How to : สาย ฝ. (ฝรั่ง) ก็สวยได้กับเครื่องสำอางงบชิ้นละไม่เกิน 1,000 บาท

19 8

Hi Everybody ฝนกลับมาแล้วววว นานๆ ทีจะขยันขันแข็ง อยู่ดีๆ อีหมวยคนนี้ก็อยากจะคิ้วโก่ง ตาคมแบบสาย ฝ.กะเค้าบ้าง วันนี้มีฮาวทูมาฝากรอดไม่รอดไม่รู้ แต่ที่รู้ๆ คือ ลุคนี้ใช้เครื่องสำอาง “ราคาประหยัด” ย้ำว่าประหยัดแต่ละชิ้นยังอยู่ในหลักร้อยนะ อ่ะไปดูกันเลยยยยย

Before & After จะซ้ายหรือขวาก็เราเอง ความป้าวันนี้!กับผมที่ไม่ได้สระ

เริ่มจากเติมความชุ่มฉ่ำด้วยสเปรย์น้ำแร่ Fresh Drop Pure Mineral และทำให้ Makeup ติดทนยิ่งขึ้นตามด้วยไพรเมอร์ Jordana Mattifying Face Primer

จัดการผิวที่ไม่สม่ำเสมอด้วยคุชชั่นจาก TER Matte Cushion Oil Control SPF50 PA+++ เนื้อดีเกลี่ยง่ายไม่เป้นคราบด้วย ลงไปเลยทั่วใบหน้า และอย่าลืมช่วงคอด้วยนะ สีที่ฝนใช้จะเข้มกว่าผิว 1 เฉด

กลบรอยแพนด้าใตต้าและไฮไลท์ด้วย คอลซีลเลอร์ NYX HD Photogenic Concealer Wand หลังจากนั้นสร้างกรอบและปลอมหน้าให้พุ่งเท่าที่จพทำได้ด้วย GINO McCRAY Matte Multi use color แล้วเกลี่ยวนไปค่ะ

ตบท้ายให้หน้านวลขึ้นมาด้วย Wet n Wild Contouring Palette Contour และใช้แป้งฝุ่น Srichand Translucent Powder เก็บรายละเอียดอีกนิด

เขียนคิ้วด้วย TER Masterpiece 3D Eyebrow Tattoo เริ่มจากร่างใต้ท้องคิ้วให้เป็นโครงก่อน แล้วค่อยๆถมตามภาพเลยจ้า ปิดท้ายด้วยปัดมาสคาร่าคิ้ว Golden Rose BROWColor Tinted Eyebrow mascara

สร้างตา 2 ชั้นปลอมๆด้วย HELLO Eyetape ฝนใช้ Size L ค่ะ ติดขยับขึ้นรอยพับเดิมขึ้นไปนิดนึง

วันนี้ใช้อายแชโดว์แค่พาเลทเดียวคือ Super Mom ฝนใช้ 2 สีตามในพาเลทเลยค่ะ หลังจากนั้นใช้อายไลเนอร์ของ Flawless Me Stay All Day Waterproof Eyeliner สีดำสนิทเขียนง่ายดี ปัดมาสคาร่าด้วย Mistine Open Up Peacock Mascara รุ่นนกยูงนั่นแหละ และตามด้วยติดขนตาขนมิ้ง Lasher Mistine

ปิ๊ง!!! ตามาแล้วๆๆ

ปัดด้วยบลัชออนสีส้มอิฐด้วย Wet n Wild Color Icon Blush และใช้ไฮไลท์ที่ออกน้ำตาลเหลือบทองของ Glow and Gorgeous

ครั้งนี้ฝนใช้คอนแทคเลนส์ของ Mimi by toni รุ่น Mini idol brown แต่ไม่แน่ใจเพราะทำชื่อรุ่นหาย

มาถึงการทาลิปสติก ปากจะต้องอวบอิ่ม ฉะนั้นเราต้องทำการปลอมปากโดยการวาดลงมาเกินจากปากจริงเลยจ้า ฝนใช้ wet n wild coloricon lip liner E712 #Willow เขียนเป็นกรอบไว้ก่อน แล้วตามด้วยสีน้ำตาลของ 4u2 kiss me harder เป็นอันเสร็จเรียบร้อยจ้า

FINISHED LOOK

หมดแล้วจ้าาาาา พอไหวมั้ยน้าถ้า จะมาสายนี้ อยากเปลี่ยนอารมณ์ก็เปลี่ยนทรงผมหรือเปลี่ยนสีลิปเพิ่มได้เลย แต่เอาจริงๆแอบแต่งยากเหมือนกันนะ ถ้าไม่ได้ทำฮาวทูคงไม่ค่อยมีโอกาสแต่งลุคนี้สักเท่าไหร่ เพื่อนๆที่เข้ามาดูคิดว่าไงกันบ้าง เม้นมาคุยกันได้นะ ลุคหน้าอยากให้แต่งอะไรบอกกันบ้าง วันนี้ไปแล้วขอบคุณสำหรับการรับชมนะก๊ะ Bye Bye…

Rainyseasons

Rainyseasons

เรนนี่ซีซั่น:) #เรนนี่คนมีของ
มนุษย์เงินเดือน I สาวออฟฟิศ I สกินแคร์ผิวแห้ง-ผิวผสม I แต่งหน้า I ของถูกและดีของแพงก็มีปะปนกันไป I สาวออฟฟิศวัย 30 ใช้ชีวิตเร่งรีบทุกวัน ดูแลตัวเองยังไง?

FULL PROFILE