ปรากฏการณ์สิวผด

5 1

สวัสดีจ้าา นี่เป็นบล็อกแรกของหลินนะคะก็อยากจะแชร์ประสบการจากสิวผด วิธีรักษา และพฤติกรรมจากตัวเราเองค่ะช่วงนี้ก็เข้าหน้าฝนเต็มตัวสืบเนื่องมาจากหน้าร้อนที่ส่งกระทบถึงหน้าเรา omg !!!!นั่นคือ สิวผดดดด ใช่ สิวผดค่ะ หลายๆคนคงเป็น มองไกลๆ ไม่เห็น พอมามองใกล้ ก็จะเป็นจุด จุด เต็มหน้า หลินไม่โอเคคค

สิวผดมาจากหลายสาเหตุ1.ความร้อน แสงแดด และฝุ่น2.การสครับหน้าที่บ่อยจนเกินไปจึงทำให้ไวต่อแสงและความร้อน3.การที่แพ้เครื่องสำอางค์ แพ้น้ำ และเเพ้เหงื่อ4.หน้ามัน แล้วจับหน้าเช็ดหน้าบ่อยเกินไป5.ล้างหน้าบ่อย6.ทาน นมวัว เนื้อสัตว์ หมู เนื้อวัว เยอะและบ่อย 7. ใช้ครีมทาหน้าหลายตัวเกินไป ลดให้ตัวถึงสองตัวก็ได้วิธีรักษาแบบฉบับ meสังเกตพฤติกรรมของตัวของเราเองว่า เอ้อ กินเนื้อหมูเนื้อวัวมากเกินไปหรือเปล่าหรือ แพ้เครื่องสำอางค์ night cream day creamอะไรที่ใช้บนหน้าหรือเปล่าลองหยุดใช้ตัวที่เราสงสัย หยุดแต่งหน้าไปซักพักจนกว่า สิว เราจะหาย การจับนงจับหน้าบ่อยไม่ดีนะคะ มือเราสกปรก เด้อนางเด้อ

ต้องใช้สกินแคร์ที่เหมาะกับหน้าเราแล้วต้องอ่อนโยน ไม่ใช่แค่ใช้สิ่งที่อ่อนโยน ล้างหน้าก็ต้องอ่อนโยนด้วยเด้อ ถูแรงหน้าแหกไปเลยเด้ออ

อ้า การสครับหน้าบ่อยเกินไป สครับติดต่อกัน ก็ทำให้ผิวไวต่อแสง เพราะเราเป็นชะนีผิวบอบบาง อย่าสครับบ่อย สิวผดถามหานะจ้ะ

เรื่องการแพ้น้ำ อันนี้ก็หลีกเลี่ยงที่จะใช้น้ำ หรือฉันแพ้น้ำที่นี่ฉันก็จะย้ายบ้านหรือฟ้องร้องให้เปลี่ยนท่อปะปาทั้งกรุงเทพ ก็ไม่ใช่เรื่องเน๊าะ วิธีแก้ล้างหน้าเสร็จ ใช้น้ำเกลือบริสุทธิ์เช็ดหลังล้างหน้า เพราะได้ฆ่าเชื้อสิ่งแปลกปลอมบนหน้าเราจ้า

แพ้เหงื่อ ระหว่างวันถ้าเหงื่อออกให้เราพกทิชชู่ ซับๆ หน่อยกลับบ้านมา ต้องรีบล้างหน้าให้เร็วที่สุดอย่าหมักไว้ หน้านะคะไม่ใช่ปุ๋ย 555555

แสงแดด แสงแดดคือคู่กับคนไทยจริงๆ แสงแดด > ร้อน > เหงื่อ > ฝุ่นจับหน้า > เป็นสิววงเวียนวงวร

Xหลินเป็นสิวผดจาการสครับหน้าและกรดวิตามินซี ที่ใช้บนหน้าค่ะ ทำให้แสบคันวิธีรักษา หยุดสครับหน้า และหยุดใช้วิตามินซีค่ะ แต่ใช่ทานแทนตอนนี้ไม่ได้ใช้อะไรบนหน้าค่ะ ใช้แค่โฟมล้างหน้าตัวเดียวจ้า

Xคนที่เป็นหนักๆรักษายังไงก็ไม่หาย ปรึกษาแพทย์จะดีกว่านะค่ะ

จบแล้วค่ะ อาจจะอธิบาย งงๆ หน่อยนะคะ ขอโทษที่ไม่มีรูปภาพประกอบนะคะ อ่านแล้วคอมเม้นติชม ได้ค่ะ เพื่อไปพัฒนาบล็อก ต่อไปนะคะ ขอบคุณค่ะ

Linmee

Linmee

UP TO LIN

FULL PROFILE