ช่างสักคิ้วไม่ต้อง.. ร้านแว็กซ์คิ้วจงหลบไป.. เมื่อเจอตัวช่วยเขียนคิ้วเป๊ะเวอร์วังราวกับโปรเฟสชันนัลมาเอง!

27 8

ถ้าอยากคิ้วๆ ก็ต้องมีคิ้ว.. เอ๊ะ อะไร ? ประเด็นของวันนี้คืออยากมาเปิดเรื่องคิ้วค่ะดั่งที่ทุกคนได้ยินกันมาตลอดจากบล็อกเกอร์หรือใครต่างก็บอกว่า “คิ้วคือมงกุฎของหน้า” ดังนั้นนี่จึงเป็นเรื่องสำคัญ เป็นปัญหาระดับชาติสำหรับผู้หญิงเลยก็ว่าได้!แต่ประเด็นคือการเขียนคิ้วมันช่างยากเย็น เราเขียนคิ้วแต่ละวันไม่เหมือนกันเลย ทั้งทรงและขนาด มันก็จะเปลี่ยนไปทุกวัน U_U พยายามมาหลายปีแล้วก็ยังไม่ดีพอ.. ฮึก จนได้มาเจอสติกเกอร์แปะทรงคิ้ว!นั่นก็คือ Browit by Nongchat นั่นเองค่า บอกเลยว่าเราชอบน้องฉัตรอยู่แล้ว ชอบดูคลิปนาง นางน่าร๊ากกกก พอนางออกสินค้าตัวเองออกมาเลยสนใจมาก จริงๆ ใช้มาตั้งแต่แป้ง Ran แล้ว ไม่ค่อยเห็นเมคอัพอาร์ตติสที่ไทยออกผลิตภัณฑ์ของตัวเอง ส่วนมากเห็นแต่พวกดาราก็เลยอยากลองใช้ดู แล้วคือแป้งของเค้าก็ดี เราเลยสนใจตัวนี้ด้วย คำเคลมเค้าว่าคิ้วสวยเป๊ะเหมือนน้องฉัตรมาเขียนให้ แน้ มีความน่าสนใจ ซึ่งเค้ามีทั้งหมด 8 แบบค่ะ มีให้เลือกมากหลาย เรางี้เลือกไม่ถูกเลย แต่เพราะชอบน้องฉัตรมาก เลยลองซื้อมาสองทรงก่อน เอาแบบแตกต่างกันเลยนะ เปรียบเทียบเลยว่าเป็นยังไง เพราะทรงเดียวบางทีอาจจะไม่เหมาะกับหน้าเราแล้วจะไปว่าของเค้าไม่ดีไม่ล่ายย ต้องลองก่อน อิอิ (เปล่าค่ะ จริงๆ คือติ่งน้องฉัตร 555555) ลืมบอกไปอันนี้เราสอยมาจาก Eveandboy สยามนะจ๊าที่เราเลือกมามีทรง 03 Superstar eyebrows กับ 05 Korean eyebrows แน้ มีความสาวสาย ฝ. กับสาวเกา เป็นทรงคิ้วที่ต่างกันเลย น่าจะเห็นชัดค่ะว่าจะเริ่ดจริงเหมือนน้องฉัตรมาเขียนให้เราไหม

ก่อนจะไปถึงการเขียนคิ้วขอแนะนำอุปกรณ์ที่ใช้ช่วยชีวิตของเราก่อน ตัวช่วยของเราในวันนี้ได้แก่สิ่งนี้ค่ะ!

Missha Perfect Eyebrow Styler ที่เขียนคิ้วหัวตัด ตัวช่วยสำคัญ เอาไว้เขียนคิ้วตามรูปทรง อันนี้ตัวโปรดเลย ซื้อมาจากเซเว่นในราคา 149 บาทเท่านั้น แต่เหมือนจะมีสีเดียว ตอนแรกที่ใช้ก็ค่อยไม่ชอบนะ เพราะเนื้อมันแข็ง แต่พอใช้ไปเรื่อยๆ แล้วมันเริ่มลื่นขึ้น เขียนง่ายขึ้น สีก็นัวๆ เหมาะกับการแต่งหน้าเอฟวี่เดย์ลุค ด้วยความหัวตัดก็ทำให้เขียนขึ้นทรงได้ง่าย อีกด้านนึงเป็นแปรงไว้เกลี่ยหัวคิ้วให้ดูฟุ้งเป็นธรรมชาติ ทุกวันนี้ติดใจ เป็นที่เขียนคิ้วประจำตัวไปแล้ว ขาดไม่ได้เลยค่ะ

เอาล่ะจ้ะ นี่ก็เริ่มจากการแต่งหน้าเต็มโดยไม่มีคิ้วละนะ..  แต่งหน้าให้ได้ตามสไตล์ของที่เขียนคิ้วเลยค่ะ ลอง Korean กันก่อน ใสๆ อันนี้น่าจะง่ายนะ เพราะปกติ everyday look ของบางคน (รวมถึงเราด้วย) ก็เป็นประมาณนี้เนอะ เป็นคิ้วทรงตรง เอาใจสายเกา  กล่องมีความเยินหน่อยๆ เพราะโดนของในกระเป๋าทับมาค่ะ TT

จริงๆ ความเกาต้องยกความดีความชอบให้ที่เขียนคิ้วด้วย เพราะสี Brown อันนี้มันน้ำตาลอ่อน แบบสายเกาสุดๆ เลย เกาแล้วต้องเกาให้สุด คือเราว่าดินสอเขียนคิ้วอันนี้เหมาะกับทรงคิ้วแบบนี้มากกกกกกก ยกความดีความชอบให้ทั้งทรงคิ้วและที่เขียนคิ้วเลยค่ะ เป็นการรวมตัวกันที่เลอค่ามาก!

ประทับใจทรงเกาหลีกันไปแล้ว ก็มาต่อกันที่ทรงคิ้ว Superstar เป็นทรงโค้งๆ โก่งๆ หัวคิ้วฟูๆ อันนี้ก็ต้องมีความสาย ฝ. หน่อย ดูแค่ทรงคิ้วก็รู้เลยว่าแซ่บแน่นอน! 

สำหรับทรงคิ้ว มันดีย์อะ คือปกติเราเขียนคิ้วทรงนี้ไม่รอดเลย แบบไม่รู้ต้องเขียนยังไง แล้วก็ค่อนข้างจะแตกต่างจากที่เคยเขียนปกติมากๆ แต่พอมีสติกเกอร์ทรงคิ้วเท่านั้นแหละ เออ มันสวยเว่อวังเหมือนน้องฉัตรมาเขียนให้เองจริงๆ ค่ะ เริ่ดเว่อ!

เปรียบเทียบทั้งสองอัน บอกแล้วว่าเริ่ดมากจริง เขียนได้ตามเทมเพลตทางคิ้วของเค้าเลยอะ อยากเป็นสาวสไตล์ไหนก็เลือกได้เลย มีให้เลือกอีกหลายแบบเลยค่ะ

เอาล่ะ เรียบร้อยโรงเรียนน้องฉัตร อันนี้บอกเลยว่ามาเชียร์เพราะของเค้าดีจริงๆ ใช้แล้วปลื้ม แต่ใครที่ใช้ครั้งแรกก็อาจจะเสียเวลาเวลาต้องเล็งให้คิ้วตรงหน่อยๆ ใครที่รีบมากๆ อาจจะรู้สึกลำบาก แต่เราว่าถ้าถนัดแล้วก็คือแปะให้เป๊ะแล้วถมก็คือจบเลย สะดวกมาก ยิ่งกับคนที่เขียนคิ้วไม่เป็น เพิ่งหัดเขียนคิ้ว นี่คือสิ่งที่ทุกคนควรมีเลย แล้วเรารู้สึกว่า ถ้าเราเขียนทรงตามนี้ทุกวัน เดี๋ยวมือเราน่าจะชินแล้วเขียนตามทรงนี้ได้เองค่ะ ถือว่าเสียค่าฝึกเขียนคิ้ว ใครลังเลก็บอกเลยว่าตำเลย รอดแน่นอน คุ้มค่ะ!

ploii_alice

ploii_alice

FULL PROFILE