{รีวิว} กำจัดขนรักแร้โดยการจี้ด้วยคลื่นวิทยุ เห็นคนบอกว่าดี แต่จะดีจริงมั้ยนะ? ต้องขอลอง!!

9 9

สวัสดีทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้เรานะคะ

มือใหม่หัดรีวิวจริงๆค่ะ แต่ด้วยใจที่อยากแชร์ประสบการณ์โดยตรงให้คนที่สนใจได้ทราบข้อมูลเพิ่มเลยมารีวิวจร้า (รีวิวได้ยาวมากก TT_TT)

ขออนุญาตเกริ่นยาวๆก่อนนะคะ ว่าเราไม่เคยกำจัดขนด้วยวิธีการอื่นแบบจริงจังมาก่อนนอกเหนือจากการถอน(ที่เลิกถอนไปหลายปีแล้ว) กับการโกนด้วยมีดโกนหนวดราคา 25 บาทมาโดยตลอดนับจากเลิกถอนด้วยแหนบ เพราะหนึ่งเราเหมื่อยคอ เหมื่อยตามากๆเวลาถอนแต่ละครั้งนี่กินพลังงานเราไปเยอะมาก ต้องเลงแล้วเลงอีก แถมหนีบก็ยากอีกต่างหาก เสร็จแต่ละข้างนี่ถึงขั้นตาเหล่ไปพักใหญ่ เลยคิดว่าพอกันที! นอกจากจะเจ็บแล้วอิฉันยังต้องปวดเหมื่อยต่ออีก (แถมให้คนอื่น(แม่เราเอง)ถอนให้ก็ไม่ได้เพราะเราบ้าจี้เอามากๆ แบบแม่เคยจับถอนให้เพราะหมั่นไส้เป็นชะนีชอบไว้ขนจนยาวเฟื้อย ฮ่าๆๆ แม่จับรักแร้เราทียังไม่ทันได้ดึงนี่ก็ขนลุกซู่ แล้วหัวเราะลั่นบ้านเลยจร้าา บ้าไปแล้วเรา)

คราวนี้มาเรื่องเปลี่ยนเป็นวิธีการโกนแทน เพราะเราเข้าใจไปเองว่านอกจากจะสะดวกรวดเร็วแล้วมันยังน่าจะลดตุ่มหนังไก่เราลงได้บ้าง อย่างน้อยก็ไม่เยอะเท่ากับตอนถอนด้วยแหนบ ด้วยเพราะมันโกนออกเฉพาะบริเวณหน้าผิวเราออกไปแค่นั้น ไม่ได้ถอนออกมาทั้งรากแล้วรอมันพุดใหม่นั่นเอง แต่ป่าวเลยค่ะ! สุดท้ายมันก็เยอะแยะเหมือนเดิมในส่วนของตุ่มหนังไก่ แถมขนคุดก็ยังมีเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือทำร้ายผิวหนังเพิ่มไปอีก เพราะเอาของมีคมไปถากๆ น้องผิวผู้บอบบางจนดูมันถลอกไปหมด เฮ้ยยย เรานี่ถึงขั้นเพลียเพราะไม่รู้จะหาวิธีไหน (เกิดเป็นหญิงสาวหน้าตาไม่สวยแล้วยังมีขนอีก เพลียจังเลยค่ะ)

บางคนคงสงสัยว่าทำไมเราไม่ลองอย่างอื่นก่อนล่ะ เช่นเครื่องถอนขน แว็กซ์ หรือเลเซอร์กำจัดขนไง จะบอกว่าเราไปลองมาแล้วค่ะอย่างละครั้ง และพบว่ามันไม่เวิร์คต่อความรู้สึกแรกของเรา เพราะเครื่องถอนขนทำเราเจ็บมาก แว็กซ์ก็ให้ความรู้สึกรุนแรงไป ส่วนเลเซอร์มันก็ไม่หลุดออกทันทีหลังทำ พอมันไม่ประทับใจในแรกเริ่มมันก็คงยากที่จะสานต่อใช่มั้ยคะ? นั่นแหละค่ะเขาถึงไม่ได้กินเงินเรา  แถมพวกพี่ๆที่เรารู้จักเขาก็ทำกันอยู่เหมือนกันค่ะ ทั้งสามแบบเลย ซึ่งเราก็คิดในใจว่าโอเคมันก็ดูราคาไม่แพง แต่มันก็ไม่ได้หมดไปแบบถาวรเหมือนกัน มันต้องทำเรื่อยๆ

ทีนี้คำว่าเรื่อยๆ มันก็ต้องตลอดไป แล้วมาคำนวนเอาราคาที่คิดว่าถูกในตอนนี้ไปสรุปรวมยอดของคำว่าตลอดไป มันก็แพงไงคะ และที่สำคัญคือไอ้คำว่าต้องทำเรื่อยๆนี่แหละที่เราไม่ชอบใจ เพราะเราเป็นคนที่ไม่ชอบความจำเจ อยากได้ผลลัพธ์ที่เห็นผลและชัดเจนไปเลย โดยไม่ต้องไปวุ่นวายกันบ่อยๆทุกเดือน เพราะหนึ่งเราไม่ได้มีเวลาว่างไปตามนัดขนาดนั้น และสองการเลื่อนนัดกันบ่อยๆก็มักจะเกิดปัญหาเช่นกัน ซึ่งเราไม่ชอบใจอ่ะ

เราเลยคิดว่าจะลองวิธีกำจัดขนด้วยคลื่นวิทยุดูแล้วกัน! เพราะไหนๆมันก็มีอีกวิธีแล้ว แต่ทีนี้มันก็ลำบากอยู่อย่างค่ะ เพราะคนรีวิวเรื่องนี้น้อยมากๆและที่เราได้มีโอกาศมาเห็นวิธีนี้ได้เพราะขุดอ่านรีวิวเลเซอร์แล้วเด้งมาเจออันนี้เฉยๆถึงได้รู้ แบบมันเงียบไปไหม เฮ้ยย ถ้าดีจริงทำไมคนรีวิวน้อยนะ? เพราะก็มีทำมานานแล้วนิ? ในใจเราเฝ้าแต่คิดแบบนี้ (จากนั้นก็เดินเข้าห้องน้ำไปโกนขนรักแร้ค่ะ #อย่างเฟี้ยวว ตอนนั้นเราคิดไรไม่รู้อ่ะออกมาอีกทีก็มานั่งคิดเรื่องกำจัดขนอีกล่ะ U_U) เลยใช้เวลาหาข้อมูลตามรีวิวอันน้อยนิดและจากโรงพยาบาลไปหนึ่งคืน เช้าต่อมาเราก็ติดต่อไปทางโรงพยาบาลยันฮีเลยค่ะ ซึ่งเขาเป็นศูนย์กำจัดขนโดยตรง ที่ใช้ชื่อว่าศูนย์รักษาเสันเลือดขอดและกำจัดขน เราเลยไม่อยากลังเลใจนาน ขึ้นชื่อว่าโรงพยาบาลแถมมีศูนย์เฉพาะแยกต่างหาก อิฉันก็ควรไว้วางใจในระดับหนึ่งแล้วละค่ะ

พอเราติดต่อไปทางโรงพยาบาลก็ถามรายละเอียดเล็กน้อยก่อนจะขอนัดเข้าไปคุยกับคุณหมอและทำเลยค่ะ ซึ่งของเราเลือกเป็นคุณหมอสุขกัญญาค่ะ โดยเรานัดทำหลังจากวันที่คุยกับโรงพยบาลคืออีกหนึ่งอาทิตย์ คือวันนี้ช่วงบ่ายค่ะ(วันเสาร์) โชคดีที่คุณหมอสุขกัญญาเข้าทั้งเสาร์-อาทิตย์เลยสะดวกเรามากๆ (แต่น่าจะแล้วแต่เวรคุณหมอด้วยมั่งคะ เราไม่แน่ใจว่าเข้าแบบนี้ตลอดไหมต้องลองสอบถามดูอีกทีค่ะ) ซึ่งพอนัดเสร็จก็ใจตุบๆต่อมๆกลัวขนที่เพิ่งโกนไปจะยาวไม่ทัน แต่ก็ยังเลือกที่จะรีบไปให้เร็วที่สุดค่ะเพราะอยากได้ข้อมูลโดยตรงจากคุณหมอ

พอถึงวันนัดเราก็ไปที่แผนกบริการลูกค้าชั้น1 เพราะไม่เคยไปมาก่อนก็ต้องไปกรอกข้อมูลคนไข้ แปบเดียวค่ะ แล้วเดี๋ยวพี่เจ้าหน้าที่จะพาขึ้นไปยังชั้น 8 ซึ่งเป็นชั้นของศูนย์รักษาเส้นเลือดขอดและกำจัดขนค่ะ เข้าไปบรรยากาศก็โอเคเลยค่ะ คนไข้ที่ไปทำก็เยอะเลยส่วนใหญ่น่าจะเป็นกำจัดขนรักแร้เหมือนเราค่ะ พอไปถึงพี่พยาบาลก็เรียกไปชั่งน้ำหนัก บอกส่วนสูง วัดความดัน ถามประวัติการแพ้ยาด้วยค่ะ จากนั้นก็รอเรียกไปคุยกับคุณหมอ (ไม่นานค่ะแปบเดียวอีกแล้ว)

คุณหมอก็จะบอกทั้งวิธีการเลเซอร์และคลื่นวิทยุนะคะ เพราะที่ยันฮีก็มีบริการทั้งคู่ เพียงแต่เรื่องความถาวรของเส้นขนที่ไม่ขึ้นอีกคุณหมอจะการันตีได้แค่รักษาด้วยคลื่นวิทยุเท่านั้น แต่จะใช้เวลาให้หายหมดนานแค่ไหนก็ต้องดูที่สภาพขนของคนด้วย สำหรับเราคุณหมอบอกว่าประมาณ 4-5 ครั้งค่ะ  ส่วนเลเซอร์ก็นั่นแหละค่ะต้องทำเรื่อยๆ และแน่นอนเราเลือกทำคลื่นวิทยุค่ะ

เราก็ถามคุณหมอด้วยนะคะว่าถ้ากำจัดขนออกไปแล้วหนังไก่มันจะหายไปมั้ย คุณหมอบอกว่ามันแล้วแต่ระยะเวลาการทำร้ายรักแร้ของเราด้วยอ่ะ แบบถอนมานานแค่ไหนหรือใช้วิธีโกนมายาวนานจนยับเยินแค่ไหน ซึ่งถามว่าช่วยมั้ยก็ช่วยได้แต่ไม่ร้อยเปอร์เซ็น ซึ่งตรงนี้ก็มีวิธีการรักษาอื่นๆรองรับได้ ก็ต้องไปรักษากันต่อไป แต่ของเราหมอบอกว่าไม่ร้ายแรงขนาดนั้นเราเลยสบายใจไม่ต้องไปเสียเงินเพิ่มกับนุ้งรักแร้อีก พอเสร็จตกลงทำเลยเรียบร้อยแล้วพี่เจ้าหน้าที่จะมารับพาเราไปจ่ายตังและรับยาก่อนค่ะ จากนั้นก็ขึ้นมาเปลี่ยนเสื้อของโรงพยาบาลแล้วไปรอคุณหมอที่ห้อง

โชคดีเราได้ห้องแบบส่วนตัวมีแค่เตียงเราเตียงเดียวเลยก็จะสบายใจหน่อยค่ะ แถมเงียบดี คุณหมอยังแซวว่าเราได้ห้องวีไอพีเลยนะเนี่ย ฮ่าา แต่พอหิวแล้วท้องร้องนี่ไม่สนุกเลยอายพี่พยาบาลมาก (ตอนทำเรายังไม่ได้กินข้าวเที่ยงTT) แต่ก็ชิวไปค่ะ เริ่มแรกพี่พยาบาลจะมาประคบเย็นให้ก่อน เอาแบบเย็นจนปวดคุณหมอมาฉีดยาฉาให้แล้วเราไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ แต่ส่วนหนึ่งคุณหมอมือเบาด้วย เบามากๆๆ

อ่อเราลืมบอกไปค่ะ ก่อนทำพี่พยาบาลจะเอาเข็มประจำตัวเราออกมาให้ดูค่ะ(เป็นเข็มที่ใช้จี้คลื่นวิทยุให้เรา) ว่านี่คือของใหม่ที่เพิ่งแกะนะ จะใช้เข็มนี้ก็จะมีชื่อเราแปะเอาไว้ก่อนจะให้เราเช็คว่าถูกหรือป่าว พอเสร็จแล้วพี่พยาบาลก็จะมาทำการกำจัดขนออกไปค่ะ เราก็นอนดูทีวีไปชิวๆ รู้สึกสบายจนแทบจะหลับ ห้องก็เงียบ(ถ้าไม่นับท้องเราร้องอะนะ) แต่จะมีบางทีที่รู้สึกเหมือนโดนแหนบถอนด้วยนะคะ ตอนที่ดึงเส้นที่รากมันลึกมากๆหรือป่าวไม่แน่ใจ แต่ของเราแค่สองเส้นอ่ะที่รู้สึกงั้น จากนั้นก็ คร่อกก สบายมากก

ผ่านไปหนึ่งชั่วโมงก็เสร็จค่ะ พอเสร็จแต่ละข้างพี่พยาบาลที่ทำก็จะบอกว่าถอนไปกี่เส้น ของเราซ้าย 274 เส้น ด้านขวานี่จะเยอะกว่าคือ 345 เส้นค่ะ จากนั้นก็ประคบเย็นให้สักพักก็แปะผ้าอะไรสักอย่างให้เป็นอันเสร็จขั้นตอนค่ะ โล่งรักแร้มากเพราะยาชายังไม่หมด!555

ส่วนความรู้สึกแรกที่มีต่อการกำจัดขนด้วยวิธีนี้สำหรับเราคือพอใจเลยค่ะ ทั้งเรื่องของเจ้าหน้าที่ พยาบาล และคุณหมอ อาจด้วยเพราะมันเป็นโรงพยาบาลด้วยเราเลยเชื่อใจและเทใจให้สูง แถมทุกคนที่ดูแลเราวันนี้คือน่ารักทุกคน ไม่เยอะไม่น้อยโดยรวมคือเราพอใจ และสบายใจในการใช้บริการที่นี่นะ และที่สำคัญคือผลลัพธ์ที่ออกมาชัดเจนเลยคือขนหายเกลี้ยง แม้จะยังไม่หมดทุกเส้นด้วยเพราะขนคนเรามันขึ้นไม่พร้อมกันอยู่แล้ว อีกอย่างเราไว้ไปแค่อาทิตย์เดียว มันเลยไม่ยาวเต็มที่และทุกรูเลยต้องนัดถี่หน่อยคืออีก 2 เดือนข้างหน้า 

เสียดายเราไม่มีรูปก่อนทำให้ทุกคนเพราะไม่คิดว่าจะมารีวิว แต่พอเราทำเสร็จแล้วเรารู้สึกดีเราอยากแชร์เราเลยมาทำรีวิว แต่ขอรอบนี้เป็นรูปหลังทำไปก่อนนะคะ เดี๋ยวอีกนัดครั้งต่อไปเราจะใส่ทั้งก่อนและหลังให้ดู ^^

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนที่สนใจจะลองวิธีการนี้นะคะ หากมีข้อสงสัยอยากถามเราถามได้นร้า เดี๋ยวตอบได้เราตอบให้จร้าา บ่นเรื่องความยาวของกระทู้รีวิวเราได้นะ เพราะมันยาวไปจริงๆ เราขอโทษค่ะ เราคนไม่เคยรีวิว แฮะๆๆ ^^'

Nayaya

Nayaya

FULL PROFILE