เปิดหน้าสดรีวิว skincare routine ที่ช่วยเรื่องสิว ผิวขาดน้ำ รอยสิว รอยแดง รูขุมขนกว้าง มามะ มาดูกัน!!

17 7

เพราะความสวยรอไม่ได้.. หืมมมม เปิดมาก็สโลแกนโฆษณาเลย แต่จริงๆ แล้วที่ขึ้นต้นแบบนี้ เพราะวันนี้บีขนสกินแคร์ที่ใช้ในชีวิตประจำวันมารีวิวค่ะ ตั้งแต่ขั้นตอนแรก จนขั้นตอนสุดท้ายของใบหน้าเลย

เปลือยหน้าสดแป้ป อาจตกใจเป็นบางจังหวะ .__.

บอกก่อนว่าปัญหาผิวของบีคือ สิว (โดยเฉพาะใต้คาง) รอยสิว ซึ่งมีลักษณะแดงๆ จะอยู่ช่วงหน้าผากและคางค่ะ และรูขุมขน ที่จะกว้างในบางที ส่วนปัญหาอื่นๆ ไม่ค่อยมีค่ะผลิตภัณฑ์ที่บีเลือกใช้ส่วนใหญ่เลยจะเป็นพวกผลิตภัณฑ์ที่ตอบโจทย์เรื่องสิว รอยสิว รูขุมขน ผิวชุ่มชื้นค่ะ

มาดูแต่ละตัว ตามขั้นตอนกันเลย

อันดับแรก บีจะใช้โทนเนอร์ค่ะ Acqua Alle Rose Tonico Rinfrescante โดยใช้คู่กับสำลี 

บรรเลงลงไปที่หน้าเราแบบเบาๆ ว่ากันว่า โทนเนอร์จะช่วยปรับสภาพผิวเราให้มีความเป็นกรดหน่อยๆ ซึ่งเป็นผิวตามธรรมชาติของเรา เพื่อรับกับการบำรุงที่ดีในขั้นตอนอื่นๆ ทำให้ครีมต่างๆ ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพมากขึ้นค่ะ

โทนเนอร์ตัวนี้เป็นของฝรั่งเศสค่ะ โดยส่วนตัวใช้แล้วรู้สึกว่ากลิ่นไม่ออกเป็นแอลกอฮอล์รุนแรง ใช้แล้วไม่แสบหน้า และโดยส่วนตัวบีไม่แพ้หรือระคายเคืองค่ะ

biotherm life plankton essence นี่ก็เป็น My Fav ไม่รู้ว่ารีวิวไปกี่รอบแล้ว ช่วยเรื่องสิวได้ดีค่ะ รูขุมขนก็เอาเรื่องงงง

บีจะใช้ต่อจากโทนเนอร์ โดยการเทใส่มือ แล้วขยี้ๆ มือไปมา จากนั้นก็ตบลงที่หน้าดังเพลี๊ยะเลย หืมม ล้อเล่นค่ะ ตบเบาๆ ให้ทั่วใบหน้าก็พอแล้ว

Fiit Skin Natural Activated Stem Cellular Acne Serum หลังจากนั้นก็ตามด้วยเซรั่มค่ะ เซรั่มไข่ขาว ชาโคลตัวนี้เข้มข้นมาก บีเลยจะเน้นทาบางๆ ที่ผิวพอค่ะ ตัวนี้จะเน้นๆ ที่เรื่องสิว และรอยสิวค่ะ

อีกเรื่องที่ดีงามของเจ้าเซรั่มไขข่าวตัวนี้คือ ช่วยล้างสารพิษในผิว ไม่ว่าเราจะเจอสารพิษ สารเคมี สเตียรอยด์ บลาๆ ตัวนี้ก็จะไปดึงสารพิษเหล่านั้นออกจากผิวค่ะ บีเลยชอบใช้ เพราะรู้สึกว่าเรามีสารเคมีต่างๆ ตกค้างในผิวเยอะมาก อย่างครีมกันแดดหรือเครื่องสำอางต่างๆ ที่เราใช้ ยังไม่รวมถึงสารพิษต่างๆ ระหว่างวันด้วย ถ้าเราไม่เอาออกสะบ้าง ผิวก็จะรับการบำรุงใหม่ๆ ได้ยาก 

อีกอย่างที่ชอบคือส่วนผสมของเค้าจะมาจากธรรมชาติทั้งหมดเลย เลยเน้นไปที่ความปลอดภัยมากๆ นั่นเอง ตัวนี้บีจะหยดเซรั่ม วนกระจายให้ทั่วฝ่ามือแล้วก็ตบๆ กดๆ ลงบนผิวทั่วใบหน้าค่ะ

Flora White Perfect Cream มาต่อกันด้วยครีม หลังจากทาเซรั่มไปแล้ว บีก็จะลงครีมต่อค่ะ

เพื่อเพิ่มความชุ่มชื่นให้ผิวนั่นเอง ตัวนี้ก็วอร์มใส่มือเบาๆ แล้วเกลี่ยลงใบหน้านะคะ ตัวนี้ก็จะช่วยเรื่องสิว และความชุ่มชื้นเช่นกันค่ะ ตัวนี้มีสารกระตุ้นการสร้างคอลลาเจนด้วย ทำให้ผิวนุ่มๆ

Shiseido Aqualabel Whitening Jelly Essence ตัวนี้เพิ่งสอยมาตอนไปเที่ยวญี่ปุ่น เพราะเพื่อที่เป็นแอร์แนะนำ ก็ต้องเชื่อเค้าหน่อยเนอะ 

เพราะแอร์ผิวจะขาดความชุ่มชื่นมากๆ เลยน่าจะมีผลิตภัณฑ์ดีๆ เยอะ บีจะใช้เจ้าตัวนี้หลังจากทาทุกอย่างหมดแล้ว เป็นการปิดท้ายนั่นเองค่ะ

เนื้อครีมเป็นเจลลื่นๆ ทาแล้วเย็นสบายผิวมากเลย และบีก็ชอบใช้ตัวนี้เวลาขี้เกียจทาครีมเยอะๆ ด้วย ทาเพรียวๆ แล้วแต่งหน้าเลย หรือบางทีก็จะหยดเซรั่มไข่ขาวตัว Fiit Skin มาผสมสักหน่อย ให้หน้าชุ่มชื้นขึ้นค่ะ

Neutrogena Hydro Boost Eye Roll On  ตามมาด้วยสกินแคร์ที่ดูแลผิวรอบดวงตาบ้าง 

บีเป็นคนหนักหนากับดวงตามาก เพราะเป็นภูมิแพ้ เป็นแบบจริงๆ จังๆ อากาศเปลี่ยนก็แพ้ ตัวอะไรกัดก็แพ้ 555 ค่อนข้างหนักหนา และเส้นเลือดตาจะคล้ำ แบบชัดเจน ตัวนี้ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง พวกรอยคล้ำ ริ้วรอย เจ้าตัวนี้จะเป็นหัวลูกกลิ้ง แช่เย็นแล้วมากลิ้งที่ตา มันก็จะฟินๆ หน่อย

Himalaya Under Eye Cream ตัวสุดท้ายก็มา ตัวนี้เห็นคนแชร์ในเฟสเยอะมาก ว่าช่วยลดรอยคล้ำใต้ตา

ส่วนตัวบีว่าเฉยๆ (หรือบีอาจจะหนักหนาขั้นสุดท้าย จนเอาไม่อยู่55) แต่ด้วยราคา และการให้ความชุ่มชื้น จัดว่าดีย์!! ตัวนี้ให้ความชุ่มชื้นดีมากค่ะ เป็นอะไรที่บีใช้ทุกวัน จนติดแล้วก็ว่าได้ โดยจะลงหลัง Neutrogena Hydro Boost Eye Roll On  เพราะเจ้าตัวนี้จะไม่ค่อยชุ่มชื้นเท่าไหร่ แต่ Himalaya Under Eye Cream แอบรู้สึกว่าผิวใต้ตาดูมีน้ำมีนวลขึ้นค่ะ

หมดแล้วววอันนี้เป็นรุปแบบคลิปวิดีโอค่ะ

ทั้งหมดนี่ก็เป็นสกินแคร์ที่บีใช้อยู่ ใช้มาสักพักก็รู้สึกว่าผิวดีกว่าช่วงก่อน อีกเหตุนึงน่าจะเป็นเพราะเรานอนเยอะขึ้นด้วย เลยทำให้รู้สึกว่าอาการหน้าแห้ง ผิวแพ้ง่าย เริ่มจะหายไปแล้ว โดยเฉพาะสิว และรอยสิว ช่วงนี้ก็ลดลงไปมากๆ เลยค่ะใครหาทางแก้เรื่องพวกนี้อยู่ ก็ลองสอยๆ ตามบีได้ เพราะแต่ละตัวก็ราคาไม่แพงเลย (แต่ใช้งานได้ดีย์!!)

Bebe Kim

Bebe Kim

สวัสดีค่ะทุกคน
ชื่อ "บีบี" ค่ะ เป็นคนชอบเรื่องความสวยความงามมาก เรียกว่าเสพติดเลยดีกว่า
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องผิว เรื่องแต่งหน้า บางทีก็ลามๆ เสียเงินไปเยอะค่ะ เขินนน 555
ตอนนี้บีอาศัยอยู่ที่ฮ่องกงค่ะ (แต่ก็กลับไทยทุกเดือน เพราะคิดถึงอาหารและเพื่อนๆ รวมถึงครอบครัวนั่นเอง แหะๆ) มีลูกชายตัวเล็กๆ 1 คน ชื่อน้องเจคอปค่ะ
ตอนนี้ก็เป็นคุณแม่มือใหม่ ใช้ชีวิตคูลๆ (ปนเหนื่อย) ไปวันๆ และถ้าวันไหนว่างๆ ก็จะมาเขียนกระทู้แชร์เรื่องราวต่างๆ ให้เพื่อนๆ Jebanista อ่านกันค่ะ

ถ้าใครอยากติดตามบีในรูปแบบวิดีโอ ก็สามารถไปที่ https://www.youtube.com/user/BebeSoonyata ได้นะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ^^

FULL PROFILE