มาร์ค ( Mask) น้ำมันม้า คืออะไร แล้วดีไหม มาทดลองกันเลยยยย

7 2

าร์ค น้ำมันม้า คืออะไรวิวรู้สึกว่าน่าสนใจ เลยได้หามาทดลองใช้

วิวได้มีโอกาสทดลองใช้ มาร์คน้ำมันม้า ( horse-oil complex )น้ำม้าคือน้ำมันบริสุทธิ์ 100 % ที่สกัดจากโคนหางม้าและแผงคอของม้ามีส่วนประกอบของ Ceramine อยู่เป็นจำนวนมาก*Ceramine คืออะไร เซราไมด์ (Ceramide) เป็นสารจำพวกไขมัน หรือ ไลปิดชนิดหนึ่งที่มีชื่อว่า สฟิงโกไลปิด (Sphingolipid) โดยเป็นองค์ประกอบที่สำคัญของเยื่อหุ้มเซลล์ (Cell Membrane) ซึ่งมีหน้าที่ปกป้องเซลล์จากสิ่งแปลกปลอมภายนอก เซราไมด์ ถูกพบได้ที่ผิวชั้นบน ของหนังกำพร้า (Epidermis) โดยสร้างขึ้นภายในเซลล์ผิว (Keratinocyes) และปล่อยออกมาเมื่อเซลล์ผิวเคลื่อนที่สู่ผิวชั้นบน เซราไมด์ จึงเป็นสารตามธรรมชาติที่แทรกอยู่ระหว่างเคราติน (Keratin) ซึ่งเป็นองค์ประกอบหลักของผิวชั้นบนสุด เซราไมด์ เชื่อมเคราตินให้เรียงตัวกันเป็นระเบียบ ส่งผลให้ผิวทำหน้าที่เป็นเกราะป้องกันการสูญเสียน้ำของผิว เมื่อผิวขาด เซราไมด์ จึงเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ผิวแห้งกร้าน ผิวพรรณไม่สดใส

หน้าที่ของ เซราไมด์ (Ceramide)

• เป็นตัวเชื่อมให้เคราตินซึ่งเป็นองค์ประกอบหลักของผิวชั้นบนสุด ให้เรียงตัวกันอย่างมีระเบียบ
  • ช่วยให้ผิวแข็งแรง ปกป้องผิว และร่างกายจากการคุกคามของเชื้อโรค และสิ่งแปลกปลอม
  • ลดการสูญเสียน้ำของผิว ทำให้ผิวชุ่มชื้นเปล่งปลั่ง ช่วยลดการสูญเสียการอุ้มน้ำตามธรรมชาติ (Natural Moisturizing Factor)
  • ลดการสังเคราะห์เมลานิน หรือ เม็ดสีผิว ทำให้ผิวกระจ่างใสขึ้น

ผลเสียของการขาด เซราไมด์ (Ceramide)

• ทำให้เคราตินเรียงตัวไม่เป็นระเบียบ

• ทำให้ผิวอ่อนแอ เกิดอาการแพ้ และติดเชื้อได้ง่าย
  • ทำให้ผิวแห้งตึง แตกลาย ไม่สดใส
  • ทำให้ผิวมีริ้วรอย ร่องลึก
*อ้างอิงมาจาก https://www.greenclinic.in.th/ceramide.html

ฉะนั้นผู้ที่มีอายุมากขึ้น ฮอร์โมนลดลงจึงเป็นธรรมดาที่เซลล์ผิวจะทำงานและผลิตเซราไมด์ ได้น้อยลง ฉะนั้นอาจทำให้ผิวไม่เต่งตึง แห้งเหี่ยว ร่วงโรยตามวัยนอกจากวัยและอายุที่มากขึ้น ปัจจัยภายนอก เช่น แสงแดด ความเครียด ก็เป็นตัวกระตุ้นที่สำคัญในการทำให้เซลล์ผิวทำงาน และสร้างเซราไมด์ ได้ลดลงCeramine มีประโยชน์ต่อผิวพรรณ น้ำมันม้ามีคุณสมบัติหลายอย่างคล้ายน้ำมันธรรมชาติบนผิวหนังของเรา สามารถฟื้นฟูและซ่อมแซมผิวได้อย่างรวดเร็วช่วยชะลอวัย ลดการเกิดริ้วรอย ศาสตร์การชะลอวัยนี้เป็นสิ่งที่วิวกำลังสนใจอยู่เลยค่ะฉะนั้น การใช้มาร์คตัวนี้ สามารถช่วยบรรเทาปัญหานี้ได้และทำให้ผิวชุ่มชื่น ผิวแข็งแรงขึ้นการแพ้ต่างๆลดลง ผิวดูอิ่มน้ำมากขึ้นด้วยค่ะ

อธิบายถึงรายละเอียดกันแล้ว มาถึงวิธีการใช้กันเลยค่ามาร์ค 1 ชิ้นจะแบ่งเป็น 3 ส่วนนะคะ1. โฟมล้างหน้า2.แผ่นมาร์ค 1 แผ่น3. เซรั่มบำรุงหลังมาร์คเสร็จ

ล้างหน้าโดยใช้โฟมอันนี้เลยค่ะ แล้วล้างออกให้สะอาด

แกะ มาร์คหน้าออกจากซอง มาร์คของที่นี่จะชุ่มมากค่ะ แผ่นมาร์คเค้านุ่มดีค่ะแนะนำว่าควรเอาไปแช่เย็น พอมาร์คแล้วจะรู้สึกผ่อนคลายมากๆค่ะ มาร์คทิ้งไว้ 15–20 นาทีแล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาดนะคะ

หลังจากนั้น ทาด้วย night cream ครีมทาในตอนกลางคืนเค้ามีไนท์ครีมมาให้ แปลว่ามาร์คนี้ควรใช้ในตอนกลางคืนนะคะ 555หรือใครจะใช้เวลาไหนก็ไม่ว่า เอาที่ตนสะดวกเนอะ

ผลจากการใช้ ประมาณ 3 เดือน ผิวดูอิ่มน้ำมากขึ้น ผิวแข็งแรงขึ้นค่ะโดนมลภาวะหรือฝุ่นต่างๆก็แพ้น้อยลงค่าส่วนเรื่องการชะลอวัย (anti-aging) มันต้องใช้ในระยะยาวนะคะ วิวว่าจะทดลองใช้ไปเรื่อยค่ะ เพราะชอบมาก แต่งหน้าง่ายขึ้น และผิวดูเต่งๆอ่ะค่า

viewtorian

viewtorian

FULL PROFILE