ครีมบัวหิมะ

อยากขอความเห็นจากสาวๆคะว่าใครว่าความรู้เรื่องครีมบัวหิมะ บ้างรึป่าวคะ พอดีคุณแม่บอกว่าใช้ทาแผลที่ไฟไหม้ได้คะ
แล้วอยากทราบว่าจะทาตอนไหนแล้วแผลเป็นที่แห้งแล้วจะทาแล้วหายไหมคะ ซื้อที่ไหนยังไงราครเท่าไรคะ ช่วยบอกด้วยนะคะ
พอดีศึกษามานิดหนอ่ยเค้าบอกว่ามีของแท้อยู่ยี่ห้อเดียวที่จีนรับรอง แต่ไม่รฦจะซื้อที่ไหน บินไปซื้อเองก้อไม่ไหวอ่ะคะ
ครีมบัวหิมะมีสรรพคุณอย่างนั้นจริงๆ ค่ะ
แต่ทางที่ดีควรจะทาซะตั้งแต่ตอนที่เพิ่งจะโดนลวกมานะคะ
เพราะตอนไปดูเค้าทดสอบให้ดูที่จีน เค้าจับเหล็กร้อนๆ แล้วก็ทาครีมบัวหิมะ โปะหนาๆเลย
แล้วมือเค้าก็ไม่เป็นอะไร แค่แดงๆ (แต่พ่อบอกว่า ที่จริงเค้าทาครีมป้องกันไว้ก่อนแล้ว)
ถ้าโดนเตารีดนาบ น้ำร้อนลวก น้ำมันกระเด็น ก็เอาครีมโปะลงไปได้เลยค่ะ ทาครีมเบาๆ อย่าถูแผล
ถึงแผลจะแห้งแล้ว แต่ถ้าแผลยังแสบๆ ร้อนๆ อยู่ก็ทาได้ค่ะ
แต่เราว่า ทางที่ดีน่าจะทาฮีรูดอยด์นะคะ ถ้าแผลนั้นไม่มีความรู้สึกอะไรแล้ว
ราคากะที่ซื้อไม่รู้ค่ะ เพราะซื้อมานานแล้ว จาก ปท จีน

เคยเห็นที่เจ๊เล้ง ตลับละพันกว่าบาทค่ะ

ใช้ทาบำรุงผิวได้ด้วยป่าวคะ หรือว่าสำหรับแผลโดนความร้อนเท่านั้น

เอ...บำรุงผิวนี่ไม่น่าจะไหวนะคะ
แต่ว่าตอนนั้นมีคนเคยบอกน้องสาว จำไม่ได้ว่าเป็นหมอ หรือเป็นคนขายอ่ะ
ให้เอาครีมบัวหิมะ ทางบางๆ แต้มเป็นจุดๆ ที่สิว ช่วยให้สิวหายได้ด้วย..ไม่รู้จริงรึป่าว
แต่ทาเป็นครีมบำรุงนี่ไม่รู้เน้อ แต่กะความร้อนได้ผลดีค่ะ
เคยโดนตัวกัดสีผมกัดที่นิ้วอ่ะค่ะ มันขึ้นเป็นฝ้าขาวๆ แข็งๆอ่ะ
เลยไปเอาบัวหิมะมาทาดู แปบเดียวเองค่ะ หายเป็นปกติเลย
แต่ราคาก็ไม่รู้นะคะ

++อยากถามว่าถ้าเอามาแต้มจุดด่างดำจะได้ป่าวคะ
แล้วถ้าจะทาข้อศอกกะหัวเข่า จะได้อ๊ะป่าวจ๊ะ
ทาสมูท อี ก้อหายนะคะ เพราะเปงแผลตกรถก้อทาอยุ่เหมือนกาน ไม่ถึงกะหายแต่ก้อจางๆลง

สรรพคุณของครีมบัวหิมะนอกจากทาแผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวกแล้ว
เราเอามาทาแผลถลอก ทาสิวเม็ดนูนๆเจ็บๆ
(ไม่รู้เรียกสิวอะไรที่ไม่มีหัวอะค่ะ แต่กดแล้วเจ็บมาก) ก็หายนะคะ
และมีคนบอกว่าใช้ทาริดสีดวงได้ด้วยอะโอ้แม่เจ้า
ใช้ตั้งกะหัวยันตูดตุ๊ดเลยอะ
ทาบำรุงหน้าไม่แนะนำค่ะ เพราะมันจะเย็นเหมือนทายาหม่องอะ
เราซื้อจากจีนอะ ราคาครั้งล่าสุดนี่รู้สึก 1,400 มั้งค่ะ
แต่กระปุกใหญ่นะ แต่ไม่แน่ใจว่าใหญ่สุดไหม
เพราะที่บ้านชอบใช้ค่ะ
เอาไว้ในตู้เย็น น้ำมันกระเด็นก็โปะซ้า
แผลจะไม่พุพอง ไม่ขึ้นเป็นตุ่มน้ำใสๆดีมากๆๆๆ ไม่เป็นแผลเป็นด้วย

ทาศอก ทาเข่า ทาเท้าด้าน นี่เราขอแนะนำครีมลดรอยกร้านของกิฟฟารีนค่ะ
เราใช้ทาเท้าทุกคืนเท้าไม่แตก+นุ่มด้วย ใช้มาหลายยี่ห้อแล้วค่ะ
แต่ติดใจกิฟฟารีนที่สุด มันดี+ไม่แพงด้วยอะ หลอดละร้อยกว่าบาทเองค่ะ

เคยซื้อกลับมาจากเซี่ยงไฮ้ค่ะ เค้าก็มีการทดสอบให้เราดูโดยนำบัวหิมะมาทามือก่อน แล้วก็เอามือไปลูบกับโซ่เส้นใหญ่ที่อยู่บนกองไฟ (ยืนยันด้วยการเอากระดาษมาปล่อยลงบนกองไฟยัง ไม่ทันถึงไฟเลยไหม้แล้ว) คิดเป็นเงินไทยประมาณ 2,500 บาท แต่ไม่ทราบว่าในเมืองไทยมีขายที่ไหน ที่เจ๊เล่งที่บอกว่า พันกว่า บาท ไม่ทราบว่าของจริงหรือเปล่า

ของเราเป็นกล่องกระดาษสีฟ้า ขนาด 100 (เค้าบอกว่ากล่องมีหลายสีขึ้นอยู่กับสถานที่ผลิต)มีชื่อ BAO FU LING จะมีสติกเกอร์สีห้าอ่อน+เทาติดทับที่กล่องกระดาษตรงรอยเปิด เขียนภาษาจีนและอังกฤษ เอาภาษาอังกฤษให้ดูนะ เป็นเว็ปอะ แต่เราไม่เคยเปิดดู WWW.CSDN315.COM.CN

ผลหลังจากที่ใช้ ตอนนั้นเราโดนเตารีดที่หลังมืออะ เก็บไว้ในตู้เย็นก็รีบเอามาทา มันเริ่มพองแล้วนิดหน่อยนะ ทาหนา ๆ ซักพักเลยก็ยุบ แต่มันก็ปวดแสบปวดร้อนตามธรรมดา หลังจากนั้นเกือบอาทิตย์แผลก็แห้ง หาย มีรอยแผลเป็นเล็กน้อยอะ แผลไม่ดำด้วย

ที่เมืองจีนเค้าบอกว่าเอามาทาหน้าได้นะ คงจะบำรุงอะ แต่เราไม่เคยทา แล้วก็สามารถรักษาโรคผิวหนังอื่น ๆ ได้ด้วย พวก ฝ้า กระ เกลื้อน กลาก แมลงสัตว์กีดต่อย ฮ่องกงฟูต ริดสีดวง (ดูจากใบที่อยู่ในกล่อง เป็นภาษาไทย)

โห..สาระพัดประโยชน์ดีจัง

อืมม์ เคยได้ยินมาหลายปีเหมือนกันค่ะ น้องคนแนะนำหน้าใสมากกก แต่หาซื้อยากเนาะ ต้องฝากคนที่ไปจีน

ดีจริงๆนะคะตอนม.1 เชียร์กีฬาสีแล้วใส่หมวกอ่ะ เป็นดำกับขาวเลยอ่ ใช้บัวหิมะทาหน้าทุกวัน ขาวเลยค่ะ
ตอนไปเซิ่นเจิ้นไกด์มาแนะนำขายก็ประปุกละ 500 บาทได้ค่ะ เค้าก็รับรองสรรพคุณจากรัฐบาลจีน นอกจากนี้ยังมีครีมไข่มุกมี 2 แบบ day cream ผสมแผ่นเงิน+โสม night cream ผสมแผ่นทอง+โสม  ทั้งครีมบัวหิมะ + ครีมไข่มุกที่ซื้อจากเซิ่นเจิ้นใช้ดีนะคะ ให้ 9/10 เพราะถ้าไม่ใช้ประหยัดๆ ก็หาซื้อของแท้ยากค่ะ แต่ที่ไทยไม่รู้ว่าหาซื้อได้ที่ไหน แล้วก็ราคาเท่าไหร่ค่ะ
ของคังเซนค่ะ หาซื้อไม่ยาก ก้อน่าจะใช้ได้นะคะ แม่หนูถูกเตารีดที่ร้อนๆอ่ะ ก้อรีบทา แผลไม่ดำด้วย รู้สึกว่ากระปุกละ900ก่าๆค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นกระปุกใหญ่หรือว่ากระปุกกลาง
ไม่รู้ว่าได้ของที่ไหนมา 
แต่ตอนนั้นทำกับข้าวแล้วโดนขอบหม้อ ร้อนมากกกกก - - 

ไม่ได้ทาในทันที เพราะต้องทำกับข้าวต่อ แต่ทาภายใน 2 ชม ปรากฎว่า มันไม่ขึ้นเป็นน้ำๆอะค่ะ 
แต่ว่า ยังมีรอยแผลเป็นอยู่ ยังไม่หายเลย ปจบ นี้ - -'' 

แต่ว่าเอามาทาเท้าแตกนี่ สุดยอดมากๆค่ะ ทาแล้วใส่ถุงเท้านอน สอง คืน ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดค่ะ 

แต่ถ้าเป็นบัวหิมะกินนี่ ผอมจิงๆนะ เราเคยมาแล้ว แต่รสชาติสุดจะทานทน - - 
(คนละตัวกับบัวหิมะของจีนนะคะ)
แฮ่ๆ นี่เพิ่งได้ลองใช้มาสดๆ ร้อนๆ เลยค่า เมื่อวันอังคารที่แล้ว
เป็นแผลโดนเตารีดตกลงโป๊ะที่ต้นขา เป็นรอยประมาณฝ่ามือได้
พอโดนปุ๊บ ก็วิ่งๆ ไปควักบัวหิมะจากในตู้เย็นมาทาปั๊บ
ทาตอนแรกๆ จะเฉยๆ ยังแสบๆ แผล ไม่รู้สึกเย็น(น่าจะเพราะแผลมันโดนของร้อนมา)
แต่สักพักมันก็จะเย็นขึ้นมา
หนึ่งคืนผ่านไป ตอนเช้า มันเหลือแต่รอยสีน้ำตาลเหมือนเป็นสะเก็ด
แต่ไม่ใช่สะเก็ด ลูบไปมันก็เหมือนผิวปกติที่แห้งๆ
แถมไม่เจ็บแผล ไม่แสบ ยังเดินได้ วิ่งได้เหมือนปกติ
ตอนนี้รอยสีน้ำตาลเริ่มลอกแล้วล่ะค่ะ แต่มันจะออกแดงๆ (เวลาร้อน)
คล้ายๆ กับว่ามันผลัดผิวใหม่ก็เลยยังบอบบาง
คาดว่าอีกสักอาทิตย์น่าจะเห็นผลว่าถ้าผิวลอกทั้งหมดแล้ว
จะเป็นรอยแผลเป็นหรือรอยดำรึเปล่า

ขออนุญาติแปะลิงค์นะค้าบบบบ
http://tkfiles.storage.live.com/y1pNSMhLMlCjvGEYm1GDMbn
DrY6TpaBeUVW8JtWfxezZDNKBrHgIIKzubOGLDzhV1hWv4SikRttfRE

เป็นรูปแผลหลังจากที่ทาบัวหิมะไปแล้วประมาณวันนึงได้
รอยมันน่ากลัวมากกกกกก(ใครเห็นก็บอกแบบนั้น)
แต่ไม่เจ็บ ไม่แสบ ไม่พอง คือไม่รู้สึกอะไรเลย เหมือนกับเป็นผิวปกติ
ไว้รอยสีน้ำตาลลอกหมดเมื่อไหร่จะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีนะคะ ^^

ปล.ถ้าจะซื้อที่ไทยระวังของปลอมนะค่ะ เห็นว่ามีของปลอมเยอะเหมือนกัน
ส่วนที่จ๊ะเอ๋ใช้คนรู้จักซื้อมาฝากจากจีนค่ะ

ปปล.คุณนู๋น้อยค่ะ ครีมคังเซนที่ว่าใช่ครีมไข่มุกที่กระปุกสีน้ำเงินรึเปล่าค่ะ
พอดีเห็นมีเพื่อนใช้หลายคนเหมือนกัน เค้าบอกทาแล้วจะเย็นๆ แต่ว่าเพื่อนเอามาทาหน้าอ่ะค่ะ

***จัดระยะบรรทัดใหม่ค่ะ***

เคยมีคนบอกเหมือนกันว่าหั้ยเอามาทาสิว..
แต่ก้ยังไม่เคยลองอะ... ไม่รู้ว่าจะได้ผลป่าว..

แต่ว่าถ้าเอามาทาแผลโดนไฟนี่ สุดยอดดดดดดดดดดดดด

เราซื้อมาจากปักกิ่งปีที่แล้วอ่ะ ราคา 500 หยวน ( 2500 บ.) ใช้ทาแผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก ต้องทาเลยทันที เพราะมีการสาธิตให้ดูของจริงเลยอ่ะ โดยเอามือลูบเหล็กรนไฟร้อนๆเลย นาบกับมือ ละก็ใช้ครีมบัวหิมะทา ( โอย..น่ากลัว ) และใช้บำรุงผิวได้โดยทาบางๆในตอนกลางคืน วันละ 1 ครั้ง แต่ของปลอมมีเยอะนะจ๊ะ เพราะว่าที่จีนมีผู้ได้รับอนุญาตให้ผลิตแค่รายเดียวเท่านั้น คือ บริษัท Bao Fu Ling ลักษณะเป็นกล่องสีฟ้าอมม่วงๆ มีสติ๊กเกอร์สีเงินแปะอยู่ อายุการใช้งานได้ 5 ปีถ้าแช่เย็นไว้ และ 3 ปีถ้าเก็บในอุณหภูมิห้องจ้ะ เราเคยเห็นมีขายในเวปด้วยลักษณะเหมือนที่เราซื้อมาจากจีนเลย แต่เป็นกระปุกเล็กอ่ะ ไม่รู้ของแท้ป่าว เพราะที่ที่เราไปซื้อไม่เห็นเค้ามีกระปุกเล็กแนะนำเลย ถ้าไงระวังของปลอมนะจ๊ะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะคะ คือว่าวันนี้จะไปดูที่เจ็เล้งอ่ะคะ ว่าจะเป็นของแท้รึป่าว เห็นพี่บอกว่าราคาประมาณ1250บาท ถ้าใครรู้ยังไงช่วยบอกทีนะคะกลัวไปซื้อมาแล้วยังเป้นของปลอมอีก แพงก้อแพง เซงแน่ๆเลย ส่วนครีมบัวหิมะที่ใช้ทาหน้าก็มีนะคะ แต่มันจะเป็นแบบผสม ทำให้หน้าไม่มี ฝ่า กระ หน้าใสคะเห้นพี่สาวบอกมา แต่อันนี้ไม่รู้ว่าจะไปซื้อที่ไหนนะคะ

ที่บ้านมีกระปุกนึงค่ะ ชอบมาก ปกติใช้เจลแต้มสิวที่บวมแดงไม่เคยหายเลยค่ะ

เครียดมาก แต่ใช้ครีมนี้แล้ว1-2วันก้อแห้ง ยุบ แล้วละคะ

ส่วนแผลไฟไหว้ น้ามร้อนลวกยังไม่เคยโดนค่ะ

แต่เคยเปงแผลล้มค่ะ กัวเปงแผเป็นเลยเอาครีมทา

พอแผลหายก้อไม่มีรอยแผลเป็นหั้ยเหงเลยค่ะ (ถึงมีก้อแทบจะไม่เหงอ่ะ)

กระปุกนี้ซื้อมาจากจีนเองเลยค่ะ ประมาน2000 (มั้งคะ)

กล่องฟ้า ฝาสีฟ้ากระปุกขาวค่ะ ทาแล้วเย็นๆ
มีตั้ง2กระปุก
เพื่อนแม่ไปจีนมา
เค้าบอกว่าแก้แผลไปไหม้น้ำร้อนลวกอ่า
เราลองแล้วแต่ว่าต้องโดนเสร็จแล้สทาถึงจะหาย
ไม่อย่างนั้นไม่หาย
เรื่องสิว ลอยหน้าใส
ไม่ได้ช่วยเลยค่ะ
ลองมาแล้ว
ใช้ได้ผลจริง ๆ ค่ะ เพราะป้าทำงานในครัวโดนน้ำมันร้อน ๆ ลวกใส่ คิดว่าน่ำจะเป็นแผลเป็นแน่นอน แต่ก็ไม่เป็นอะไร เพราะแกเอาบัวหิมะทาตอนโดนพอดี โปะเข้าไปเยอะ ใช้ได้ผลจริง ๆ ค่ะ ไม่หลอกลวง
ใช้ได้ผลกะสิวค่ะ เป็นคนหน้ามันมากๆๆ ถึงมากที่สุด ถ้าเจอะน้ำมันไปใช้คงรวย เราก็ใช้บัวหิมะ อาซื้อมาฝากจากเมืองจีน แช่ตู้เย็นเป็นปีไม่เคยคิดจะใช้
จนหน้าพังยับ เพราะแพเครื่องสำอางค์อย่างแรง ไปหาหมอก็แสนเเพง พอหยุดยาสิวอักเสบก็ขึ้นเพียบ เลยไม่ไหว บวกกับอากาศร้อนด้วย เลยสิวขึ้นยับ จนตัดสินใจใช้บัวหิมะเนี่ยแหละ ซื้อมาเกือบพันไม่ได้ใช้สักนิด คิดในใจไม่มีอะไรจะเสียแล้ว ใช้มาประมาณเดือนกว่าๆ แผลที่สะกิดสิวหัวหนอง ก็จางลงเร็วมาก ตอนทาก็เย็นสบาย หน้าก็ไม่ค่อยมันด้วย ตอนนี้หน้าเริ่มใสแล้ว โล่งอกสุดๆ รอยสิวจางลงเยอะจนคนถาม
ไปจีนเพิ่งกลับมาเมื่อวันที่ 29 พ.ค.52 อัพเดทล่าสุดนะที่โรงงานบัวหิมะมีขนาดเดียวกระปุกละ 130 กรัม ราคา 250หยวนแถมตลับเล็ก1ตลับจ้ะ กล่องสีฟ้ามีสติ๊กเกอร์แปะที่ฝาปิดกล่องด้วย ด้านข้างกล่องเขียนว่า BAO FU LING ส่วนด้านในเป็นกระปุกสีขาวฝาสีฟ้า ใต้กระปุกเป็นภาษาจีนและภาษาอังกฤษพิมพ์เป็นตัวนูนและประทับตัวเลขสีดำตรงกลางกระปุกด้านล่าง ในกล่องมีเอกสารกระดาษภาษาจีนอยู่ 1แผ่น
ไปจีนเพิ่งกลับมาเมื่อวันที่ 29 พ.ค.52 อัพเดทล่าสุดนะที่โรงงานบัวหิมะมีขนาดเดียวกระปุกละ 130 กรัม ราคา 250หยวนแถมตลับเล็ก1ตลับจ้ะ กล่องสีฟ้ามีสติ๊กเกอร์แปะที่ฝาปิดกล่องด้วย ด้านข้างกล่องเขียนว่า BAO FU LING ส่วนด้านในเป็นกระปุกสีขาวฝาสีฟ้า ใต้กระปุกเป็นภาษาจีนและภาษาอังกฤษพิมพ์เป็นตัวนูนและประทับตัวเลขสีดำตรงกลางกระปุกด้านล่าง ในกล่องมีเอกสารกระดาษภาษาจีนอยู่ 1แผ่น และทางโรงงานแจ้งว่าขายราคา 250หยวนมานานมากแล้วไม่ได้ขี้นหรือลดราคาลงเลย แต่เพิ่มปริมาณจาก 100กรัมเป็น 130กรัมเท่านั้นเอง อัพเดทสุดๆ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again