานที่ตรวจ : ตึกผู้ป่วยนอก ชั้น 3โทรศัพท์ติดต่อ : Call Center 02-419-9801เปิดให้บริการ : วันจันทร์ - ศุกร์ เวลา 16.00 น. - 20.00 น. วันเสาร์ - อาทิตย์ เวลา 08.00 น. - 16.00 น.

ทางคลีนิคพิเศษแจ้งมาว่าปกติจะรับคนที่อายุครรภ์ไม่เกิน 16 สัปดาห์นะคะ แต่มิ้นก็แจ้งเคสไปว่ามิ้นทำ IVF และเจาะน้ำคร่ำที่ศิริราช  เลยรับค่ะ ได้คิววันที่ 29 ก.ค.ที่ผ่านมา ช่วง 13.45 ค่ะ

คนไข้ใหม่ไปลงทะเบียนออนไลน์ไว้ก่อนเลยนะคะ จะได้ไม่เสียเวลา มิ้นรีวิวไว้ที่ลิ้งค์นี้นะคะ

https://www.jeban.com/viewtopic.php?t=234165

พอวันนัดให้ไปที่ตึกผู้ป่วยนอกชั้น3 ไปรับบัตรที่เวชระเบียนก่อนนะคะ ถ้าหันหน้าเข้าห้องสูติฯ โต๊ะเวชระเบียนจะต้องเดินไปทางขวาค่ะ มีโต๊ะตั้งอยู่ตรงทางเดิน ยื่นบัตรประชาชนให้เจ้าหน้าที่ได้เลยค่ะ เดี๋ยวเค้าจะปริ้นบัตรออกมาให้

พอได้บัตรแล้วไปที่ห้องสูติฯเลยค่ะ แจ้งตรงเคาร์เตอร์ว่ามาฝากครรภ์ใหม่ นัดคิวไว้แล้ว ขั้นตอนนี้คือ ถ้าเรามีสมุดฝากครรภ์จากที่อื่น ผลตรวจเลือดอะไรที่มีขนไปให้หมดเลยนะคะ ยื่นให้พี่พยาบาลไปเลยค่ะ จากนั้นพี่เค้าจะให้คิว และเอาแผ่นที่ตรวจปัสสาวะให้เราไปตรวจ แล้วมายื่นตรงที่วัดความดัน ชั่งน้ำหนัก วัดความดันเป็นลำดับต่อไปค่ะ

หลังจาก ชั่งน้ำหนักวัดความดันเสร็จแล้ว ให้เอาคิวไปแจ้งที่เคาร์เตอร์2 ค่ะ แจ้งอีกรอบว่าเรามาฝากครรภ์ใหม่ เดี๋ยวพี่พยาบาลจะเอาเอกสารตรวจเลือดมาให้เรากรอก เสร็จแล้วจะมีการตรวจหัวนมด้วยค่ะ ทำไมต้องตรวจ เพราะว่าถ้าเราคลอดที่นี่ ทางรพ.เค้าจะสอนการให้นมด้วยค่ะ ถ้าใครมีหัวนมผิดปกติเค้าจะแนะนำว่าต้องแก้ไขอย่างไรให้ค่ะ อยากจะบอกว่าให้ใส่เสื้อกับกางเกงไปนะคะ จะได้เปิดง่าย วันนั้นมิ้นใส่เดรสไป เลยต้องถกจากล่างขึ้นบนมาเลยค่ะ555

จากนั้นจะเป็นการซักประวัติ ถ้าใครมีผลเลือดมาแจ้งพี่พยาบาลได้เลยนะคะว่าเราตรวจมาแล้ว ต้องตรวจอะไรใหม่บ้างไหม (อันนี้แนะนำให้ไปก่อนเวลานัดเพราะเผื่อต้องตรวจเลือดใหม่นะคะ) พอดีของมิ้นตรวจทุกอย่างที่ศิริราชหมด ข้อมูลก็จะอยู่ในคอม มิ้นแจ้งพี่พยาบาลว่าเพิ่งตรวจไปเมื่อตอนตรวจน้ำคร่ำที่ผ่านมา พอเค้าเชคว่าผลเลือดที่ตรวจมายังใช้ได้อยู่ มิ้นเลยไม่ต้องไปตรวจใหม่ค่ะ ก็ไปรอหน้าห้องตรวจได้เลยค่ะ อ่อ จ่ายเงิน 5 บาทค่าสมุดฝากครรภ์ด้วยนะคะ^^

มิ้นทำ IVF กับอาจารย์จปรัฐ ดังนั้นเค้าก็จะส่งมิ้นไปฝากกับอาจารย์จปรัฐให้เหมือนเดิมนะคะ พอเข้าห้องตรวจอาจารย์ก็ตรวจปกติ อัลตร้าซาวน์ดูความปกติของเบบี๋ให้ เป็นอันเสร็จค่ะ จากนั้นถือแฟ้มไปวางที่เคาร์เตอร์1 รอเรียก พอเค้าเรียกจะให้แฟ้มกับเราเอาไปวางที่โต๊ะนัดหมาย พอไปวางเราก็เดินออกไปจ่ายเงินค่ะ รอห้องการเงินเรียกชื่อ จ่ายเงิน แล้วเอาใบเสร็จไปให้ที่โต๊ะนัด เค้าก็จะให้ใบนัดครังต่อไป แล้วก็แฟ้มทั้งหมดคืนเรามาค่ะ คือคนที่ห่วงว่าเอกสารที่ให้ไปตอนแรกจะได้คืนไหม ได้คืนทั้งหมดนะคะ เค้าจะเย็บรวมแล้วใส่แฟ้มคืนเราให้เราเอากลับบ้านทั้งหมดค่ะ แล้วครั้งต่อไปที่จะต้องมาติดต่อที่รพ. จะต้องเอาแฟ้มมาด้วยทุกครั้งนะคะ เพราะเเฟ้มนี้จะเป็นประวัติการตั้งครรภ์เราทั้งหมดค่ะ หากมีเหตุฉุกเฉินต้องไปคลอดที่อื่น ก็ต้องใช้แฟ้มนี้เช่นกันค่ะ เพราะฉนั้น แฟ้มนี้จะสำคัญมาก ห้ามหายเด็ดขาดนะคะ

หวังว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆบ้างไม่มากก็น้อยนะคะ

ติดตามรีวิวอื่นๆในการทำIVFของมิ้นได้ที่เพจProud 2b Momทางfacebookได้แล้วนะคะ https://www.facebook.com/Proud-2b-Mom-134400227135200/

Proud2bMom

Proud2bMom

https://www.facebook.com/Proud-2b-Mom-134400227135200/

FULL PROFILE