#Review รีวิว | ✱ Peripera ✱ | คูชั่นเนื้อแมทท์ สำหรับผิวมัน ปกปิดโอเค ติดทนเช้ายันเย็น //ลายตลับดุ๊กดิ๊กได้ด้วย น่ารัก

48 18

สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมมีโอกาสได้ลองซื้อคูชั่นตัวนึงมาลองด้วย Packaging ที่น่ารัก มันน่ารักจริงๆ มันดุ๊กดิ๊กๆ กลิ้งไปมาได้ด้วยนั่นคือ คูชั่นจากแบรนด์ Peripera แบรนด์เกาหลี ที่โด่งดังเรื่องลิป เรื่องทินท์คูชั่นก็ถือว่าทำดี ราคาน่ารัก เลยซื้อมารีวิวให้เพื่อนๆดูกันด้วยครับ

เผื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจซื้อของเพื่อนๆ

สังเกตที่ลายตลับสิ !!! น่ารัก ควรค่าแก่การเสียทรัพย์มากๆนี่เป็นลายพิเศษ PERIKIKI Collection ซึ่งน่ารักจริงๆครับที่ฝาตลับจะเป็นน้ำไหลไปมา กลิ้งไปมาได้ !!!Cute มาก คิดได้ไง

Peripera - Inklasting Mint Cushion SPF50+ PA+++สำหรับคนที่มีผิวมัน รูขุมขนกว้าง, เป็นคูชั่นเนื้อแมทท์ที่บางเบา แต่ปกปิดดี เรียบเนียน ให้ Finish Look ที่เป็นแบบ เบลอ เบลอ Soft Focus ให้ใบหน้าสวยนัว

ปริมาณสุทธิ : 14 กรัม

ราคา : 640 บาท (576.- ลด 10 %)

( ผมซื้อจาก Eveandboy นะครับ ที่อื่นราคาเท่าไหร่ไม่แน่ใจว่าเท่ากันเปล่า )

รุ่นนี้จะมีให้เลือก 3 สีนะครับ(รู้สึกตอนแรกๆรุ่น Inklasting มีแค่ 2 สี แต่นางทำสีใหม่ สี 3 มา สงสัยมีคนหน้าลอยร้องเรียน)

ส่วนตัวแล้วผมซื้อ สี #3 Sand มานะครับ

ซึ่งสีเบอร์ #3 ก็ถือว่าปกปิดได้ดี ครับ เนื้อผลิตภัณฑ์มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ออกแนวคล้ายแป้งเด็ก น่ารักๆในรูปทาแล้วเหมือนดูหมองๆ แต่พอทาที่หน้าไม่หมองนะ

ประสบการณ์จากการใช้จริง :

ถือว่าชอบนะครับ รู้สึกแรกเลยคือสบายผิวหน้ามากหลังทา เนื้อเรียบลื่นเกลี่ยง่ายจริงๆ หน้าแมทท์ไม่สุดแต่ถือว่าดี (ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบหน้าแมทท์ๆ) คูชั่นติดทนอยู่ยันเย็น ผิวโดยรวมดูนัวสวย Blur ปัญหาได้ระดับนึงครับ

จากรูปข้างบน รูปแรกคือหน้าสดยังไม่ได้ทาคูชั่น/ รูปสอง ทาแล้ว หลังทาจะรู้สึกอมเทานิดหน่อย แต่สักแปปสีก็กลืนกับผิวมากขึ้น พอ set ตัวแล้วหายเทาครับ ส่วนเรื่องปกปิดถือว่ายอมรับได้ ไม่น่าเกลียด/ รูปที่สาม ทาคูชั่นแต่ออกกลางแดด สิวที่ได้คือ สวยเบลอปัญหารอยสิว และรูขุมขนได้ดี แลดูเหมือนหน้าดีผิวดี/ รูปสุดท้ายคือ ทาคูชั่นมายันเย็นแล้ว ก็ยังปกปิดอยู่ไม่หลุด แต่ !!! หน้ามัน หน้าเยิ้มปกติ

ถ้าดูแบบภาพรวม มุมกว้างขึ้นมาจะเห็นได้ว่า รูปซ้ายมือคือหน้าสด ที่ยังไม่ได้ลง คูชั่นหรือ make up ใดๆ พอมาภาพขวามือคือทาคูชั่นเพียงอย่างเดียว จะสังเกตได้เลยว่า ปกปิดรอยแดงของผิวได้ดี สีผิวโทนแดงแลดูลดลง รอยสิวก็ดูเบลอๆครับ พอตบคูชั่นแล้วความมันของ skin care ที่เราลงก่อนหน้าก็ลดลง ไม่มันวาว

สรุป :Peripera Inklasting Mint Cushion ตลับนี้ ตบๆแล้วสบายหน้า ไม่มันเยิ้มในตอนแรก ครึ่งวันแรกคือได้อยู่ แต่พอบ่ายๆ-เย็นหน้าจะมันปกติ คูชั่นนี้เนื้อแมทท์ แต่ไม่แมทท์มากดูเป็นผิวอยู่ ติดทนนานเช้ายันเย็น ตัวคูชั่นมีกลิ่นหอมอ่อนๆเป็นกลิ่นแนวๆแป้งเด็ก อาจจะอมเทานิดๆแต่อยู่ในระดับยังใช้ชีวิตได้ ตัว Packaging น่ารักกินขาด เห็นแล้วต้องเสียทรัพย์ รุ่นนี้มีให้เลือก 3 เฉดสี ยังไงก่อนตัดสินใจซื้อลองเลือกสีให้ตรงกับสีผิวตัวเองด้วยนะครับ

แอบบอก !!! Peripera Inklasting มี 2 รุ่นนะครับรุ่น Pink กับ รุ่น Mintทั้งสองรุ่นให้ Finish Look ที่ไม่เหมือนกัน และเหมาะกับผิวที่ต่างกันผมทำสรุปให้แล้ว ยังไงลองเลือกกันดูนะครับ

ปล1. ลายตลับ 2 สี ไม่เหมือนกันด้วยนะ แต่ ดุ๊กดิ๊กไปมาได้เหมือนกัน

ปล2. รุ่น Pink Cushion ก็ใช้ดีครับผมเคยลองสีเบอร์ 2 ถือว่า วาวสวย ถ่ายรูปสวย แต่มีตกร่องบ้าง

------------------------------------------------------

ขอจบการรีวิว ทั้งหมดเพียงเท่านี้ครับ

*** ซื้อเอง เงินตัวเอง ใช้ดีก็บอกดี ไม่ดีก็อยากแชร์ว่าไม่ดีไม่ชอบ

การรีวิวในครั้งนี้ Base on ความเห็นส่วนตัว + ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

สุดท้ายแล้วผมไม่ทราบได้นะครับ ว่าสิ่งนี้เหมาะกับทุกคนไหม ใช้แล้วจะแพ้ไหม ผลลัพธ์ในการใช้จะเหมือนกับผมรึเปล่า

ผมไม่สามารถตอบได้จริงๆครับ เพราะผิวของแต่ละคนตอบสนองไม่เหมือนกัน อยากให้ลองทดสอบและทดลองก่อนใช้ด้วยตัวเองนะครับ

และการวิเคราะห์ส่วนผสมเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวในการวิเคราะห์ ไม่ได้ชี้นำว่าทุกอย่างถูกหรือผิด โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกคนนะครับ

ขอบคุณครับ

XOXO~*

james_badbitch

james_badbitch

ชื่อ : เจมส์ ครับ | รักเครื่องสำอาง + สกินแคร์
สภาพผิว : หน้าผสมค่อนไปทางมัน และเป็นสิวเยอะ หน้าปุ

Cosmetic Scientist

------- >>
Email : jamesbadb.tch@gmail.com
Line : james_badbitch

FULL PROFILE