เทียบกันไปเลย Nami บีบีซองตัวเก่า กับคุชชั่นตัวใหม่ ต่างกันยังไงบ้าง!!

25 8

ใครเคยใช้ Nami Make Up Pro BB Wet To Powder ยกมือขึ้นนนน!! ต้องมีหลายคนแน่ๆ เพราะแค่คนรอบข้างบีก็เห็นควักออกมาใช้กันหลายคนแล้ว บีเองก็เคยลองใช้นะ และก็แอบชอบเหมือนกัน เพราะ Nami Make Up Pro BB Wet To Powder เป็นอะไรที่เทพมากๆ แถมราคาก็ถูกมากกกกอีก และนี่ก็แอบเห็นว่ามีตัวใหม่ (ที่เหมือนกันเด๊ะ แค่มาในรูปคุชชั่น) Nami Make Up Pro Matte HD Cushion ออกมาด้วย

เลยแอบคิดว่าเอ๊ะ จะเหมือนจะต่างกันยังไงกับตัวเก่า Make Up Pro BB Wet To Powder ที่บล็อกเกอร์เค้ารีวิวกันไว้ เลยคิดว่าวันนี้จะลองแกะมาพิสูจน์กันค่ะ

อ๊ะ มาดูกันเถอะ

เนื้อสี

มองเผินๆ มันคือบีบี ที่มาในรูปคุชชั่นใช่มั้ย รูปแบบของซอง Make Up Pro BB Wet To Powder นี่เหมือนถอดร่างมาเป็น Make Up Pro Matte HD Cushion จริงๆ นะ

แต่พอลองแตะๆ เนื้อครีมมาปาด แอบเห็นว่าสีต่างกัน พอสมควรเลย

เจ้าบีบีซอง จะมีลักษณะเป็นสีออกโทนเหลืองๆ แบบชัดเจนกว่า ส่วนคุชชั่นจะมีความเป็นสีออกสว่างกว่าหน่อยค่ะ

ลักษณะเนื้อและการปกปิด

แอบรู้สึกว่า เนื้อของบีบีซองเนี่ย จะหนากว่าด้วยนะ คุชชั่นจะบางเบากว่าพอสมควรเลยลองปาดที่หน้าดูกันค่ะ

หลังจากลองใช้ที่หน้าแล้ว รู้สึกเลยว่า เจ้าคุชชั่นเนี่ยเกลี่ยง่ายกว่าบีบีซองมากๆ ค่ะ ไม่รู้ว่าเพราะมีพัฟมาให้ด้วยรึเปล่า แถมยังเนียนกว่าด้วยนะ ปกปิดได้กลางๆ นะคะ ส่วนลุคที่ได้ จะเป็นงานผิว เบาๆ แต่เป็นผิวแบบแมทนะคะ ไม่ได้มันวาวอะไรมาก

และเพิ่งมาสังเกตความต่างได้ชัดๆ คือ ตัวบีบีซองเนี่ยจะปกปิดได้ดีกว่าพอสมควรเลยค่ะ และเนื้อก็จะวาวๆ กว่าหน่อยนึงด้วย ลุคที่ได้ก็ยังปกปิดดี ดูหนากว่าเจ้าคุชชั่นนิดนึง มีความเหนียวๆ กว่าหน่อยด้วยค่ะ

ลองเทียบ 2 ข้างให้ดูค่ะ

เอาจริงโทนสี พอมาลองทาบนหน้า ต่างกันน้อยมากๆ แค่รู้สึกว่าบีบีซองมีโทนเหลืองที่ชัดกว่า และเข้มกว่าเจ้าคุชชั่นนิดเดียว (นิดเดียวจริงๆ ค่ะ ชนิดที่ว่าถ้าทาออกจากบ้าน 2 ฝั่ง ก็ไม่มีใครดูออกว่า ใช้บีบีซอง กับคุชชั่นคนละฝั่ง)

ความกันน้ำ

มาทดสอบความกันน้ำกันบ้างดีกว่า ลองทดสอบด้วยการฉีดน้ำแร่ใส่หน้ารัวๆ เป็นจังหวะ 3 ช่า แล้วเอามือมาถูๆ 10 ตลบวนไป

สิ่งที่เห็นแบบชัดเจนคือ เจ้าตัวบีบีซอง มีหลุดและเป็นคาบนิดหน่อย

ส่วนแม่คุชชั่นนั่นหรอออ!!! ขุ่นแม่คะ นางซึมเข้าผิว เนียนกริบ ไม่มีคง ไม่คราบเลย

ความคุมมัน

ส่วนเรื่องความคุมมัน บีลองทดสอบโดยไม่ทาแป้งทับ ผ่านไป 3 ชั่วโมง

ลองเอากระดาษซับมันมาแปะๆ ดู ทั้งคู่มือความมันทั้งคู่ค่ะ แต่ไม่ได้มากมาย ถึงขั้นทำหน้าเยิ้มอะไร อารมณ์ประมาณว่า หน้ามันตามสไตล์คุชชั่น กับบีบีเค้าหล่ะ แต่ก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์มันน้อยกว่าหลายๆ แบรนด์นะ

แต่ถ้าให้เทียบกัน 2 ตัว ตัวคุชชั่นคุมมันดีกว่าค่ะ ชนะไป!

*ทดสอบ 7 ชั่วโมง*

ขอสรุปภาพรวมสักหน่อยดีกว่า

สี ตัวบีบีซองสีออกโทนเหลืองเข้มกว่า ตัวคุชชั่นสีจะสว่างกว่าหน่อยค่ะ

ลักษณะเนื้อ ตัวบีบีซองเนื้อเหลว ตัวคุชชั่นเนื้อบางเบากว่า เกลี่ยง่ายกว่าด้วย และตัวบีบีจะมีความแวววาวกว่าหน่อยค่ะ

การปกปิด บีบีซองปกปิดดีกว่าหน่อยค่ะ

ความกันน้ำ ตัวคุชชั่นซึมเข้าผิวได้ดีมากๆ ไม่เป็นคราบเลย ส่วนบีบีซอง มันก็จะมีคราบหน่อยๆ ค่ะ

การคุมมัน ตัวคุชชั่นชนะเลิศ

โดยรวมเมื่อเปรียบเทียบกันแล้วก็ค่อนข้างจะเหมือน แต่ในความเหมือนก็มีความแตกต่างกันอยู่พอสมควร แต่ถ้าถามว่าโดยส่วนตัวบีชอบตัวไหนมากกว่า

บอกเลยว่า เลือกยากกกก รักพี่เสียดายน้อง แต่ถ้าเลือกจริงๆ คงเป็นตัวคุชชั่น เพราะใช้งานง่ายกว่า ไม่เปื้อนมือ แหะๆ

Bebe Kim

Bebe Kim

สวัสดีค่ะทุกคน
ชื่อ "บีบี" ค่ะ เป็นคนชอบเรื่องความสวยความงามมาก เรียกว่าเสพติดเลยดีกว่า
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องผิว เรื่องแต่งหน้า บางทีก็ลามๆ เสียเงินไปเยอะค่ะ เขินนน 555
ตอนนี้บีอาศัยอยู่ที่ฮ่องกงค่ะ (แต่ก็กลับไทยทุกเดือน เพราะคิดถึงอาหารและเพื่อนๆ รวมถึงครอบครัวนั่นเอง แหะๆ) มีลูกชายตัวเล็กๆ 1 คน ชื่อน้องเจคอปค่ะ
ตอนนี้ก็เป็นคุณแม่มือใหม่ ใช้ชีวิตคูลๆ (ปนเหนื่อย) ไปวันๆ และถ้าวันไหนว่างๆ ก็จะมาเขียนกระทู้แชร์เรื่องราวต่างๆ ให้เพื่อนๆ Jebanista อ่านกันค่ะ

ถ้าใครอยากติดตามบีในรูปแบบวิดีโอ ก็สามารถไปที่ https://www.youtube.com/user/BebeSoonyata ได้นะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ^^

FULL PROFILE