แชมพูใสๆ ดีต่อใจสาวผมมัน

20 10

ใครผมมันยกมือหน่อยยยย จขกท.เป็นคนผมมันมากค่ะ เอาชนิดที่ว่าตัดใจจากทรงผมพองๆฟูๆ ตามสไตล์ญี่ปุ่นไปได้เลย เพราะไม่ว่าจะไดร์พองสวยแค่ไหนก็ตาม ความจริงที่โหดร้ายก็จะตามมาเยือน คือผมจะเหี่ยว แบน ลู่เหมือนหมาเปียกน้ำ เหมือนหัวไม้ขีดเลยค่ะ ผมยาวๆ มันๆ แบนๆ ต้องสระผมทุกเช้า ทุกวัน แม้จะรีบแค่ไหนแต่วันไหนไม่สระผมก่อนออกจากบ้าน จขกท.จะรุ้สึกแย่ ไม่มั่นใจ จนทำให้เสียบุคลิกไปเลย 

และเพราะเป็นคนที่มีน้ำมันจากหนังศีรษะมากเกินไปจนผมลีบแบน ก็เลยเสาะแสวงหาซื้อแชมพูสูตรให้ผมมีวอลลุ่ม ไม่ลีบแบนมาลองใช้ ตัวไหนออกใหม่ๆหรือเค้าว่าดี จขกท.ก็มักจะไม่พลาดสอยมาลองด้วยเช่นกัน เรียกได้ว่าแชมพูล้นบ้าน ก็เลยเป็นที่มาของรีวิวนี้ค่ะ มาเริ่มกันที่ตัวแรกเลยดีกว่าค่ะ

Suave essentials Daily Clarifying shampoo ส่วนผสม : ตัวนี้ไม่รู้แน่ชัดว่าสารสกัดหลักมันเป็นอะไรค่ะ  ผลลัพธ์หลังการใช้ : ใช้แล้วผมไม่มัน กลิ่นดูสะอาดๆ สระแล้วรู้สึกเอี๊ยดๆ แต่ข้อเสียคือหวียาก และเหมือนทำให้ผมแข็ง ไม่ทิ้งตัว จขกท.ใช้แค่ครั้งสองครั้ง ก็ตั้งไว้เหมือนเดิมเลย

Moist Diane Scalp Volume&Scalp Shampoo ส่วนผสม : แชมพูสูตรนี้จะมีส่วนผสมหลักเป็นตัว Argan oil สำหรับให้ความชุ่มชื้น ผลลัพธ์หลังการใช้ : กลิ่นหอมเบาๆ ใช้แล้วผมนิ่มดี ถ้าไม่ได้ผจญภัยออกกลางแดดมากก็ถือว่าไม่ทำให้ผมมันแล้วก็ลู่ลงได้พอสมควร แต่ถ้าออกกลางแจ้งเมื่อไหร่ก็มักจะมันช่วงบริเวณโคนค่อนข้างมันไว น่าจะเพราะมีส่วนผสมจากอาร์แกนออยล์

Schwarzkopf Extra care Hydro Collagen Shampooส่วนผสม : ตัวนี้เป็นสูตร PH4-5 มีมารีน คอลลาเจน และไฮยาลูโรนิคแอซิด ให้ความชุ่มชื่นผลลัพธ์หลังการใช้ : ควบคุมความมันได้ดีพอสมควร แต่กลิ่นไม่ประทับใจเท่าไหร่ และทำให้ผมแข็ง ปลายผมดูแห้งๆ เหมือนจะไม่ค่อยให้ความชุ่มชื้น

Sunsilk Natural Coconut Hydrationส่วนผสม : แชมพูสูตรธรรมชาติ สารสกัดจะเป็นน้ำมะพร้าวจากหมู่เกาะทรอปิคอลที่ให้วิตามิน แร่ธาตุ และความชุ่มชื้นกับเส้นผมผลลัพธ์หลังการใช้ : ขอเล่านิดนึงว่าครั้งแรกๆที่ใช้มีลูกค้าแอบมาถามว่าใช้Hair Sprayของแบรนด์ไหนด้วย เค้าบอกว่าหอมมาก นอกจากเรื่องกลิ่นหอมแล้วผมก็ไม่มันระหว่างวันเลยยยย ไม่ลีบ ไม่แบน แถมสบายหนังศีรษะมากๆ  และที่ชอบคือครีมนวดเค้าไม่ทำให้ผมมันเลย เพราะปกติจขกท.เป็นคนที่ไม่ใช้ครีมนวดแบรนด์ไหนๆได้เลยเพราะผมมัน แต่พอดีซื้อตอนเค้าซื้อ 2 แถม 1 เลยลองสอย 555555สำหรับซันซิลสูตรนี้ใช้ได้ดีเลยค่ะ เลิฟเลย

Dove Volume Nourishment Shampoo ส่วนผสม : ไม่มีสารสกัดหลัก แต่มีการเคลมว่าใช้เทคโนโลยีออกซิฟิวชั่นที่สามารถเพิ่มวอลลุ่มให้เส้นผมได้ผลลัพธ์หลังการใช้ : ใช้ดีเหมือนกันค่ะสำหรับโดฟสูตรนี้ ผมไม่ลีบแบนติดหนังศีรษะ ไม่ทำให้ผมมันระหว่างวัน ไม่หนักผมด้วย กลิ่นหอมเบาๆ สะอาดๆ เป็นอีกตัวที่ใช้แล้วโอเค

Pantene Pro-v Fullness&life Shampooส่วนผสม : หลักๆจะเป็น Pro-v3 กับส่วนผสมอื่นๆที่ทางแบรนด์ไม่ได้ระบุชัดเจนผลลัพธ์หลังการใช้ : แพนทีนสูตรนี้แอบมีความมันอยู่นิดหน่อย จขกท.ดูตรงส่วนผสมเห็นมี avocado-oil เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นส่วนผสมตัวนี้รึเปล่าที่ทำให้ผมมัน แต่โดยรวมดีค่ะ ผมนิ่มดี และไม่ทำให้ผมแห้งจนเกินไป ผมไม่ลีบด้วย 

สังเกตได้ว่าแชมพูทั้งหมดที่จขกท.เลือกใช้จะเป็นแชมพูสูตรใสทั้งหมดนะคะ ทุกคนคงทราบดีว่าผมลีบแบนนั้นต้องอยู่ห่างไกลจากแชมพูสูตรครีมมากแค่ไหน จริงๆแชมพูทุกตัวที่จขกท.ใช้อยู่ต่างก็ให้ผลลัพธ์ในเรื่องของผมมีวอลลุ่มพอๆกัน อาจจะต่างกันอยู่แค่นิดหน่อย แต่ในเรื่องของกลิ่นนี่แหล่ะที่ค่อนข้างต่างกัน และในเรื่องของสารสกัดที่จขกท.จะชอบกลิ่นกับความนุ่มๆของซันซิลมากกว่าแบรนด์อื่นๆ รองลงมาก็เป็นโดฟ นอกนั้นก็ยังคงใช้สลับกันไปมาแล้วแต่วัน 

ตารางการให้คะแนนของจขกท.ค่ะ 

ขอบคุณที่ติดตามชมจนถึงบรรทัดสุดท้ายนะคะ หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ทำให้สาวๆที่มีปัญหาคล้ายกันสามารถเลือกใช้ผลิตภัณฑ์ที่ตอบโจทย์กับตัวเองได้นะคะ อย่างจขกท.เรียกได้ว่าเจอเนื้อคู่แล้วจริงๆ ส่วนคนอื่นๆ ก็หวังว่าจะเจอเนื้อคู่กันไวๆนะคะ 

sararunjja

sararunjja

FULL PROFILE