[ I'm a LAZY Girl! ] แต่งหน้าง่ายๆในวันขี้เกียจ

20 7

สวัสดีค่ะสาวๆ หายไปน๊านนานเลยเนื่องจากอยู่ในสภาวะอิ่มตัว คืออิ่มจริงๆนะ กินๆ นอนๆ รู้ตัวอีกทีก็แบบ อ้าว ไม่ได้ทำฮาวทูนานแค่ไหนแล้วเนี่ย แต่พอจะทำฮาวทูสักชิ้น ก็แบบขี้เกียจแล้วขี้เกียจอีก อ่ะ ไหนๆก็ขี้เกียจแล้ว งั้นทำฮาวทูลุควันขี้เกียจๆของเราดีกว่าว่าทำอะไรกับลุคนี้กันบ้าง

ทาครีมบำรุงและกันแดดกันให้เรียบร้อยนะ ถึงจะขี้เกียจแต่ไม่ทาก็ไม่ได้นะเธอ แล้วมาลงคูชั่นกันต่อเลย วันนี้เลือกคูชั่นตลับจิ๋วตัวนี้มาลงเพราะตัวเดียวจบจริงๆ ปกปิด คุมมัน กันแดด ฉ่ำน้ำแต่ไม่ไหลเยิ้ม มันก็จะเริ่ดๆหน่อย ไม่พูดมากเนอะ นามิออก AA BB CC ออกมาใครๆก็รู้ว่าดีแค่ไหน ไม่เชื่อก็เดินเข้า 7-11 ไปลองสอยมาดูได้ 50 บาทมีทอน 55555 อ่ะ ทีนี้มาดูผลงานของคูชั่นตัวนี้กันเลย

คูชั่นตอนลงจะแอบรู้สึกว่า เฮ้ย จะวอกไหมเนี่ย แต่พอเกลี่ยไปสักพักเหมือนสีนางจะค่อยๆปรับให้เข้ากับผิวเราทีละนิดๆจนเริ่มใกล้เคียงกับผิวจริงมากขึ้น แต่ที่อเมซิ่งจิงเกอเบลคือ นางปกปิดดีเฉยเลย รอยคล้ำรอบดวงตาหายไปแล้ว แม่เจ้า

อ่ะ เทียบให้ดู 2 ฝั่งกันไปเลย มีความกระจ่างใสแถมยังดูฉ่ำๆแต่ไม่เยิ้มด้วย เหมาะกับคนขี้เกียจแบบเราจริงๆ

มาถึงขั้นตอนต่อมาคือการคอนทัวร์กรอบหน้าและปิดหัวเหม่งนั่นเอง โดยเริ่มจากการเกลี่ยเนื้อสติ๊กลงบริเวณกรอบหน้าอย่างเบามือ แล้วใช้แปรงเกลี่ย

มาถึงทริคสร้างคอนทัวร์ให้ดูไม่เข้มจนเกินไปกันบ้าง เริ่มจากใช้สติ๊กปิดเหม่งปาดลงไปนิดหน่อยบนหลังมือ จากนั้นกดเนื้อคูชั่นให้ติดปลายนิ้วมาเกลี่ยผสมกับสติ๊กของเรา ก็จะได้คอนทัวร์ที่สีพอดีผิวแล้วค่ะ ( สังเกตได้จากสีที่กลืนไปกับหลังมือ ) จากนั้นก็ลงตามโครงหน้าและสันจมูกได้เลย

ทีนี้มาผสมสีบลัชครีมกันบ้าง เริ่มจากบีบลิปครีมลงไปก่อนเล็กน้อยที่หลังมือ จากนั้นก็จุ่มคูชั่นมาผสมกันให้ได้สีสันตามชอบเลยค่ะ

แต้มบลัชครีมลงไปบนแก้ม จะเห็นได้ว่าบลัชครีมไม่เป็นคราบใดๆ เพราะคูชั่นที่เราลงไว้จะไม่แมทจนเป็นแป้งๆทำให้ลงบลัชครีมทับได้อย่างสวยงาม อันนี้ชอบมาก เพราะเป็นคนแต่งหน้าช้า บางครั้งอยากทาบลัชครีมบ้างแต่รองพื้นเซ็ทตัวไปแล้วทำให้เป็นคราบได้ แต่นามิคูชั่นตัวนี้ยังมีความฉ่ำอยู่ ลงบลัชไปแล้วผิวดูสดใสเหมือนแก้มระเรื่อมาตั้งแต่เกิด

แต่งตาลุคนี้ก็ง๊ายง่าย 3 สี ชิวๆ เริ่มจากลงสีพีชๆทั่วเปลือกตา และคัดเบ้าด้วยสีน้ำตาลเข้มเบลนด์ให้ฟุ้งด้วยสีน้ำตาลอ่อน เติมไฮไลท์เล็กๆที่หัวตา เพิ่มเส้นไลน์เนอร์ด้วยสีน้ำตาลเข้ม จากนั้นปัดมาสคาร่าได้เลย

สำหรับงานคิ้วก็ใช้สติ๊กตัวเดิมคู่กับแปรงหัวเล็กๆเลยค่ะ เขียนคิ้วตามสไตล์เลยนะ แล้วเซ็ทให้อยู่ทนนานด้วยอายแชโดว์ฝุ่นสีน้ำตาลจากพาเลท mistine ตัวเดิมเลยค่ะ

สุดท้ายทาลิปเลยจ้า โดยแต้มลิปครีมที่กึ่งกลางปากแล้วเบลนด์ไปที่ขอบๆ สุดท้ายเพื่อความนัวของสีก็เอาคูชั่นของนามิ มาทาทับตรงขอบๆให้ดูสีนวลๆเนียนๆกันไป เป็นอันเสร็จลุคขี้เกียจๆเลยจ้า

........ตอนแรกว่าจะลาไปด้วยภาพนี้ แต่พอดีเราออกไปทานข้าวข้างนอกบ้านมา พอกลับมาก็เลยแวะเอาสภาพหน้าหลังผ่านไป 3-4 ช.ม. มาฝากกันจ้า

จะบอกว่าคูชั่นคุมมันดีมากจนตกใจ จะหาว่าอวยก็ได้นะแล้วแต่ แต่โดยส่วนตัวคือชอบมาก ไม่คิดว่าจะต้องกลับบ้านมาถ่ายรูปหลังไปทานข้าวมาฝากทุกคนด้วย อยากบอกว่าของที่ใช้ในฮาวทูลุคนี้ก็แบบหยิบง่ายหาง่ายใช้ได้สะดวก แถมราคาไม่แพง คนขี้เกียจแบบเราก็ออกไปหาซื้อได้แค่เซเว่นหน้าปากซอยงี้ ก็หวังว่าทุกคนจะชอบฮาวทูลุคนี้ของเรากันนะจ๊ะ แล้วไว้เจอกันใหม่เร็วๆนี้นะ บ๊ายบาย ~

โลกใบเล็กของแมวหมู

โลกใบเล็กของแมวหมู

สวัสดีค่ะทุกคน " บิ๊ว " เองค่า
เลิฟการแต่งหน้า และรักการดูแลตัวเอง
✔ ผิวมันขาดน้ำ
✔ มีสิว รูขุมขนกว้าง และเริ่มมีริ้วรอย
✔ สีผิว nc 25-30
✔ ชอบแต่งหน้าทั้งลุคสายเกา สายฝ. และแฟนซีเลยค่ะ
💗 Contact for work ⊹ Line : naestorbeautii

FULL PROFILE