Silom Neighborhood : สุดสัปดาห์พาชิลล์ย่านสีลม

19 6

เย้ๆ กลับมาแล้วกับรีวิวพาเที่ยวอีกรอบ ครั้งนี้ไปไกลมากก ย่านสีลมเองค่ะ 55++ เริ่มเลยเนอะ

ซอยศาลาแดง

วิธีการมายังซอยศาลาแดง ลง BTS ศาลาแดง และสามารถเดินเข้าซอยหรือเลือกนั่งมอเตอร์ไซค์ ประมาณ 10 บาท หรือนั่ง MRT ลงสถานีสวนลุมพินี หรือ ถ้าขับรถก็เข้ามาจากทางตึกอื้อจือเหลียงก็ได้ค่ะ

1.Woof Pack Building

มาเริ่มกันที่แรกในซอยศาลาแดงกันก่อนเลยค่ะ เพราะในนี้มีร้านเก๋ๆ ที่แฮงก์เอาต์ดีๆ เยอะเลย ซึ่งถ้าช่วงวันธรรมดา ก็อาจจะแน่นๆ ไปด้วยมนุษย์ออฟฟิศ แต่ถ้าเป็นวันเสาร์-อาทิตย์ ช่วงที่เราไปก็จะชิลล์มากๆ เงียบดีค่ะ ถ้าใครชอบแบบไม่มีคน โบรู้สึกว่าแถวนี้เงียบดีกว่าย่านสุขุมวิทอีก และที่แรกที่มาก็คือ “Woof Pack Building” ค่ะ ซึ่งตั้งอยู่ที่ซอยศาลาแดง 1 ค่ะ ที่นี่ฮิปมากๆ เพราะว่าด้านในตึกก็จะประกอบไปด้วย

โรงหนัง 50 ที่นั่ง Bangkok Screening Room (BKKSR) ที่ฉายหนังนอกกระแส ซึ่งเดี๋ยวนี้หนังของ Documentary Club ก็เลือกมาฉายที่นี่ค่ะ

สตูดิโอจัดงานศิลปะอย่าง Space at Woof Pack ซึ่งก็มีทั้งภาพถ่าย งานศิลปะต่างๆ วนเวียนมาจัดแสดงให้ได้ดูกัน และ B Store ซึ่งก็เป็นคาเฟ่เล็กๆ มีเสื้อผ้าอะไรขายด้วย ที่จริงมาที่นี่ที่เดียวก็ชิลล์ได้ครบทุกอย่างแล้วล่ะค่ะ

2.Guss Damn Good

อยู่ติดกันเลยค่ะ กับตึก Woof Pack ร้านไอศกรีมชื่อดังอย่าง Guss Damn Good ซึ่งก็เป็นร้านเล็กๆ แบบไม่มีที่นั่งกินนะคะ เน้นซื้อไป Take Away ยืนกินหน้าร้านเอา แต่แป๊ปเดียวก็หมดค่ะ เพราะของเค้าอร่อยจริงๆ

รสชาติเค้าก็มีให้เลือกหลายแบบค่ะ ตามรูปเลย ยังไงลองไปทานกันดูเนอะ แล้วถ่ายรูปมาอวดกันค่ะ

3.Bitterman

ยังคงอยู่ที่ซอยศาลาแดง 1 ไม่หนีไปไหนไกลเลยค่ะ เดินออกมาอีกสักหน่อย โดยลองเสิร์ช Google Map ดูก็ได้นะ แถวนี้ยังมีร้านเด็ดอีก 1 ร้าน นั่นก็คือ Bitterman ค่ะ โดยก็เป็นร้านฮิปๆ บรรยากาศดี มีพื้นที่บริเวณคล้ายๆ เรือนกระจกรับแดด แต่ไม่ร้อนด้วย

ต้องขอโทษด้วยค่ะ ที่ร้านนี้ถ่ายรูปมาน้อยมาก เพราะลืมเลยบอกตรงๆ มัวแต่อยากนั่งชิลล์ๆ ซึ่งโบชอบมาก เพราะอย่างตอนกลางวันที่โบไป ก็มีดีเจมาเปิดแผ่นมิกซ์เพลงให้ฟังค่ะ ทานเมนูบรั้นซ์ง่ายๆ ส่วนตอนกลางคืนที่นี่ก็เป็นอีกหนึ่งที่แฮงก์เอาต์ดีๆ นะ คนต่างชาติมาใช้บริการค่อนข้างเยอะ มีดีเจหมุนเวียนกันมาสร้างสีสัน เริ่ดเลยค่ะ สำหรับชาวออฟฟิศ ยังไงหากอยากลองดูบรรยากาศอื่นๆ เพิ่มเติม ก็ลองไปดูได้ที่เฟซบุ๊กเค้านะคะ

4.Roastology Coffee Roasters

ร้านสุดท้ายแล้วสำหรับในซอยศาลาแดงนี้ค่ะ แบบครบทั้งดูหนัง ดูงานศิลป์ กินไอติม กินข้าว และดื่มกาแฟค่ะ ครบไหมล่ะ กับร้านที่ชื่อว่า Roastology Coffee Roasters ค่ะ เดินเยื้องๆ มาจากร้าน Bitterman ประมาณ 50 เมตรได้ คือใกล้กันมากๆ โดยที่นี่เป็นสตูดิโอกาแฟขนาดเล็ก มีที่นั่งไม่เท่าไหร่นะคะ แต่ก็ชิลล์ค่ะ

สำหรับเมนูแนะนำที่นี่ เห็นจะเป็นกาแฟมันม่วง สีม่วงๆ มันๆ รสชาติแปลกใหม่นี่แหละค่ะ บอกเลยว่าใครเป็นคอกาแฟ ก็ต้องมาลองทานดู ราคาก็ไม่แพงด้วย ส่วนวันเวลาเปิดทำการก็ จันทร์-ศุกร์ 7:30-17:00 น. ส่วนวันเสาร์ก็ 10:00-17:00 น. และอาทิตย์ 12:00-17:00 น. ค่ะ เช็คให้ดีนะ

ซอยพิพัฒน์

ย่านสีลมนอกเหนือจากซอยศาลาแดงแล้ว หากเดินไปทางซอยละลายทรัพย์หรือธนาคารกรุงเทพ สำนักงานใหญ่ ก่อนถึงตรงนั้น คุณก็จะเจอกับซอยพิพัฒน์ค่ะ ซึ่งในซอยนี้ก็มีร้านอร่อยเช่นกันค่ะ

Ciao Pizza

และร้านดังกล่าวที่เรามาทานกัน ก็ตั้งอยู่หน้าปากซอยแบบไม่ต้องเดินไกลค่ะ Ciao Pizza อีกเช่นเคยคือรูปน้อย เพราะมัวแต่ห่วงกิน แต่จากการสืบค้นคือร้านเป็นเครือเดียวกับ Water Library ซึ่งดูดี มีสไตล์แน่นอน อาหารอร่อยมั่นใจได้ค่ะ

ด้านในก็คุมโทน จะมืดๆ หน่อย ถ่ายอะไรไม่ค่อยชัด ตามสไตล์กล้อง iPhone งั้นข้ามไปเรื่องเมนูเลยล่ะกันค่ะ ซึ่งภาพที่เหลือไว้รูปเดียวก็คือรูปนี้แหละค่ะ สั่งเลยค่ะ อร่อยหมด แต่ที่แนะนำจริงๆ ก็เมนู Spaghetti A.O.P Salsiccia คือเส้นแบบอัลเดนเต้มาก ชอบๆ ใครมีเวลาก็ลองไปกันดูนะ ร้านเปิดทุกวัน 2 รอบค่ะ เช็คกันดีๆ ช่วงเช้า 11:00-14:00 น. และช่วงเย็น 17:00-22:00 น.

ถนนปั้น

ทิ้งทวนย่านสีลมกันที่ถนนปั้นหรือที่ใครหลายๆ คนรู้จักกันว่า ซอยวัดแขกนี่แหละค่ะ โบพามาไหว้พระก่อนกลับละกัน อาจจะไกลจากรถไฟฟ้าสักหน่อย แต่โบคิดว่าวันเสาร์-อาทิตย์ ก็น่าจะเดินมาได้เรื่อยๆ หรือถ้าขับรถมาช่วงสุดสัปดาห์ก็หาที่จอดง่ายๆ รถไม่ติดค่ะ ยังไงลองมาทำกิจกรรมแถวๆ นี้ดู นี่อยากจะลองรีวิวไปไกลถึงย่านบางรัก แต่ยังไม่ได้มีโอกาสได้ไปเลยค่ะ ใครไปมาแล้วก็มาแชร์ให้ฟังกันหน่อยนะคะ ว่ามีร้านไหนดี ที่ไหนควรเช็คอินบ้างแต่ที่แน่ๆ คราวหน้ากลับมาติดตามรีวิวย่านสุขุมวิทกันนะ อันนี้รูปน่าจะจุใจ ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน ขอเวลารวบรวมอีกหน่อยค่ะ ส่วนที่นึกได้อีกที่ก็ย่านสาทร ช่องนนทรี ตรงนี้ก็มีร้านเด็ดๆ เยอะ ขอเวลาไปหาที่เช็คอินก่อนนะคะ :)

_bboo_

_bboo_

FULL PROFILE