6 Steps ซื้อเครื่องสำอางยังไง ให้ปลอดภัย หายห่วง

24 8

วันก่อนเลื่อนฟีตไปเจอข่าว "บุกจับโรงงานทำเครื่องสำอางปลอมที่จีน" โอโห้ สภาพโรงงานน่ากลัวมากจ้าา คือแบบใช้อะไรเป็นส่วนผสมเนี่ย เพื่อนๆ คนไหนพลาดซื้อมาบ้างหรือเปล่านะ แล้วแบบนี้จะมีวิธีเลือกซื้อยังไงไม่ให้เจอของปลอม ไม่ต้องกังวลไปค่ะ! วันนี้เรามี 6 Steps ง่ายๆ ซื้อเครื่องสำอางอย่างไรให้ปลอดภัย หายห่วง ไปดูกันเลย

Step 1 : สังเกตด้วยตา จับผิดของปลอม!!

สเต็ปแรก คือการสังเกตค่า เพราะว่าของปลอมเนี่ยจะมีความบอบบาง แพคเกจไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ ของปลอมบางชิ้นทำจากพลาสติก ฟ้อนต์มีความผิดแปลกไปค่ะ หรือให้ลองดมกลิ่นดูเพราะของปลอมจะมีกลิ่นที่ชัดเจนออกมาใน 2 ลักษณะ คือถ้าไม่กลิ่นแรงมากๆ เหมือนสีทาบ้าน ก็จะมีกลิ่นหอมวนิลาแบบแปลกๆ ไปเลย นี่ไปลองดมลองปาดมาเองกับมือจ้า น่ากลัวสุดๆ นี่ก็มีเพื่อนๆ มาตั้งกระทู้จับผิดกันหลายแบรนด์มากๆ อย่าง NAKED2 ของ @IDreamIDea 

Step 2 : Say no ของปลอมเราจะไม่ใช้ !!

วิธีที่ง่ายที่สุดในการเลือกเครื่องสำอางอย่างปลอดภัย คือ หลีกเลี่ยงการใช้ของปลอมนั่นเองจ้า เพราะว่าเราไม่รู้เลยนะ ว่าส่วนผสมเค้ามีอะไรบ้าง อันตรายมั้ย จากข่าวเค้าบอกว่าต้นทุนการผลิตของปลอมอยู่ที่ 9-27 บาท เอง ช้อคมาก!  ไม่ต้องกังวลไปค่ะ เรามีเว็บที่ใช้ตรวจสอบเครื่องสำอางมาแนะนำกัน ที่เว็บนี้เลย https://checkcosmetic.net/ เค้ามีให้ตรวจสอบรหัสเครื่องสำอางด้วย มั่นใจได้เลยว่าเป็นของแท้ แถมในเว็บเค้ายังบอกวันที่ผลิต และวันหมดอายุด้วยนะ

Step 3 : พุ่งตัวไปซื้อที่เคาน์เตอร์ไว้ อุ่นใจสุด

เมื่อเราอยากได้ของแท้ เราก็ต้องหาแหล่งที่ซื้อที่ไว้ใจได้ นั่นก็คือเคาน์เตอร์เครื่องสำอางนั่นเองค่า นอกจากเราจะอุ่นใจในคุณภาพและความปลอดภัยของสินค้าแล้ว ยังมีพี่ๆ BA สุดน่ารักคอยช่วยเหลือและแนะนำเราอีกด้วย นอกจากเคาน์เตอร์ในห้างแล้ว ในร้าน drugstore ต่างๆ ก็ยังได้นะ หรือใครที่ชอบช็อปปิ้งออนไลน์ ก็ต้องเลือกร้านดีๆ เอาที่ไว้ใจได้ ไม่เห็นแก่ของถูกนะจ๊ะสาวๆ 

Step 4 : อย่าไว้ใจแบรนด์แปลกหน้า

เดี๋ยวนี้แบรนด์ใหม่ๆ ออกมาเต็มไปหมดเลยค่า บางแบรนด์ฮิตมาก เรายังตามใช้ไม่ทันเลย แต่ก็ใช่ว่าทุกแบรนด์จะดีเสมอไปนะ แนะนำว่าสาวๆ อยากจะใช้อะไร ให้ศึกษาหารีวิวดีๆ และที่สำคัญ แบรนด์ที่ได้รับการรับรองเนี่ยก็จะอยู่มีหน้าร้านชัดเจน แต่ถ้าแบรนด์ไหนที่ยังไม่คุ้นชื่อ แถมยังมีขายแต่ในช่องทางออนไลน์เนี่ย ก็เบรคไว้ก่อนรอเทียบรีวิวจากหลายๆ แหล่งจะดีกว่าน้า

Step 5 : ทดสอบอาการแพ้ ถ้ามีผื่นแดงเราไม่ใช้!

เวลาสาวๆ ซื้อเครื่องสำอางหรือสกินแคร์มาใหม่ นอกจากจะเลือกให้เหมาะกับผิวแล้ว สิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือ การทดสอบอาการแพ้ค่ะ เพราะผิวของคนเราเนี่ยมีความบอบบางไม่เท่ากัน วิธีการทดสอบก็ง่ายแสนง่าย แค่ทาผลิตภัณฑ์ไว้บริเวณท้องแขนหรือหลังใบหู และทดสอบซ้ำๆ เป็นเวลา 3 วัน หากไม่มีอาการแพ้ ไม่มีผื่นแดงขึ้น ก็ใช้ต่อได้เลยค่าา

Step 6 : เช็ค อย. และวันหมดอายุ ทุกครั้งนะเอ้อ!!

สเต็ปสุดท้ายคือเช็คเลข อย. หรือ เครื่องหมายรับรองความปลอดภัยต่างๆ ทุกครั้งก่อนซื้อผลิตภัณฑ์ และอย่าลืมเช็ควันที่ผลิต และวันหมดอายุด้วยนะจ๊ะ เพราะว่าถ้าใช้ผลิตภัณฑ์ที่ไม่ได้มาตรฐานหรือหมดอายุแล้วก็จะส่งผลเสียต่อผิวหนังของเราโดยตรง ทางที่ดีหากสาวๆ คนไหนรู้สึกว่าผิวของเราเกิดการระคายเคือง ให้ไปพบคุณหมอดีที่สุดนะจ๊ะ

มาสรุป 6 Steps แบบง่ายๆ กันนะคะ

1. สังเกตด้วยตาเปล่า
  2. หลีกเลี่ยงการใช้ของปลอม
  3. เลือกแหล่งที่ซื้อที่ไว้ใจได้
  4. เลือกแบรนด์ที่ไว้ใจได้
  5. ทดสอบอาการแพ้ก่อนใช้
  6. ตรวจสอบ อย. และเช็ควันหมดอายุ

เห็นมั้ยคะ ง่ายๆ แค่นี้ สาวๆ ก็เลือกใช้เครื่องสำอางได้อย่างปลอดภัยกันแล้ว ยังไงก็เลือกซื้อของกันให้สนุก และช็อปอย่างปลอดภัยนะจ๊ะ บายย

amfernjazz

amfernjazz

ยัยหมวยผิวแทน เป็นคนผิวแห้งค้า
มีแพลนจะแต่งงานกงยู แต่กงยูยังไม่ทราบเรื่องเลย UwU
Twitter : Khunbaifernn

FULL PROFILE