[review] SOLA Primer Teint Foundation + Cunning Cushion Blusher ดีมากเวอร์ทำไมเราพึ่งเจอกัน

17 5

สวัสดีค่าา ห่างหายกันไปนานเลยวันนี้เรามี 2 items เจ๋ง ๆ มานำเหนอให้เพื่อน ๆ ชาว Jeban ได้รับชมกันนั่นก็คือ

♡ SOLA Primer Teint Foundation spf 20 ♡และ♡ SOLA Cunning Cushion Blusher ♡

แพคเกจสวยงามน่าใช้สุด ๆ และเราเลยคุมโทนสีม่วงไปด้วยกันนะคะ

เราจะไม่พูดอะไรมาก มาดูกันที่ตัวแรกกันเลยดีกว่า♡ SOLA Primer Teint Foundation spf 20 ♡

เราใช้สี 20 (มีทั้งหมด 3 สีนะ 10 20 30)

ปริมาณ 30 ml

ราคาเต็ม 850 บาท (แอบกระซิบว่าใน shopee official shop ลดราคาอยู่นะ เหลือ 595 บาท)

เนื้อสัมผัส : เนื้อข้นกว่า BB แบบซองที่มีขายใน 7-11 แต่ยังคงมีความเหลวอยู่

ทำให้เกลี่ง่ายเวอร์ และงงมากว่านางเซตตัวเร็วได้ยังไง ในเมื่อนางไม่หนืดอ่ะ

รองพื้นตัวนี้เป็นเนื้อแมทนะ แต่ยังคงให้ความเป็นผิวอยู่ คือไม่หนาเกินไป 

ไม่หนักหน้าเลย เราลงซ้ำๆ ตรงที่เป็นรอยแดงด้วยนะ แต่ยังปิดไม่มิดเท่าไหร่

เราหน้ามันใช้แล้วชอบ ไม่ตกร่องรูขุมขนขนาดเราไม่ได้ใช้ primer ก็รอดนะจ้ะ

มาในรูปแบบหัวกดปั้ม ๆ แบบนี้ ใช้งานง่าย สะดวก รวดเร็วปู๊ดป๊าด

สีนางเป็นโทนเหลืองนะปกปิดรอยแดงที่เราเอาทิชชู่เช็ดไว้ + รอยเส้นเลือดได้โอเคอยู่นะ

มาดูความปกปิดกันบ้าง การปกปิดอายไลน์เนอร์ของนางอาจจะปิดไม่หมด แต่ในความเป็นจริงรอยดำบนหน้ามันก็ไม่ได้เข้มขนาดนี้นาเราใช้ collection concealer เบอร์ 3 ในการปิดรอยแดง รอยดำกลบมิดจริง

ความปกปิดบนใบหน้าของเรา ก็เอาอยู่ในระดับนึงเราใช้รองพื้นลงซ้ำ ๆ ไปด้วยนะ แต่ยังไม่มิด ค่อยใช้ concealer ปิดเอา

◦ ความคุมมัน+ติดทน : เราเซตด้วยแป้งโปร่งแสงศรีจันทร์ ตรงจมูกจะมันก่อนที่อื่นเลย

แต่หน้าแก้มมันช้าลงนะ ใช้ทิชชู่ซับก็แอบมีสีเนื้อติดมาบ้าง แต่มันไม่หลุดจากหน้า ถือว่าโอเค ผ่าน

เวลาเหงื่อออก+ความมันบนหน้านิด ๆ โอ้วมันสวยนะเธอ55555 มันดูวาว ๆ ดีอ่ะ

◦ ข้อดี : เป็นสีโทนเหลือง เกลี่ยง่าย ใช้มือยังง่ายเลย ติดทน+คุมมันกลาง ๆ เกือบดี

สำหรับคนหน้ามันอย่างเรา ไม่อุดตุน ไม่ตกร่องรูขุมขน ไม่แพ้

◦ ข้อเสีย : มีให้เลือกแค่ 3 สี ถึงแม้จะเป็นโทนเหลือง ถ้าสาวผิวเข้มมากเบอร์เข้มสุดอาจจะเกือบไม่รอด

ราคาถ้าตอนไม่ลด สำหรับนักศึกษาแบบเรา เราว่าแอบแรงไปนิด

แต่ถ้าตอนลดแล้ว เอาไปเลย 8 ผ่าน

ขอจบตัวแรกไว้แค่นี้ก่อน รูปเต็มหน้าจะอยู่ท้ายกระทู้น้าใครใจร้อนเลื่อนลงไปดูได้เลยจ้า

ตัวที่ 2 ของเราก็คือ♡ SOLA Cunning Cushion Blusher ♡

สี Coral (นางมี 2 สีนะ อีกสีนึงคือ Pink)

ปริมาณ 12 กรัม

ราคา 450 บาท (แอบกระซิบอีกว่าใน shopee ลดราคาอยู่เหลือ 299 บาท)

ครีมบลัชในตลับคูชั่น งงมะ อย่างงเพราะเราก็งงมาแล้ว55555

เป็นเนื้อครีมที่นุ่มมากกกก ใช้พัฟกด ๆ ไปเนื้อจะบุ๋มละเนื้อไม่แมทนะ ออกจะวาวนิดหน่อย เราหน้ามันใช้ได้ไม่มีปัญหา

ตลับเป็นสีม่วงโอมมะลึกกึ๊กกึ๊ยสุด ๆ และเงาด้วยสะท้อนไม่เกรงใจไฟเราเลย55555

เปิดเข้ามาก็จะเจอตลับที่เหมือนคูชั่นเป๊ะ แต่จะตลับเล็กกว่า มีกระจกด้วยนะ

พอดึงพลาสติกออกก็จะเจอเนื้อครีมบลัชหน้าตาแบบนี้เลยสีพีชสวยไหมจ้ะะ

มาดูสวอทที่แขนกันก่อน อันนี้เราใช้นิ้วนะ ถ้าใช้นิ้วต้องลงหลายรอบหน่อยแนะนำให้ใช้พัฟดีกว่า สีสวยมากอ่ะ

มาดูสวอทที่แก้มกันบ้างงง เราลงรองพื้น sola แล้วนะได้แก้มที่ดูสดใสเป็นธรรมชาติเหมือนก้นเด็กเวอร์ ชอบมากกกกกกปล.ที่เราลงแก้มบริเวณกว้างขนาดนั้นเพราะต้องการให้เห็นสีชัดไงแกรรร

◦ ข้อดีของเนื้อแบบนี้คือมันจะเป็นธรรมชาติมาก ถ้าทาบาง ๆ นี่นึกว่าแก้มชมพูตั้งแต่เกิด

ถ้าอยากให้แก้มก็ตบเพิ่มเข้าไปค่ะ ติดทนกลาง ๆ สีมีอ่อนลงบ้าง แต่ไม่หายไปหมด

มันไม่เยิ้มเราถือว่าโอเค 3 ผ่านไปเลยค่าา

◦ ข้อเสียคือถ้าสาว ๆ ผิวเข้มมากอาจจะใช้แล้วกลืนกับผิวนะ แต่ถ้าต้องการความเป็นธรรมชาติ

เราว่าโอเคเลยแหละ

และแล้วขั้นตอนการ make up ก็มาถึงค่ะ แต่งเสร็จแล้วก็เป็นเช่นนี้เลย

เชื่อแล้วว่า make up เปลี่ยนจากผีให้เป็นคน55555

จบไปแล้วกับการรีวิว 2 items เด็ด ๆ นะคะ หวังว่าเพื่อน ๆ จะชอบกันน้าใครลองใช้แล้วเป็นยังไงกันบ้าง คอมเม้นบอกเราหน่อยนะ ๆขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันนะค้า แล้วเจอกันใหม่กระทู้หน้านะ

จุ้บบบ ♡

aispdiary

aispdiary

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ชาว Jeban ทุกคน
ชื่อไอนะคะ ปีนี้อายุ 25 ปีแล้วค่าา

FULL PROFILE