น้ำสลัดส้ม ทำเองได้ อร่อยด้วย!

5 1

สวัสดีค่ะ :) อันนี้เป็นกระทู้แรกของเราเลย ผิดถูกยังไงแนะนำกันได้นะค่าช่วงนี้มองไปทางไหนก็มีแต่คนเดินทางสายเฮลท์ตี้ เราเลยอยากจะลองทำตัวเป็นสายเฮลท์ตี้กับเค้าบ้าง จริงๆแล้วเราก็เป็นคนรักสุขภาพคนนึง เริ่มทานสลัดมาสักพักละค่ะ หลังๆเรียกว่าเสพติดก็ว่าได้5555 เห็นว่าถ่ายคล่องดีคือปกติถ้ามีเวลาว่าง เราชอบไปเดินเล่นแถวแผนกเครื่องครัว ของใช้ตามห้างกับที่บ้านค่ะ เราเป็นคนนึงที่ชอบซื้อของกระจุกกระจิก น่ารักๆ มาเก็บไว้ มีโอกาสไปเจอของที่แปลกๆก็จะรีบซื้อเก็บมาไว้ก่อนเลยค่ะ เหมือนกับขวดเครื่องปรุงชิ้นนี้ ที่มันสะดุดตาเรา เราชอบตรงที่ขวดน้ำสามารถให้เราได้ครีเอทน้ำสลัดด้วยตัวเอง เพราะบางทีไปร้านอาหาร สั่งสลัดมา ผักสดนะ แต่น้ำสลัดไม่ถูกใจก็นอยด์ไปอีก หลังๆทำเองง่ายกว่า ใส่ขวดไปกินได้ทุกที่ สะดวกดีนะส่วนตัวเราชอบ สูตรน้ำสลัดส้ม แคลอรี่ต่ำ แถมส่วนผสมก็หาซื้อได้ง่ายมากๆ

วิธีทำเริ่มด้วย

1.เริ่มด้วยการตีน้ำส้มคั้นกับมัสตาร์ดให้เข้ากัน (เราซื้อน้ำส้มมาเลยนะไม่ได้คั้นเอง)

2.ปรุงด้วยน้ำมะนาว เกลือ และพริกไทยป่น

3.ใส่หัวหอมแดงสับลงไปคนให้เข้ากัน นำไปราดบนผักสลัด รับประทานได้เลยทันที

ส่วนรสชาติ ก็จะหวานๆอมเปรี้ยว เราชอบที่วัตถุดิบก็หาง่าย ดีต่อใจเว่อร์ เพื่อนๆคนไหนมีสูตรน้ำสลัดแปลกๆมาแชร์กันได้น้า อยากลองแบบอื่นบ้างเหมือนกัน ^^*แต่เราแนะนำว่าน้ำสลัดสูตรนี้ควรทำแล้วทานทันที ไม่ควรเก็บไว้ แต่ถ้าอยากเก็บไว้รับประทานจริงๆ แนะนำไม่ให้ใส่หัวหอมแดงนะคะ เพราะจะทำให้รสชาติเสียไปเลยค่ะ และต้องเก็บใส่ตู้เย็นเท่านั้นนะ 

pungpiingg

pungpiingg

FULL PROFILE