[Review] CharlotteTilbury instant look palette Beauty Glow แบบละเอียดยิบ

18 17

สวัสดีค่า วันนี้เราจะมารีวิวพาเลตอันเล่อค่า

"CharlotteTilbury instant look palette Beauty Glow" นั่นเองงงง พาเลตนี้เกิดจากการดูรีวิวของคนอื่นแล้วความอยากลองของแพงประจวบกับพาเลตตาเดิมถึงเวลาเกษียณแล้ว ก็เลยเอาวะ ไหนๆก็ไหนๆของลองซักทีละกัน โดยพาเลตBeauty glowนี้ป้าชาเค้าบอกว่า limited นะจ้ะ ซึ่งจริงๆเค้าก็ออกมาซักพักแล้ว แล้วก็ขายดีมากด้วยแต่ทำไมไม่หมดซักที (หืมมม?) พอได้มาก็ตัดสินใจเอามารีวิวเพราะตอนที่เราหาข้อมูลซื้อไม่ค่อยเจอรีวิวแบบละเอียดๆของคนไทยเลยค่ะ แล้วราคามันก็ไม่ได้ถูกๆเราเลยตัดสินใจมาทำรีวิว เผื่อจะพอช่วยคนที่สนใจได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ :-D พร้อมแล้วไปกันเลย เย่

สำหรับพาเลตแบบนี้เวอร์ชั่นอื่นๆที่ออกมาก่อนหน้านี้มี 2 ตัวค่ะ ชื่อ Natural glow กับ Seductive glow โดย Natural glow โทนสีจะคล้ายๆกับ Beauty glow แต่ Natural จะอ่อนกว่า ก็ตามชื่อเค้าอะเนอะ ส่วน Seductive glow จะเป็นโทนสีเทาๆ เหมาะกับ smoky ดี ซึ่งเราคิดว่าตัว Beauty glow ตอบโจทย์เรามากที่สุดค่ะ เลยตัดสินใจซื้อรุ่นนี้มา

การสั่งซื้อ ก็ไม่ได้ง่ายๆค่ะ อะไรที่ได้มาง่ายดายเรามักไม่เห็นคุณค่า555555 เค้าวางขายแค่ฝั่งอังกฤษเท่านั้น สำหรับชาวเอเชียตาดำๆแบบเราก็ต้องบินไปซื้อ ฝากเพื่อนพี่น้อง หรือร้านพรีตั่งต่าง เราสั่งพรีออเดอร์จากร้านมาค่ะง่ายดี รอสินค้าประมาณ2-3อาทิตย์ นี่เพิ่งจะได้เลยค่ะ ต้องอดใจไม่เอานิ้วไปถูๆไถๆ เอามาถ่ายรูปรีวิวให้เพื่อนๆดูก่อนเลยนะเนี่ย อิอิ

ราคา ทุกคนคงอยากรู้ใช่มั้ยคะ เราเปิดในเว็บharrodsเจอดังนี้ค่ะ

เห็นราคามั้ยคะ เราทำเป็นค่าเงินบาทเรียบร้อย สนนราคา 2189 บาท ไทยเองค่ะ!! เราเห็นหลายๆร้านเอามาขายราคา 3,xxx บาทเยอะมากกกก (นี่เราก็เพิ่งเสิชตอนตั้งกระทู้เลยค่ะ ตกใจพร้อมๆกับทุกคน) โชคดีมาก ด้วยความเพียรพยายามและหมกมุ่นของเรา เราหาร้านที่ถูกที่สุดเท่าที่จะหาได้มา บวกเพิ่มไม่กี่ร้อยค่ะ ค่อยยังชั่ว ดังนั้นอยากจะแนะนำว่าพยายามหาร้านที่ราคา 2,xxx พอนะคะ เดี๋ยวนี้ร้านพรีเยอะแยะค่ะ

พูดพร่ำทำเพลงมาเยอะละค่ะ เรามาดูของจริงดีกว่าา

เริ่มเลยยย! : )

Packagingตัวแพจเกจก็เป็นสีเลือดหมูเข้มๆกับโรสโกลด์ตามคอนเซปเค้าเหมือนเดิมนะคะ

ตัวกล่องกระดาษมีรูปดาวตรงฝาซึ่งจะเหมือนกับบนมุมขวากระจก ด้านหลังกล่องกระดาษมีอธิบายแต่ละสีเอาไว้ทำอะไร มีความหะหรูหะหราสุดไรสุด

ส่วนตัวพาเลต เป็นพลาสติกเรียบ อารมณ์เดียวกับchanel เปื้อนรอยนิ้วง่าย แต่ไม่เป็นรอยขีดข่วนง่ายนะคะ ก่อนถ่ายนี่เช็ดกล่องแล้วเช็ดอีกให้มันไม่มีรอย ตอนนี้รอยนิ้วเต็มไปหมดแล้วค่ะ555 ส่วนตัวอยากให้เค้ามีถุงให้แบบchanelเอาไว้เวลาใส่ในกระเป๋าจะได้อุ่นใจหน่อย แล้วก็นางแข็งแรงมาก ไม่ไก่กาแน่นอน ล็อคแน่น กระจกกางได้180องศากันเลยทีเดียว

ขอเม้านิดนึง คือหลังจากเราถ่ายรูปรีวิวเสร็จเราก็เดินถือนางเอาไปเก็บ ด้วยพล็อตนางเอกเกาหลีที่จะต้องมีความซุ่มซ่ามก็ทำร่วงตกพื้นนนนนน! จากมืออออตอนเดิน!!! โอมายก้อดดดด ตอนนั้นคือสิ้นสติเลยค่ะ รีบเปิดทันทีกลัวใจมาก แต่สรุปนางอยู่ดีมาก ไม่มีอะไรบุบสลาย โอย ณ จุดๆนั้นนี่หัวใจจะวาย โถลูกแม่5555555 อะต่อๆ พอเปิดมาจะพับกบหลุมสี7สีพร้อมเลขเรียงกันและมีปั๊มคำอธิบายไว้ด้วยค่ะ กระจกก็ใหญ่โตตามสไตล์ของแพง พวกเคาท์เตอร์แบรนด์จะดีอย่างคือกระจกใหญ่ดีไม่ต้องห่วง เวลาแต่งหน้าก็สะดวก ด้านหลังพาเลตก็มีบอกเลขแต่ละสีอีกที เอาไว้เผื่อแต่งไปนานๆแล้วเลขตัวอักษรบนหลุมหายไปจะได้ไม่ลืมกัน555555 

มาพูดถึงแต่ละสีกันค่ะ เราพยายามมากที่จะให้สีมันตรงกับของจริงมากที่สุด แต่มันไม่สามารถรวมกันในรูปเดียวได้ให้เพื่อนๆโฟกัสทีละรูปนะคะ

รูปแรก

1.Eye Brighten เป็นสีขาวมุกๆมีชิมเมอร์ละเอียดออกสีขาวๆไว้ลงบริเวณหัวตาให้ดูสดใส ดูตื่นขึ้นมาทันใด

2.Eye Enhance สีน้ำตาลส้มๆมีชิมเมอร์ละเอียดออกสีทองๆเหลืองๆ ลงกลางตา

รูปที่สอง

3.Eye smoke สีน้ำตาลเทาๆ เป็นเนื้อแมตสนิท ไว้คัดเบ้าเนอะ สีนี้คือเจ้าปัญหามาก ถ่ายมาแล้วเพี้ยนเว่อ แต่รูปนี้เราปรับจนมันใกล้ของจริงมากเลยค่ะ

รูปที่สาม

4.Face Bronze สีน้ำตาลอ่อนไว้คอนทัวร์หน้า ดูจากถาดคือเห็นว่ามีชิมเมอร์นิดหน่อยค่ะ ไม่ได้แมทต์สนิท เออสีนี้เป็นสีที่ทำให้เราลังเลมาก เพราะปกติเราจะไม่ใช้คอนทัวมีชิมเมอร์เลย ส่วนตัวรู้สึกว่ามันไม่ธรรมชาติ เพราะเป็นคนไม่ค่อยมีดั้ง ต้องคอนทัวร์จมูกเยอะ กลัวคอนทัวมีชิมเมอร์มากบอกเลย กลัวสันจะเด่นกว่าดั้ง5555555555

5.Cheek swish ปัดแก้มแก้มสีดูออกเป็นน้ำตาล ดูน่ากลัวมากก เดี๋ยวเรามาดูกันว่าพอปัดจริงๆแล้วสีเค้าจะน่ากลัวแบบที่เห็นในพาเลตรึเปล่า

6.Cheek pop ปัดแก้มสีชมพูติ่งส้มนิดหน่อย มีชิมเมอร์เหลืองๆส้มๆ สีนี้แทบจะเป็นไฮต์ไลท์ของพาเลตเลยค่ะ สีน่ารักมาก เราชอบโทนสีแบบนี้อยู่แล้ว

7.Face Highlight สีขาวสุดในพาเลต มีชิมเมอร์สีขาว เอาไว้ไฮต์ไลท์หน้าบริเวณจุดแสงกระทบ

หมายเหตุ สำหรับปัดแก้ม มันคือสีเดียวกับปัดแก้มชื่อ Ecstasy ของทางแบรนด์เลยค่ะ คือเป็นสี Swish & Pop มารวมกัน ขออนุญาติก๊อปรูปจากเน็ตมา เพราะเราไม่มีบลัชของเค้า เวลาปัดแก้มของแบรนด์ป้าชาเราสามารถเลือกปัดได้หลายแบบค่ะ

1) เลือกสีใดสีนึงอย่างเดียว

2) ปัดวนรวมกันเลย

3) ปัดสีอ่อนบนแก้มเป็นพื้นที่ใหญ่ก่อน แล้วปัดสีเข้มเฉพาะตรงกลาง ส่วนใหญ่จะเป็นบริเวณโหนกแก้มค่ะ วิธีนี้จะเป็นเอกลักษณ์ในการออกแบบของแบรนด์มากค่ะ เราเคยเอามาประยุกต์ใช้ในการลงแก้มแบบนี้ โดยไม่ได้ใช้แบรนด์ป้าชาเค้านะคะ ใช้2สี อ่อนกับเข้ม มันทำให้แก้มดูมีมิติมากขึ้น สวยมากก เดี๋ยวนี้ถ้าแต่งหน้าแล้วมีเวลามากพอก็ใช้วิธีนี้ตลอดเลยค่ะ

คือสีไม่เห็นเหมือนกันเลย งงใจ นี่สีเดียวกันจริงหรือออ555

ต่อมาเรามาดูswatchของจริงกันดีกว่าค่ะ บางทีสีบนพาเลตกับของจริงอาจจะไม่เหมือนกัน

เราไม่ใส่สีละกันนะคะ เอาเป็นว่าเรียงตามหมายเลขในพาเลตเค้าเลยค่ะ

เริ่มที่สวอชแบบปาดลงบนแขน แสงธรรมชาติ

รีวิวswatchตามความรู้สึกเรา

• พวกชิมเมอร์เค้าเล่นแสงดีมากๆเลยค่ะ ,Highlightนี่เล่นแสงมาก สะท้อนวิ้งกระจาย ถ้าอยากธรรมชาติต้องปัดเบาๆ ถ้าอยากหน้าพุ่งแบบเห็นในระยะ100เมตรก็ปัดหนักๆเลยค่ะ นางทำได้ถึงเบอร์นั้น
  • Eye shadowเบอร์3ที่เป็นเนื้อแมตท์นี่ดีมากๆ เนื้อนุ่มเนียน คือสวอชทีเดียวสีเนียนเลยค่ะ บางแบรนด์มักมีปัญหากับพวกเนื้อแมตท์ ถึงแม้ว่าจะเป็นเคาท์เตอร์แบรนด์ก็ตาม อันนี้ให้ผ่าน (แต่ที่เห็นสวอชขอบไม่เนียนคือเกิดจากฝีมือเราเองนะคะ ไม่เกี่ยว5555)
  • Face bronze นี่มีชิมเมอร์ตามที่คาดเดาจากพาเลตเลยค่ะ เป็นชิมเมอร์เบาๆ เบามาก แล้วแต่คนชอบเลย เราเคยไปลองswatchบรอนเซอร์หลายๆแบรนด์ก็ชิมเมอร์หนักกว่านี้มากมาย คิดว่าหลายๆคนอาจจะชอบนะคะ แต่ส่วนตัวเราเองไม่ชอบ แต่นางมีชิมเมอร์ไม่เยอะมาก พอรับไหวค่ะ ตอนหาข้อมูลก็ทราบมาก่อนแล้ว
  • Cheek swish สีออกส้มๆ ไม่น้ำตาลน่ากลัวเหมือนบนพาเลตค่ะ สามารถปัดบนแก้มได้จริง สีนี้ฉลาดมาก สามารถปัดเป็นบลัชสำหรับคนผิวสองสีได้เลย เราเคยดูรีวิวของบล็อกเกอร์ที่ผิวเข้มเลยค่ะ เค้าปัดอันนี้เป็นบลัชแล้วเข้ามากๆ ส่วนคนผิวขาวๆอย่างเราก็เอามาปัดทับเฉพาะโหนกแก้มจะสวยค่ะ หรือใครแต่งหน้าลุคบ่มแดดก็สามารถเอามาปัดเยอะๆก็ได้ ส่วนตัวเราคิดว่าเราสามารถเอามาทาเป็น eye shadow ได้เลย55555 เพิ่มเติมนิดนึง เอาจริงเราไม่เคยมีความคิดจะซื้อบลัชสีออกน้ำตาลเข้มๆเลย เพราะดูในตลับละมันจะดูน่ากลัว แต่พอปัดบนแก้มละแบบ มันให้ความสุภาพมากๆ สามารถปัดไปงานทางการ ไปสัมภาษณ์งานอะไรงี้ได้เลย ดีมากเลย
  • Cheek pop สีนี้น่ารักมาก ชมพูๆมีชิมเมอร์ทองๆปน ไม่รู้จะพูดไรมากง่ะ เป็นสีบลัชปกติทั่วๆไปที่สวย55555 ให้สีผ่านน
  • ทุกๆสีคือติดทนมากค่ะ เอามือถูแรงๆนี่แทบไม่ออก เห็นได้จากการswatchสีเบอร์1ของเราที่เหมือนจะลงกว้างไป เราพยายามเอามือถูออกให้มันสัดส่วนพอดี แต่คือนางไม่หลุดเลยค่ะ ก็เลยปล่อยไป ทนมากก555555

Swatch แบบใกล้ๆให้ดูอีกทีนะคะ จะได้เห็นชัดๆไปเลย :-)

ลำดับต่อมาจะเป็น swatch แบบเปิดแฟลชนะคะมาดูความglowๆวิ้งๆของนางกัน

เราถ่ายสองรอบเพื่อให้สีที่swatchได้รับแสงแฟลชเท่าๆกันนะคะ ไม่งั้นพวกริมๆจะได้แสงแฟลชเบากว่า

จะเห็นได้ว่าพวก Eye shadow 1,2 มีความชิมเมอร์มาก ส่วนเบอร์3 ก็แมทต์สนิทเลยค่ะ

สำหรับพวกที่ลงหน้าตั่งต่างนั้นแต่ละนางก็มีความชิมเมอร์เม็ดเล็กๆทุกสี เราตกใจ Face Bronzeมาก ทำไมนางสู้แฟลชงี้55555 แต่ต้องยอมรับว่าความสู้แฟลชนางสวยทุกสีจริงๆ ประทับใจสุดคือ Highlight ค่ะ5555 พุ่งมากนี่ขนาดปาดเบาๆ

ต่อมาส่วนสุดท้ายแล้ววววววว

Swatch แบบเบลน แสงธรรมชาติ

มีความละมุนตุ้นมาก ชอบๆ โซคิ้ววว

รูปนี้เราลงไม่ค่อยดีนะคะ คือส่วนHighlightมันตกขอบไป มันเลยข้อศอกเราไปอีกค่ะ เพราะเวลาลงแต่ละสีมันจะกินที่กว่าแบบปาดๆ แต่เพื่อนๆอาจจะสังเกตจากขอบรูปได้นะคะ ยังแอบติดมาอยู่นิดนึง ขนาดเบลนนางยังมีความแวววาวมาให้ดู

ไม่รู้จะรีวิวไรง่ะ เราชอบมาก พอลงแบบเบลนแล้วมันน่ารักมากๆ555555

แต่ขนาดสีของBeauty glowเค้าเข้มกว่าNatural glowแล้วพอเบลนยังเบาขนาดนี้ เราว่าถ้าเป็นตัวNaturalนี่น่าจะอ่อนมากกกกๆ ถือว่าตัดสินใจถูกอยู่ อิอิ

เบลนและเปิดแฟลช

สำหรับ Eyeshadow 3นี่เป็นสีแมทต์นะคะ ในรูปน่าจะมีชิมเมอร์จากสีข้างเคียงกระเด็นใส่

สุดท้ายเป็นการรีวิวแง่การใช้งานจริง&ความคิดเห็นส่วนตัว

• Eye shadowสีสวยค่ะ สีค่อนข้างธรรมชาติ แต่สามารถเพิ่มความเข้มลงไปได้ เราว่าครอบคลุมทั้งการแต่งหน้าสายเกาและสายฝอเลยค่ะ แต่ส่วนตัวคิดว่ายังไม่เข้มพอที่จะทำเป็น Smoky ออกงานได้ขนาดนั้น ถือว่าเป็นeveryday lookที่สวยมากๆ
  • Face Bronze สีสวยค่ะ มีชิมเมอร์ เราเอามางัดดั้งสรุปว่าไม่รอด นางติดแดงและสีอ่อนไป พอจะลงให้เข้มขึ้นก็ติดแดงเกินสีผิว เหมาะกับการลงคอนทัวร์หน้า,งัดดั้งแบบเบาๆ ซึ่งทางเราก็โอเคนะคะ เราคงเอาไว้คอนทัวร์กรอบหน้าอย่างเดียว ถ้าจะงัดดั้งต้องใช้ตัวอื่น
  • Cheek สีสวยติดทนเลย พิกเม้นแน่นมาก ใช้นิดเดียวก็สีชัดเลยค่ะ ดีงาม สามารถพลิกแพลงเอามาแต่งเป็นeyeshadowได้ด้วย แต่ถ้าพูดถึงแง่การใช้งาน เราว่าหลุมมันเล็กไปค่ะ เวลาเราจะปัดแก้มต้องใช้แปรงบลัชซึ่งมันจะเป็นพุ่มๆใหญ่ๆ ต้องตั้งสติดีๆ ลงแค่มุมแปรงแล้วหมุนแปรงเอา ไม่สามารถปาดๆได้ไม่งั้นจะได้สีอื่นมาด้วย
  • Highlight สวยมากรักมาก ไปได้ทั้งเบาๆยันพุ่งๆ
  • ทุกสีติดทนดีมาก พิกเม้นแน่น ชัด เนื้อนุ่มเบลนง่าย มือใหม่ก็เบลนได้
  • แพจเกจดีงาม แข็งแรงพกพาได้ไม่แตกง่ายๆแน่นอน(ขนาดทำตกจากที่สูงยังไม่สะทกสะท้านเลยค่ะ55555) กระจกใหญ่ดี เห็นชัด
  • สำหรับพาเลตนี้เหมาะไว้เที่ยวได้เลยมีครบ ถ้าเป็นคนแต่งหน้าโทนนี้อยู่แล้วพกพาเลตเดียวเอาอยู่ค่ะ สำหรับเราเวลาไปเที่ยวคงจะพกพาเลตนี้ไปบวกบรอนเซอร์คู่ใจอีกตัว ช่วยประหยัดพื้นที่มากๆ
  • ถ้าถามเราว่าคุ้มค่ามั้ย เราว่าคุ้มค่าค่ะ แต่สามารถซื้อพาเลตที่มีครบแบบนี้ของแบรนด์high-end อื่นได้ในราคาที่เบากว่านิดหน่อยได้ แต่สำหรับราคาที่เราซื้อมาถือว่าไม่ได้แพงกว่ากันมากนะคะ ต่างกันหลักร้อย ไม่ถึงพัน
  • พาเลตนี้เหมาะกับใคร?
    • คนที่ชอบแต่งหน้าโทนน้ำตาลๆ,โทนธรรมชาติ ซึ่งได้ทั้งสายเกาและสายฝอ
    • คนที่แต่งหน้าไม่หนัก เพราะพาเลตพวกนี้มันให้ปริมาณมาน้อยกว่าการซื้อแยกชิ้นค่ะ ซึ่งเราชอบมาก เพราะซื้อแบบเต็มๆทีไรคือใช้ไม่เคยทันวันหมดอายุ แม้ว่าจะใช้มันทุกวันแล้วก็ตาม5555
    • คนที่มีเครื่องสำอางค์เยอะ อยากได้ผลิตภัณฑ์ที่ไม่มากเกิน จะได้ใช้หมด
    • คนที่ท่องเที่ยวบ่อย ช่วยประหยัดพื้นที่ประเป๋ามาก
    • คนที่อยากลอง อยากครอบครอง55555555

สำหรับกระทู้นี้ก็ต้องขอจบเพียงเท่านี้

การรีวิวละเอียดๆนี่มันเหนื่อยมากจริงๆค่ะ ถ้าชอบเม้นให้กำลังใจเค้าด้วยน้า <3

บั๋ยบายค่าาา :-D/

mellowwellow

mellowwellow

FULL PROFILE