มีพี่ๆท่านไหนเคยเป็นนิสิต/นักศึกษาบ้านไกลกันไหมคะ ? อยากจะขอคำแนะนำ/ปรึกษาค่ะ

3 9

สวัสดีค่ะ

ตอนนี้กำลังขึ้นปีหนึ่งค่ะ เรียนมหาลัยที่มีคณะอยู่ตรงสามย่าน ก่อนหน้าจะแอดมิชชั่นก็ไม่ได้คิดมากเรื่องใกล้ไกลค่ะ แต่แอบหวังมหาลัยนี้ว่าถ้าได้อย่างน้อยก็จะได้ไม่ต้องอยู่หอ สรุปว่าทุกคนก็บอกเป็นเสียงเดียวกันหมดว่าจากบ้านเธอ(นวมินทร์74)น่ะ มันไกลมากเลยนะ กล้าไปกลับได้ยังไง มันเหนื่อยนะ สารพัดอย่างเลยค่ะ เลยรู้สึกนอยด์ ตัวจขกท.เองคิดว่าก็ไม่ได้เหนื่อยขนาดนั้น เพราะตื่นตีห้าไปโรงเรียนเป็นประจำตั้งแต่อนุบาลจนมอหกเลยค่ะ และส่วนตัวเป็นคนติดบ้านมากๆอยู่บ้านแล้วสบายใจ บวกกับไม่อยากให้เป็นภาระอีกอย่างของคุณพ่อค่ะ

อยากถามถึงประสบการณ์ของพี่ๆที่เคยไปกลับบ้านไกลว่าที่ผ่านมาเป็นอย่างไรแล้วจุดนี้ทำเราเสียเปรียบเพื่อนในคณะมากน้อยแค่ไหนคะ ?

หมายเหตุ : วิธีไปกลับคือนั่งรถไปกับคุณพ่อตอนเช้าทางเดียวกับที่คุณพ่อไปทำงานแล้วลงที่เอ็มอาร์ทีต่อไปจนถึงสถานีที่อยู่หน้าคณะพอดี ขากลับก็นั่งเอ็มอาร์ทีกลับไปที่บริษัทคุณพ่อแล้วกลับพร้อมกันค่ะ

ขอบพระคุณทุกความเห็นค่ะ

zefisdoqe_

zefisdoqe_

FULL PROFILE