[How to] Sweet Gal Makeup มาเป็นเด็กแว๊นญี่ปุ่นกันเถอะ

12 7

สวัสดีค่ะสาวๆทุกคนกลับมาพบกับหนึ่งอีกครั้งในลุคเด็กแว๊นญี่ปุ่นนะคะแต่เอ๊ะ!! สงสัยใช่มั้ยล่ะคะ ว่าทำไมแว๊นอะไรแบ๊วขนาดนี้

ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จัก "เด็กแว๊นญี่ปุ่น" กันก่อนนะคะGal Makeup หรือถ้าเป็นภาษาญี่ปุ่นจะเรียกว่า Gyaru Makeup นั่นเองค่ะ

Gal หรือ สาวแกล ก็คือเด็กแว๊นญี่ปุ่น (ที่ไม่แว๊น) ถึงจะบอกว่าเป็นเด็กแว๊น แต่สาวๆ เหล่านี้ ไม่ได้มานั่งซ้อนท้ายมอเตอร์ไซต์ผู้ชาย หรือเป็นนักบิดแต่อย่างใด แค่สาวแกลจะเป็นผู้หญิงแรงส์ แต่งตัวจัดๆ ผมยาวสีทองดัดลอน อาบแดดให้ผิวดำส่วนเมคอัพของพวกเธอได้พัฒนามาจากยามัมบะให้ดูเป็นผู้เป็นคนมากขึ้น ยังคงติดขนตาแผ่เบอร์หนาสุด และเน้นติดขนตาปลอมด้านล่างเฉพาะตรงปลายตาช่วยให้ดวงตาดูกลมโต กันคิ้วโก่ง บางเฉียบ จนไม่เหลือคิ้วจริง! ส่วนสีลิปที่ต้องมีติดตู้เลยคือสี Nude ทับด้วย Gloss

ยุคของสาวแกลปัจจุบัน ก็มีหลากหลายขึ้น ไม่จำเป็นต้องผิวดำ ผมทองเสมอไป การแต่งหน้าเริ่มเบาลง ค่อยๆ เปลี่ยนจากการติดขนตาเป็นต่อขนตาแทน เขียนอายไลน์เนอร์วิงค์ๆ และเพิ่มลุคด้วยคอนแทกเลนส์ตาน้ำข้าว หลังจากที่เทรนด์คิ้วอุย คิ้วธรรมชาติได้รับความนิยมในช่วง 2-3 ปีให้หลัง คิ้วของสาวแกลก็ดูเป็นคิ้วมากขึ้น  ปากก็ขยับมาทาสีแนวๆ Coral แต่ยังคงไม่ทิ้งสี Nude สาวญี่ปุ่นจะชอบทาลิปเนื้อ Sheer หรือไม่ก็ Gloss ให้ปากดูอิ่มน่าจูบ

ที่มา https://www.womjapan.com/column/trend/beauty-pickup/japanese-inspired-makeup/

เรามาเริ่มกันเลยนะคะ เกริ่นซะยาวเลยยยย อิอิ

หลังจากบำรุงผิว และทากันแดดแล้ว ก็มาทารองพื้นค่ะ หนี่งอยากได้งานผิวที่เบาบางแต่ปกปิด จะได้ดูผิวดีเหมือนสาวญี่ปุ่น

ก็เลยเลือก Sola Primer Teint Foundation SPF 20 จะบอกว่าใช้ดีมากค่ะ เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นน้ำ เกลี่ยง่าย หนึ่งใช้แล้วออกไปเดินเที่ยวประมาณ 8 ชั่วโมง เหงื่อออก แค่ซับๆหน้า เครื่องสำอางที่แต่งก็อยู่ครบเลยค่ะ คนหน้ามันแบบหนึ่งใช้แล้วจะติดใจ อิอิ

อ่อๆ แล้วเค้าก็มี Primer อยู่แล้วนะคะ สามารถข้ามขั้นตอนการลง Primer ไปได้เลยยยยดีงามพระรามเก้าาาา^^

หลังลงรองพื้นหน้าอาจจะขาวนิดนึง แต่สักพักสีก็จะเข้ากับผิวค่ะ

รองพื้นเสร็จแล้วเราก็มากลบสิ่งชั่วร้ายบนใบหน้ากันค่ะ 555++

แล้วก็มาทำให้แก้มเป็นสีชมพูด้วย Cezanne Cheek Stick #01 บลัชเนื้อครีมผสมชิมเมอร์เบาๆ ยืนพื้นไว้ก่อนนะคะ เดี๋ยวจะเพิ่มอีก 555++

แล้วเราก็มาเซ็ทรองพื้นด้วยแป้งฝุ่น ศรีจันทร์ Translucent Powder Beauty And The Beast ค่ะชอบมากกก ได้รางวัลจากจีบัน แต่งหน้าใน 10 วินาที ><

มาๆ ทาแป้งกันค่ะ 

จากนั้นก็เขียนคิ้วค่ะ หนึ่งจะเขียนเป็นโครงไว้ก่อนนะคะ 

ถมคิ้วให้เต็ม แล้วปัดด้วยมาสคาร่าคิ้ว ของ Kateจะบอกว่าเป็นItemสุดเลิฟเลยค่ะ ใช้แล้วคิ้วปังเว่อออออ

มาทาตากันค่ะ ทาสีส้มให้ทั่วเปลือกตา สีขาวที่หัวตา และสีน้ำตาลที่หางตาอย่าลืมทาด้านล่างด้วยนะคะ

ทาเสร็จแล้ว Blend ขอบให้ฟุ้งๆค่ะ

กรีดตาด้วย Kate Super Sharp Liner EX BK-1 อันนี้ก็Fav Item เช่นกันค่ะลุคสาวญี่ปุ่น หนึ่งจะกรีดให้มันตกลงมานิดนึงนะคะ จะได้รับกับขนตาอันเว่อวังของเรา ><จากนั้นดัดขนตา และปัดมาสคาร่าค่ะ เพื่อเป็นฐานให้ขนตาปลอมนะคะ

ติดขนตาบอกต่อ รุ่น Y-010 จะฟูฟ่องมากๆๆ โดยเฉพาะบริเวณหางตา ทำให้ดูตาโต๊โตกาว Cosluxe Lash Adhesive-White แห้งแล้วไม่มีสีค่ะ ดีงามมมมมติดขนตาล่างด้วยนะคะ (ซื้อมา 30 บาท ไม่รู้ยี่ห้อ รู้แค่ Made in China ^^) ตัดเป็นช่อเล็กๆก่อนนะคะ แล้วค่อยติด

เขียน inner liner ด้านล่างด้วย Sivanna Make-up Pencilและเพิ่มความสว่างให้หัวตาด้วย  Gina Glam Shimmer Eyeshadow

สร้างดั้งด้วย ที่เขียนคิ้วของKate หนึ่งใช้สีอ่อนสุดนะคะเนื่องจาก สาวญี่ปุ่นเค้าจะเค้าคอนทัวร์หรือเฉดหน้าไม่ชัดมากค่ะ

ปัดแก้มเพิ่มๆๆให้ดูชมพูววว มากยิ่งขึ้น ^^

มามะ ทาปากกัน ความจริงต้องทาสีนู้ด แต่กลัวไม่รอด เพราะจะออกไปข้างนอก และไม่มีสีนู้ด 555++

ก็จะใช้วิธีทาลิปบริเวณกลางปากนะคะ แล้วใช้พู่กันเกลี่ยให้ถึงขอบปากแล้วเม้มด้วยกระดาษทิชชู่ จากนั้นทาแป้งที่ปาก หรือจะใช้คุชชั่นก็ได้ค่ะทากลอสให้ปากดูฉ่ำวาวสไตล์สาวญี่ปุ่น และหนึ่งจะทาทิ้นเพิ่มนะคะ ไม่ให้ดูป่วยมาก >,<

อ้อ ส่วนคอนแทคเลนส์ที่ใส่เป็นของ Dream Color 1 รุ่น Melody สี Brown ค่ะ

ไปทำผม และใส่ความฟรุ้งฟริ้งเข้าไป เป็นอันเสร็จค่าาาาาาา^^

..............

หวังว่าจะถูกใจทุกคนนะก๊ะ เอ้าาาา เป็นสาวญี่ปุ่นแพร๊บบบบ 555++

ไปละค่ะ บ๊ะบุยยยย

NinjaNueng

NinjaNueng

สวัสดีเพื่อนๆจีบันทุกคนค่ะ หนึ่งชอบการแต่งตัวแต่งหน้ามาก ชอบหาเทคนิคใหม่ๆ และอัพเดทข้อมูลตามกระแส เพื่อพัฒนาตัวเอง ตามconcept ผู้หญิงอย่าหยุดสวยค่าาา

FULL PROFILE