How to แต่งหน้าให้เราเป็นคนเพอร์เฟ็กต์ระดับหนึ่ง (อยากแต่งเป็นFour แต่ออกมาเป็นFive) 55555 แบบนี้ก็ได้หรอ

12 10

สวัสดีค่ะทุกคน  นะโม Emilymo. เองค่ะก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ที่มาแต่งหน้าลุคนี้ ไม่มีเจตนาล้อเลียน หรืออะไรนะคะ

แต่ช่วงที่ผ่านมา กระแส#เราก็เป็นคนเพอร์เฟ็กต์ระดับหนึ่ง มันมาแรงจริงๆค่ะ

เราก็ไม่ได้เสพดราม่าอะไรหรอก แต่ว่าได้ดูคุณโฟร์ มาออกรายการClub Friday

แล้วรู้สึกชอบลุคนี้มากๆ เป็นลุคแบบ น้อยแต่มาก เรียบแต่โก้ แต่งตามไม่ยากก็เลยเลือกที่จะนำลุคนี้มาแต่งให้เพื่อนๆดูค่ะ มันก็ไม่ได้เหมือนมากนะคะอย่างที่บอกแหละ จะแต่งFour ดันกลายเป็น Five แต่ก็พอถูๆไถๆไปได้เนอะไปดูกันค่ะว่าแต่งยังไง

• เริ่มจากลงไพรเมอร์ให้ทั่วใบหน้าก่อนนะคะ โดยเราจะแต้ม5จุด และเกลี่ยให้ทั่วใบหน้า
  • จากนั้นลงรองพื้น ของเราจะใช้2เบอน์ผสมกันนะคะ เนื่องจากสีนึงขาวไป สีนึงคล้ำไป เมื่อผสมได้สีที่พอดีแล้วก็ลงให้ทั่วใบหน้าเลยค่ะ

• ลงคอนซีลเลอร์สีสว่าง บริเวณใต้ตา สันจมูก หน้าผากและบริเวณที่เราต้องการไฮไลท์นะคะ
  • และลงคอนซีลเลอร์สีพอดีหรือเข้มกว่าผิวนิดหน่อย ในบริเวณที่เราต้องการการปกปิด ของเราจะมีรอยสิวบริเวณหน้าผาก และแก้มค่ะ 
  • จากนั้นก็เกลี่ยคอนซีลเลอร์ให้เนียนกลืนกับผิว ใครถนัดใช้นิ้ว หรือใช้แปรงก็ตามสะดวกเลยจ้า

• เซ็ททุกอย่างด้วยแป้งฝุ่นนะคะ เราเป็นคนหน้ามันเลยเลือกใช้พัพลงแป้ง แต่ใครหน้าแห้งหรือผิวไม่มันมาก จะใช้แปรงก็ได้ค่ะ จะได้ความบางเบามากกว่า
  • จากนั้นก็มาคอนทัวร์เก็บกรอบหน้ากันเลย แต่ลุคนี้จะไม่เข้มมากนะคะ เน้นให้ธรรมชาติ แค่ดูมีเงาก็พอ
  • อย่าลืมคอนทัวร์จมูกด้วยน้า 

• มาแต่งตากันดีกว่า เราเริ่มจากใช้สีน้ำตาลกลาง จะเข้มกว่าผิวแค่นิดเดียว โดยคัดไปบริเวณเบ้าตาของเรา และเกลี่ยเหนือเบ้าตานิดหน่อย 
  • จากนั้นใช้สีน้ำตาลที่เข้มขึ้น ทาบริเวณเบ้าตา โดยเน้นแค่ช่วงหางตา ให้ตาดูลึก และเบ้าตาชัดมากขึ้นค่ะ
  • ตบท้ายด้วยการใช้สีชมพูชิมเมอร์ ทาลงบริเวณเปลือกตาใต้เบ้าตาทั้งหมด เพื่อให้ชั้นตาของเราดูสว่างโดดเด่นมากขึ้น 

• กรีดอายไลเนอร์ได้เลยค่ะ แต่ว่าลุคนี้จะไม่วิงหางนะคะ คุณโฟร์จะกรีดตาให้ตาดูตกๆนิดนึง เราก็กรีดตามเลย และกรีดเชื่อมมาที่ตาล่างด้วยนิดนึงนะคะ นิดเดียวพอ บางๆ จะช่วยให้ตาดูแบ๊วมากขึ้น 
  • ใช้อินเนอร์ไลเนอร์กรีดตาด้านในให้คม และดำสนิท ส่วนตาล่างเขียนในเส้นน้ำตา จากหางตามาถึงแค่ปลายตาดำนะคะ ไม่ต้องลากมาถึงหัวตาน้า จะช่วยให้ตาดูโตขึ้นค่ะ 
  • และใช้อายแชร์โดวสีน้ำตาลเข้มระบายที่โคนขนตาล่าง จากหางตามาถึงปลายตาดำเช่นกันค่ะ
  • จากนั้นก็ดัดขนตาได้เลย

• หลังจากดัดขนตา เราก็ปัดมาสคาร่าทั้งขนตาบน และขนตาล่างได้เลยค่ะ
  • จากนั้นก็ติดขนตาปลอม แต่ลุคนี้คุณโฟร์ขนตาค่อนข้างเบา ดูธรรมชาติมากๆ เราก็เลือกเบอร์ที่ธรรมชาติๆหน่อยค่ะ แต่ต้องขอโทษจริงๆเราจำเบอร์ไม่ได้ เป็นของบอกต่อค่ะ 

• มาเริ่มเขียนคิ้วกันเลย ขออภัยที่ไม่ได้กันคิ้วนะคะ กำลังไว้ขนคิ้วเพื่อจะทำฮาวทูกันคิ้วค่ะ 555 คิ้วคุณโฟร์จะสีอ่อนเพราะสีผมค่อนข้างอ่อนนะคะ แต่ของเราผมดำ เลยจะขอเขียนคิ้วสีเข้มๆน้า 
  • เราจะวาดโครงด้านนอกก่อนนะคะ ให้ได้ทรงคิ้วที่เราต้องการ
  • ต่อด้วยการระบายสีด้านใน โดยเราจะระบายสีเข้มที่หางคิ้วก่อน ระบายย้อนเส้นขนคิ้วเข้ามา
  • ค่อยๆเกลี่ยสี จากหางคิ้วมาหัวคิ้ว โดยหัวคิ้วจะใช้สีอ่อนระบาย แต่เนื่องจากขนคิ้วเราสีเข้ม มันก็จะไม่ได้เห็นชัดว่าหัวคิ้วมันอ่อนนะคะ ถ้าใครอยากให้สีอ่อนกว่านี้ ใช้มาสคาร่าคิ้วปัดก็ได้จ้า

• เก็บความเรียบร้อยของคิ้วโดยการใช้คอนซีลเลอร์และแปรงหัวแบนๆมาเก็บขอบนะคะคิ้วจะได้มีความเป๊ะและคมมากขึ้นค่ะ
  • จากนั้นก็มาปัดแก้มกันเลย จากที่ดู คุณโฟร์ปัดแก้มอ่อนมาก แทบจะไม่เห็นสีแก้ม เราเลยเลือกสีที่ปัดแล้วเบาๆ โดยจะปัดเน้นที่โหนกแก้มมากกว่าหน้าแก้มนะคะ แค่ให้พอมีสีไม่ต้องเข้มมากค่ะ

• สุดท้ายแล้ว มาทาลิปกันค่ะ เราทาหนึ่งรอบทั่วริมฝีปาก และใช้กระดาษทิชชู่มาเม้มปาก เพื่อเอาความวาวของลิปสติกออกไป แต่ใครมีลิปที่เนื้อแมท ก็ใช้ได้เลยนะคะ เนื้อแมทที่เรามีมันดันเป็นสีอื่น ก็เลยต้องใช้วิธีนี้น้า

และนี้ก็คือฟินิชลุค เสร็จแล้วววว!ก็หวังว่าเพื่อนๆคงจะชอบนะคะ จริงๆก็ไม่ได้แต่งหน้าเก่ง แต่ลุคนี้แต่งตามง่าย จริงๆถ้าเปลี่ยนสีปากเป็นชมพู หรือนู้ดก็เป็นลุคที่สุภาพ และแต่งได้ทุกโอกาสน้า ถ้าเพื่อนๆชอบก็ฝากกดไลค์ กดติดตามให้ด้วยนะคะส่วนรายละเอียดเครื่องสำอางที่ใช้ว่ามีอะไรบ้างไปดูกันเลยค่ะ

Emilymo

Emilymo

นะโม EmilyMo.
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน เราก็ชะนีบ้าแต่งหน้าคนนึงนี่แหละค่ะ ชอบซื้อเครื่องสำอาง เพราะเป็นคนชอบสีสัน อะไรที่แพคเกจสวยตะเสียเงินง่ายเป็นพิเศษ คุณภาพค่อยว่ากัน ชอบสะสมของสวยๆค่ะ
โมเป็นมนุษย์สิว ผิวมัน ผิวระคายเคืองง่าย ขาดน้ำสุดๆ และรูขุมขนกว้างมากจ้า

FULL PROFILE