รักษาสิวง่ายๆได้ผลด้วยตัวเองแค่3ขั้นตอน&3ผลิตภัณฑ์!!

9 3

สวัสดีค่า นี่ก็เป็นกระทู้แรกของมุกนะค้า จริงๆอยากทำมานานแล้ว แต่ยังไม่รู้จะเขียนเกี่ยวกับอะไรดี!?จนมาวันนี้ทาหน้าตามปกติ ก็สังเกตได้ว่าหนังหน้าเราดีขึ้นมาจากเมื่อก่อน แสดงว่าสิ่งที่เราทำมันได้ผล!!! เลยอยากจะมาแชร์ให้เพื่อนๆได้อ่านกันค่ะว่ามีอะไรบ้างที่มุกทำแล้วคิดว่ามีผลต่อน้องสิว&รอยดำต่างๆ ปล.ตอนท้ายมีแนบรูปBefore&Afterของมุกด้วนน้า บอกเลยพลีชีพฝุดๆบอกก่อนว่าพื้นฐานเดิมสมัยมัธยมจนถึงมหาวิทยาลัยปี1หนังหน้าแบบไร้สิวฝุดๆ จนมาช่วงปี2มีการย้ายไปอยู่หอใหม่ และเริ่มแต่งหน้ามากขึ้น และแน่นอนค่ะสิวบุก!! แต่จะเป็นเฉพาะหน้าผากและคางค่ะ ไม่รู้ทำไม แบบที่เรียกว่าเม็ดนี้ขึ้นไม่ทันหาย เม็ดต่อไปก็มารอแล้ว เป็นประเภทสิวอักเสบสะด้วย ไม่ทราบจริงๆค่ะว่าแพ้เครื่องสำอางตัวไหนหรืออย่างไร ซึ่งมุกใช้คลีนซิ่งเช็ดทำความสะอาดจนสำลีขาวเลยนะ จนแอบคิดว่าแพ้น้ำที่นี่หรือเปล่า

ตอนนั้นหนังหน้าแย่มาก(สำหรับคนไม่เคยเป็นสิว) อีกทั้งรอยดำเพราะเห็นสิวมันอักเสบบนหน้าแล้วทนไม่ไหวต้องบีบค่ะ ให้เลือดมันออก55555 แอบซาดิส!

แต่แล้วค่ะตั้งใจกับตัวเองว่าจะพยายามไม่บีบและทำตามขั้นตอนที่คิดว่าดี และมีวินัยกับตัวเองค่ะ

ซึ่งขึ้นตอนเหล่านั้นมีดังต่อไปนี้

1. เมื่อเห็นว่าสิวเริ่มอักเสบขึ้นมา แต้มยาแต้มสิวค่ะ แต้มเข้าไปเยอะๆบ่อยๆ ให้มันผุดขึ้นมาเร็วๆ และอักเสบน้อยลงค่ะ ส่วนตัวใช้clinda Mค่ะ ราคาถูกมว๊าก69บาทเอง หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป มีหมดดดดค่ะ

2.พอทายาจนสิวผุดขึ้นมาตามที่ต้องการแล้ว ใช้cotton bud 2ด้ามค่ะค่อยๆกดๆคลึงๆสิวเบาๆจนหัวหนองและเลือดผุดออกมาจนหมด(แอบสยอง) ที่ใช้cotton budเพราะว่าเพื่อนแนะนำมาว่าจะได้ไม่เป็นรอยเล็บหลังจากนั้นโบกผงพิเศษตราร่มชูชีพผสมน้ำนิดหน่อยเข้าไปค่ะ เคยฟังจากเพื่อนมาอีกว่ามันช่วยดูดหัวสิวให้แห้งอันนี้ยิ่งหาซื้อง่ายค่ะ ร้านขายของชำแถวบ้านก็มี ราคาประมาณ10บาท แล้วแต่ร้านค่ะ 7-11ก็มีน้าาาาา

3.เช้าวันต่อมาหลังจากสิวแห้งแล้ว ทายารักษารอยดำรัวๆค่ะ ทาเช้าทาเย็น ทาจนมันเป็นกิจวัตรประจำวัน วันไหนไมไ่ด้ทานอนไม่หลับ โดยมุกขอแนะนำเป็นตัวนี้เลยค่า Concept post acne ได้มาโดยการแนะนำจากพนักงานร้านwatsonค่ะ บางทีเขาก็แนะนำสิ่งที่ดีจริงๆให้เรานะคะ555555  ก่อนหน้านี้เคยใช้พวกตัวที่เค้าฮิิตๆกันหลายต่อหลายหลอดไม่หายค่ะ แต่ตัวนี้จับตาดูได้เลยว่ามันทำให้รอยดำจางลงจริงๆ จนไม่คิดจะเปลี่ยนไปใช้ยี้ห้ออื่นเลยค่า ราคาประมาณ290บาท บางทีมีโปรแถมหลอดเล็กสะด้วย คุ้มมากกกกก       

**ขอยืมภาพตัวอย่างผลิตภัณฑ์จาก googleค่ะ

เห็นมั้ยคะแค่ขั้นตอนง่ายๆ3ขั้นตอนก็สามารถทำให้เรามีใบหน้าที่ดีขึ้นได้แล้ว ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับประเภทสิวและวินัยของแต่ละคนด้วยนะคะ สำหรับคนที่พื้นฐานไมไ่ด้เป็นสิวตั้งแต่เด็กเหมือนมุกลองทำวิธีง่ายๆเหล่านี้ดูค่ะ ส่วนคนที่อาจจะเป็นพวกสิวฮอร์โมน หรือแพ้บางอย่างขั้นหนัก แนะนำว่าไปพบแพทย์จะดีกว่าค่ะ

สุดท้ายนี้ขอลาไปกับภาพอดีตอันขมขื่นและปัจจุบันที่อาจจะไมไ่ด้สวยงามนัก ฮือๆ แต่ถือว่าดีขึ้นมากจริงๆ(ในภาพนี้เวลาต่างกันประมาณ2ปี ของอย่างนี้ต้องใช้เวลาค่ะ) ขอบคุณที่อ่านจนจบ ฝากแนะนำและติชมด้วยนะค้าาาาา^^

ภาพBeforeทั้ง2ภาพคือแต่งหน้านะคะTT ยังปิดไม่อยู่เลย

kanokmook

kanokmook

FULL PROFILE