เปิดกรุสกินแคร์คืนชีพผิวหมองคล้ำแบบเร่งด่วน

12 5

ปีที่แล้วคลั่งการดำน้ำไปหน่อยก็เลยเจอกับปัญหาผิวหน้าต่างๆนาๆ ค่ะ พยายามหาวิธีฟื้นฟูผิวลองไปทำทรีทเมนต์ตามคลินิก แต่ก็รู้สึกว่าต้องไปตลอด เดือนไหนไม่ได้ไป หน้าก็จะหมอง ๆ แต่พอไปบ่อย ๆ เหมือนผิวจะบางขึ้น เพราะเวลาไปดำน้ำหรือเจอแดดแรงๆหน่อยก็แสบผิวค่ะ เลยกลับมาเริ่มคิดว่าเซนซิทีฟง่ายขึ้นแน่ ๆ  ก็เลยอยากจะค่อย ๆ ลดการไปทำทรีทเมนต์และเลเซอร์ลง แล้วพักผิวบำรุงผิวเองที่บ้านดูบ้าง ตั้งแต่ต้นปีเราเลยหาไปที่สกินแคร์ที่ช่วยให้หน้าใส detox แล้วก็ฟื้นฟูสภาพผิวได้อย่างรวดเร็ว ซึ่งลองมาเยอะค่ะ ตัวดังๆที่รีวิวกันบ่อย ๆ เราก็ลองมาแล้ว ตั้งแต่ Kiehl’s Midnight Concentrate, Biotherm Life Plankton, น้ำตบ SK-II แต่ก็เหมือนไม่ค่อยตอบโจทย์ หรือผิวเราอาจไม่เหมือนคนอื่นก็ได้เนอะ เลยลองหาตัวเลือกอื่น ๆ ดูบ้าง ก็มาเจอสิ่งเหล่านี้เลยค่ะ ที่ลองแล้วรู้สึกว่าผิวหน้าเราแข็งแรงขึ้น ดูสดใสขึ้น

1.THREE Definitive Foam: จริงๆแล้วเป็นโฟมล้างหน้าของผู้ชายนะคะ แต่เราชอบเพราะกลิ่นมันสดชื่นกว่าของผู้หญิง แล้วฟองมันแน่น ๆ ฟู ๆ แต่ล้างออกง่ายกว่า หลังล้างหน้ารู้สึกว่าหน้าหายมันเลย หน้าใส แต่ไม่ตึง แล้วที่โดนมาก ๆ คือเค้าบอกว่า 96% ในหลอดเป็นส่วนผสมธรรมชาติ ใช้มาได้ครึ่งหลอดค่ะ แล้วก็ชอบมากเลย

2.AesopParsley Seed Serum: ตัวดังของ Aesop มีเพื่อนใช้แล้วบอกว่า “ดีมาก” ก็เลยไปดูซะหน่อยเท่านั้นแหละ ยอมเลยค่ะเนื้อเซรั่มไม่มันเลย ทาแล้วก็ซึมเข้าผิวได้ดีมาก กลิ่นก็ดีมากเช่นกัน แอบชอบ เจ้าตัวนี้เราใช้ทาเช้าเย็นแล้วรู้สึกสบายผิวมันช่วยเรื่อง anti-oxidantซึ่งความหมองความโทรมส่วนหนึ่งก็มาจากที่ผิวเราเจออนุมูลอิสระระหว่างวันนี่ล่ะค่ะอันนี้รู้สึกว่าช่วยได้มากเลย ผิวรู้สึกแข็งแรงขั้น หน้าไม่เยิ้มระหว่างวันดีค่ะ

3.Clarins Booster Detox: อันนี้คิดเองว่าผิวเราถ้าได้ detox มันคงสดใสขึ้นมั้ง แล้วบังเอิญไปเจอโฆษณาอันนึงของ Clarins ที่เค้ามีบูสเตอร์ขวดเล็ก ๆ สามสูตร สีเขียวเป็นตัว detox ที่ช่วยปรับสมดุลให้ผิวที่เจอมลภาวะต่าง ๆ เวลาใช้ให้เอาไปผสมกับมอยซ์เจอร์ไรเซอร์ค่ะ พอลองดูแล้วก็ชอบนะคะ มันให้ความรู้สึกเป็นบำรุงเข้มข้น เสริมจากขั้นตอนปกติอีกที ที่รู้สึกได้เองเลยคือ ช่วงนั้นของเดือน เรามักจะเป็นสิวอักเสบ เวลาเราใช้อันนี้ สิวมันมาน้อยลง บางเดือนก็ไม่มาเลยล่ะ

4. Aesop B&C Balancing Gel: อันนี้เป็นผลพวงจากการไปโดน Parsley Seed Serum แล้ว รู้สึกถูกใจแบรนด์นี้ค่ะ เดือนถัดไปก็แวะไปอีกแบบไม่ตั้งใจ เพราะเพื่อนชวนไป เราก็คุยกับเพื่อนว่าผิวแข็งแรงขึ้น พนักงานได้ยิน ก็เลยแนะนำตัวนี้ให้เราลองที่เคาน์เตอร์ พร้อมบรรยายสรรพคุณว่า มีวิตามินซีเสถียรเข้มข้น วิตามินบีช่วยบำรุงให้ผิวแข็งแรงแล้วก็ลดการเกิดสิว มีบลูคาโมไมด์ลดการระคายเคือง ทุกอย่างมาในแบบเข้มข้นที่สุดของแบรนด์ เลยเอามาลองแบบคาดหวังสูง สรุปว่ากลายเป็นกระปุกโปรดเลย ใช้เฉพาะตอนกลางคืน เทียบกับ Kiehl’s Midnight แต่ชอบ Aesop กว่า เพราะมันรู้สึกว่าหน้าฉ่ำแต่ไม่มัน ตื่นเช้ามาหน้าแลดูใสขึ้นเลยล่ะ เป็นตัวที่รู้สึกว่าเห็นผลมาก แต่ราคาเอาเรื่องพอสมควร ><

5.Aesop Rosehip Seed Lip Cream: แหะ ๆ ได้เจ้านี่มาเพราะว่าจะได้ส่วนลดเท่านั้นเองค่ะ ตอนที่ไปซื้อ Aesop B&C มีโปรห้างถ้าซื้อครบ 5,000 จะได้ส่วนลด 200 ก็เลยอ๊ะ...เจ้านี่ละกันราคากำลังดีจัดมาค่ะ! ทีแรกไม่ชอบเลย เป็นลิปบำรุงที่แปลก ๆ มันไม่เหมือนที่เราทาลิปบาล์มทั่วไป เหมือนเอามอยซ์เจอร์ไรเซอร์มาทาปาก เราเลยไม่ค่อยได้ใช้ ใส่กระเป๋าไว้งั้น ๆ จนวันนึงหาลิปมันที่ใช้ประจำไม่เจอ มีหลอดนี้หลอดเดียว แล้วด้วยความที่วันนั้นปากลอกเพราะทาลิควิดลิปสติกเยอะ ก็เลยต้องเอาเจ้านี่มาทาๆโบก ๆ ไว้ ปรากฏว่าอาการแสบจากปากลอกหายไป ปากก็นุ่ม ๆ วันนั้นเปลี่ยนความคิดไปเลยค่ะ เจ้านี่ดีจริง ๆค่ะ  ทุกวันนี้ต้องติดกระเป๋าตลอด ห้ามหาย! อีกอย่างใช้ได้ทั้งวัน ดีด้วยที่ไม่มันเยิ้ม ทาเสร็จพอซึมลงริมฝีปากทาลิปสติกติดปากสวยเลยค่ะ เจอกันโดยบังเอิญ ชอบโดยบังเอิญ เลยขอรวมไว้ในรีวิวนี้เลยแล้วกันเนอะ อิอิ

ปีนี้เจอ 5 ชิ้นนี้ค่ะ ที่รู้สึกว่าช่วยผิวได้จริง ๆ ไม่มีอาการแพ้ หรือเรียกสิวมากวนใจ ผิวแข็งแรงขึ้น เวลาไปดำน้ำออกแดดไม่ค่อยแสบ ผิวหน้าก็ไม่พังเหมือนแต่ก่อนแล้ว เพื่อน ๆ ลองดูนะคะ เผื่อได้ไอเดียในการดูแลผิวใหม่ ๆ ค่ะ

Piris.w

Piris.w

FULL PROFILE