เปลี่ยนไอโฟนธรรมดา ให้เป็นกล้องฟิล์มสุดฮิป #Gudak

16 7

ช่วงนี้ถูไถไอจีอยู่ก็จะเจอภาพโทนหม่นสวยๆ ของเพื่อนสายฮิปสเตอร์อยู่ตลอดๆเราก็ เอ้อออ อยากจะคุมโทน IG สีสวยๆ บ้างเนอะสืบไปสืบมาฟอร์มก็เจอแล้วค่ะแอพถ่ายรูป 

Gudak

ที่กำลังฮิตฮอตอยู่ในตอนนี้เล่นยังไง ถ่ายยังไง ไปดูกันเลย

บริษัทที่ผลิตแอพนี้ขึ้นมา เป็นบริษัทจากเกาหลีชื่อว่า Screw Bar เขาได้สร้างแอพ Gudakcam ขึ้นมา สำหรับคนที่ชอบการถ่ายกล้องฟิล์มโดยเฉพาะ และที่มาออกชื่อแอพก็มีความหมายนะคะ คือมาจากคำว่า Gudagdali ที่แปลว่า ล้าสมัย ในภาษาเกาหลีค่ะ

มันก็จะพ้องกับชื่อแอพ Gugak มาก เพราะเป็นแอพพลิเคชั่นถ่ายรูปที่เอาเสน่ห์ความเป็นกล้องฟิล์มกลับมา คือจะได้ภาพหม่นๆ โทนกล้องฟิล์ม และความสนุกอยู่ตรงที่กระบวนการถ่ายรูป มันฟิล์มจ๋ามาก!

คือเราถ่ายรูปได้ทั้งหมด 24 ภาพต่อฟิล์ม 1 ม้วน ที่เด็ดไปกว่านั้นคือ พอถ่ายครบแล้ว จะต้องรอล้างรูปทั้งหมด 3 วันค่ะ! ใช่แล้วจ้าาา รอรูปสวยๆ เหมือนได้เล่นกล้องฟิล์มจริงๆ เลย และฟอร์มว่า เสน่ห์มันคือ 'การรอ' นี่แหละ : )

พอกดเข้าแอพ หน้าตาก็จะประมาณนี้นะคะ คือ มี viewfinder เป็นช่องมองภาพ ก็จะเล็กๆ จิ๋วๆ อยู่ที่ด้านบน มีปุ่มกดชัตเตอร์ ซึ่งพอกดปุ๊บ ตัวเลขที่ขึ้นโชว์อยู่ (ด้านล่างขวา) จะนับถอยหลังตามจำนวนภาพที่เราถ่ายไปแล้วนั่นเองค่ะ

ซูมกันให้เห็นชัดๆ เนอะ พอด้านขวาล่างเป็นตัวเลข 00 หมายความว่า ถ่ายครบม้วนแล้วนะคะ เชิญล้างได้จ้าาา ก็กดล้างตรงรูปม้วนฟิล์มด้านซ้ายได้เลยค่ะ เสร็จแล้วก็นั่งรอนอนรอสวยๆ 3 วัน เตรียมรับรูปเก๋ๆ มาอัพได้เลย >_<

เป็นไงบ้างคะ หลงรักความเก๋ของแอพนี้กันมั้ยยยย

ฟอร์มบอกเลยว่าคงเห่อไปอีกนาน

สนุกกับการถ่ายรูปแบบไม่รู้ว่าถ่ายออกมาเป็นยังไงมาก 55555555

เอาเป็นว่าใครลองเล่นแอพนี้ ก็อย่าลืมมาแชร์รูปสวยๆ กันที่แท็ก #Gudak กันนะคะ

ถ้ามีแอพถ่ายรูปอะไรเก๋ๆ อีก เจอกันอีกแน่นอนค่ะ บ๊ายบายยยย 

Download Here : https://itunes.apple.com/us/app/gudak-cam/id1237692856?mt=8

formino

formino

Twitter: @kformxox - 21 - Pink

FULL PROFILE