11 ทริค โพสต์รูปลงโซเซียลยังไง ไม่ให้โป๊ะ!!

25 7

เพื่อนๆ คนไหนติดโซเชียลหนักบ้าง แบบที่ต้องโพสต์สเตตัสไม่ให้ขาด ต้องระวังด้วยกันด้วยนะคะ เพราะนอกจากเราจะเล่นโซเชียลเพื่อความบันเทิงแล้ว ยังต้องระวังการโพสต์ข้อความหรือรูปภาพไม่ให้โป๊ะ ไม่ก่อดราม่า ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น เพราะเดี๋ยวนี้บางบริษัทเค้าก็ดู Facebook ของผู้สมัครกันด้วยนะ ว่าโพสต์ข้อความแบบไหนลงโซเซียลกันบ้าง

วันนี้เราจีงมี 11 ทริค โพสต์รูปลงโซเซียลแบบไม่โป๊ะ!! มาแนะนำสาวๆ กันว่าแบบไหนควรโพสต์ แบบไหนไม่ควรโพสต์ หรือถ้าต้องการจะโพสต์ควรทำอย่างไรบ้าง ไปดูกันเลยค่า

1. ไม่แอบถ่ายรูปบุคคลอื่น

ในยุคที่สมาร์ทโฟนอยู่ใกล้มือเราแบบนี้ เห็นอะไรก็ขอแชะรูปไว้สักหน่อย หรือถ่ายวิดีโอเก็บไว้แชร์ลงโซเซียล ยิ่งเป็นเรื่องดราม่านะ หื้มมมม!! สาวๆ คนไหนชอบทำแบบนี้ หยุดเลยนะคะ เพราะว่าการแอบถ่ายรูปหรือคลิปคนอื่นเนี่ย ถือเป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของผู้อื่นได้นะคะ 

ย้อนกลับไปเมื่อหลายปีก่อน ช่วงที่ฮิตถ่ายรูปผู้ชายสาย ฝ. กันสุดๆ มีคนถ่ายรูปผู้ชายคนหนึ่งที่อยู่กับแฟนลงโซเชียล แล้วมีการวิพากษ์วิจารณ์ถึงแฟนของเค้าในแง่ลบตามมาในวงกว้าง เรียกได้ว่าสร้างความทุกข์ใจแก่ผู้เสียหายสุดๆ ซึ่งเรื่องราวแบบนี้บางเคสก็จบลงด้วยการขอโทษกันไป แต่ถ้าไม่ยอมความกัน งานนี้ฟ้องเสียแค่เสียหายได้เลยนะจ๊ะ

2. ขอยืมรูปมาต้องให้เครดิต

สาวๆ รู้มั้ยคะว่า รูปถ่ายถือเป็นผลงานที่มีลิขสิทธิ์ สามารถซื้อ-ขายกันได้ หากเราต้องการที่จะ Copy รูปถ่ายที่เราไม่ได้ถ่ายเองมาโพสเนี่ย เราควรใส่เครดิตที่มาของภาพด้วยนะจ๊ะ หรือ แม้แต่การไม่ตัดลายน้ำของรูปที่ Copy มา ออกด้วยจ้า

3. ทะเบียนรถไม่ใช่เลขเด็ด!!

หลายคนอาจมองว่าเรื่องป้ายทะเบียนรถเนี่ย เป็นเรื่องเล็กๆ โดยเฉพาะหากเป็นรูปรถของเราแล้วละก็ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่บอกเลยว่าไม่ควรสุดๆ ค่ะ เพราะอาจจะมีผู้ไม่หวังดีแอบสวมทะเบียน หรือนำรถของเราไปแอบอ้างได้นั่นเองค่า วิธีการที่ง่ายที่สุดก็คือ เซ็นเซอร์ป้ายทะเบียนนั่นเอง หรือหากอยากถ่ายรูปรถก็ควรหามุมสวยๆ ที่ไม่เห็นป้ายทะเบียนแบบนี้ก็ได้นะเอ้อ

4. ไม่ควรลงรูปเบบี๋นะจ๊ะ

แหมม เด็กน้อยนี่ทำอะไรก็น่ารักไปหมด ไม่ว่าจะกิน จะนอน จะเล่นอะไรก็ตาม คงไม่แปลกที่เหล่าคุณแม่จะอยากลงรูปลูกน้อยในโซเซียลกันบ้าง แต่บอกเลยค่ะว่าเรื่องแบบนี้เหมือนดาบสองคม อย่างกรณีของแม่โอป (คุณ โอปอล์ ปาณิสรา อารยะสกุล) เคยเล่าว่าส่วนตัวก็ชอบลงรูปลูกๆ ในโซเชียลไว้เป็นเหมือนไดอารี่ จนมีคนแปลกหน้ามาหาถามหาเด็กๆ ถึงหน้าบ้าน โห ไม่ปลอดภัยสุดๆ และที่ไม่ควรเป็นอย่างยิ่งคือ การลงรูปนู๊ดของเด็กๆ ก็แหม ถ้าน้องๆ โตขึ้นมาต้องเขินอายแน่ๆ เลยนะแม่จ๋า

5. ไม่ถ่ายรูปผู้ป่วยนะคะซิส!!

การถ่ายรูปผู้ป่วยถือเป็นเรื่องผิดกฎหมายนะคะ เพราะเป็นสิทธิของผู้ป่วย จะเป็นญาติ หรือใครก็ไม่สามารถถ่ายได้ นอกจากตัวผู้ป่วยจะเป็นคนถ่ายเองเท่านั้น ก็แหมขนาดข้อมูลคนไข้คุณหมอยังไม่สามารถเปิดเผยให้คนอื่นๆ รับรู้ได้เลย อ่ะรู้แบบนี้เวลาจะไปเยี่ยมเพื่อนที่โรงพยาบาล ก็ต้องระวังด้วยนะคะซิส

6. ไม่โชว์ตั๋วเครื่องบิน แค่เช็คอินก็พอ!!

เรื่องใกล้ตัวที่สาวๆ หลายคนมองข้ามก็คือ การถ่ายรูปตั๋วเครื่องบินนั่นเอง ก็แหม นานๆ จะได้บินไปไกลๆ ก็อยากจะบอกชาวโซเชียลกันบ้าง แต่บอกเลยนะคะว่าอันตรายกว่าที่คิด !! เพราะว่าในตั๋วเครื่องบินมีรายละเอียดมากมายที่ผู้โดยสารแบบเราไม่รู้ ยิ่งถ้าถ่ายติดแถบบาร์โค้ดแล้วล่ะก็ ยิ่งควรระวัง เพราะหากมีผู้ไม่หวังดีสแกนบาร์โค้ดและเข้าไปยกเลิกเที่ยวบิน แบบนี้ก็ไม่ดีเลยใช่มั้ยละ เอาเป็นว่าถ้าไปฝรั่งเศสไม่ต้องถ่ายรูปตั๋วหรอก ถ่ายคู่กับหอไอเฟลเริศกว่าเยอะค่าา

7. ให้ความสวยงามอยู่กับท้องทะเล

ถ้าสาวๆ ยังคงจำกันได้เมื่อหลายปีก่อนมีข่าวนักท่องเที่ยวถ่ายรูปกับปลาดาวโพสต์ลง Instagram ซึ่งเป็นการทำร้ายสิ่งมีชีวิตในท้องทะเล และแนวปะการังที่สวยงามนั่นเอง ซึ่งคดีนี้ก็โดนปรับกันไปตามระเบียบ แต่สิ่งที่เสียหายที่สุดคงเป็นระบบนิเวศน์ทางทะเลของเรานี่แหละ เอาเป็นว่าช่วยกันรักษาปลาทะเลและปะการังสวยๆ เอาไว้ดีกว่านะจ๊ะ

8. ไม่ก็คือ ไม่!

ตามเที่ยวสถานที่ต่างๆ อย่างจุดชมวิว หรือจุดเสี่ยงอันตราย ริมน้ำตก หรือหน้าผาสูงชัน มักจะเห็นป้ายห้ามถ่ายภาพติดเอาไว้ เพื่อป้องกันอันตราย อุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ ก็ไม่ควรฝ่าฝืนนะคะ หรือในสถานที่ที่มีป้ายห้ามถ่ายภาพติดใว้อย่างในพิพิธภัณฑ์ เราก็ควรที่จะเคารพป้ายนะคะ เพราะบางทีสิ่งของเหล่านั้นอาจจะถูกออกแบบมาให้มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ห้ามลอกเลียนแบบ หรือมีลิขสิทธิ์ที่ห้ามเผยแพร่นั่นเองค่า

9. รูปบางรูปต้องมีสติในการแชร์

ขอยกตัวอย่างรูปที่ต้องคิดสักนิดก่อนจะกดไลค์ กดแชร์ นั่นก็คือ รูปภาพอุบัติเหตุนั่นเอง บางครั้งแหล่งข่าวก็ไม่ได้เซ็นเซอร์ภาพผู้เสียหาย , ผู้เสียชีวิต หรือแม้กระทั่งป้ายทะเบียน หากสาวๆ พบเห็นภาพแบบนี้ ไม่ควรกดไลค์หรือกดแชร์นะ ถือเป็นการให้เคารพผู้เสียหายก็แล้วกันนะจ๊ะ หรือบางภาพที่แชร์ต่อๆ กันมาในโซเชียล ก็ควรจะตรวจสอบให้ดีก่อนแชร์ต่อ จะได้ไม่เป็นส่วนหนึ่งของการส่งต่อข้อมูลแบบผิดๆ ออกไปนะคะ

10. ไม่เช็คอินพร่ำเพื่อ

สาวๆ อย่างเราจะไปเที่ยวไหนก็อยากเช็คอินกันเป็นธรรมดาใช่มั้ยล่ะ นานๆ ทีอันนี้ไม่ว่ากัน แต่สาวๆ บางคนเนี่ยเช็คอินทุกที่ ทุกเวลา อยู่บ้าน ไปตลาด ไปทำงาน แบบนี้มันจะเสี่ยงอันตรายได้นะคะซิส !! เดี๋ยวนี้เราก็เห็นข่าวกันบ่อยๆ ว่าถ้าจะตามหาใครสักคน บางทีก็ดูจากการเช็คอิน หรือแชร์ Location ต่างๆ ได้ เอาเป็นว่าเช็คอินได้แต่ไม่เช็คอินในสถานที่ส่วนตัว เช่น ที่บ้าน ที่ทำงาน อะไรแบบนี้ และที่สำคัญแชร์ Location ให้คนสนิท เท่านั้นนะจ๊ะ

11. ระวังแคปชั่นก่อดราม่า

อย่างสุดท้ายที่สำคัญพอๆ กับรูปภาพเลยก็คือแคปชั่นนั่นเอง ซึ่งแคปชั่นที่ดีก็ไม่ควรก่อให้เหตุดราม่านะคะซิส เช่น ไม่ตั้งแคปชั่นที่ผิดศีลธรรมจรรยาหรือกล่าวถึงบุคคลที่ 3 อะไรประมาณนี้ ก็อย่างว่าแหละค่ะ แคปชั่นก็เหมือนคำพูด จะพูดอะไรทำอะไร สุดท้ายกันก็ย้อนกลับมาหาเรานั่นเองค่า

เป็นอย่างไรกันบ้างค่าสาวๆ กับ 11 ทริคดีๆ ที่เราแนะนำกันไป เอาเป็นว่าเพื่อความปลอดภัยของสาวๆ เองนะคะ เพราะว่าเดี๋ยวนี้สื่อโซเชียลก็มีผลต่อตัวเรามากๆ เลย อย่าลืมเก็บทริคดีๆ ไปทำตามกันละ และที่สำคัญตอนนี้สาวๆ คงได้เห็นกฎหมายใหม่ที่กำลังพิจารณากันอยู่ก็คือ การโพสรูปเหล้า , เบียร์ นั่นเอง ก็เพราะว่าอาจจะเข้าข่ายการโฆษณาได้ ก็แหมคนอื่นๆ เค้าก็ไม่ก็ไม่รู้เจตนาของคนโพสเนอะ เอาเป็นว่า ไม่ควรโพสรูปเหล้า, เบียร์ ในโซเชียล จะปลอดภัยกว่าจ้าา

amfernjazz

amfernjazz

ยัยหมวยผิวแทน เป็นคนผิวแห้งค้า
มีแพลนจะแต่งงานกงยู แต่กงยูยังไม่ทราบเรื่องเลย UwU
Twitter : Khunbaifernn

FULL PROFILE