ดูแลหนังหน้ามันๆกันสิว!แบบราคาย่อมเยาว์ก็เอาอยู่นะเอออ!

13 6

สวัสดีพี่น้องครอบครัวชาวจีบันทุกท่านนะค้าา มาเจอกับโอลีฟในกระทู้รีวิวเช่นเคย แต่วันนี้มาแปลกก ปกติจะรีวิวลิปสติกมาตลอด วันนี้ฉีกแนวจะมารีวิวสกินแคร์ที่ใช้ในการดูแลและ"พักหนังหน้า" กันบ้าง รู้จักแต่งหน้าก็ต้องรู้จักดูแลและบำรุงด้วยนะคะ ไม่ใช่เอาแต่โบกๆๆแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ต้องดูแลที่ต้นเหตุด้วยนาจาา!

มาเกริ่นกันก่อน พื้นเพเดิมเลยเป็นคน"ผิวมัน" ถึงมันมากก! ช่วงเข้าวัยรุ่นเคยเป็นสิวจนรำคาญคือไม่มากแต่ก็ชอบขึ้นมาเรื่อยๆ เคยเข้ารักษาที่คลินิคดูแลผิวพรรณ(แพงมากกกก)ยาที่ให้มาก็น้อยเท่าหอยขมบีบปื๊ดสองปื๊ด หมด! เลิกไปค่ะเพราะรู้สึกแพงอะ5555ถามว่าดีมั้ยดีนะคะหน้าเนียนเว่อออ แต่! มันทำให้ไม่ค่อยกล้าไปใช้ของอื่นๆกับหน้าเลยเอะอะต้องกลับมาซื้อที่คลินิคตลอด แพง หาซื้อยากก เลยตัดสินใจครั้งใหญ่ค่ะลองเลิกใช้แล้วลองผิดลองถูกมาจนได้พบกับชาวแก็งค์ที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ ปลื้มมมมากกกขอบอกกก!!

ทั้งหมดทั้งปวงนี้เดินเข้าแค่ร้านขายยากับวัตสันหรือEveandboyก็ได้ครบละค่ะ ชิวววมากกก มาแนะนำวิธีการใช้ในแต่ละตัวนะคะเริ่มต้นจากล้างหน้าก่อนเลย

"แอคเน่ เอด"รุ่นสีแดงค่ะ ใช้ล้างหน้าเช้าเย็นเลย ใครชอบหน้าเอี๊ยดๆต้องทำใจนะคะเพราะมันจะเหมือนล้างแล้วยังลื่นๆอยู่หน่อยแต่ใช้แล้วไม่แพ้เลยยย รู้สึกหน้าสะอาด(พอๆกับที่ล้างหน้าของหมอเลยค่ะ) ชอบแค่ไหนดูจากรูปน่าจะทราบนะคะซัดเป็นถังมาเลยเชียว5555ราคาจริงๆ900กว่าๆนะคะใช้ได้เป็นปี!!

มาที่ตัวพอกหน้านะคะ "Benzac AC 5%"เกือบทุกวันที่ถ้าได้มีการแต่งหน้าก็จะกลับมาพอกหน้าด้วยตัวนี้ค่ะทาทิ้งไว้10-20นาทีแล้วล้างออก ยกให้เป็นยาสามัญประจำบ้านเลยค่ะตัวนี้ ละลายสิวสิ่งสกปรกได้ค่อนข้างดีใครอยากเริ่มลองก็ลองแบบ2.5%ไปก่อนก็ได้ค่ะกันเผื่อระคายเคือง

ยังอยู่ในหมวดพอกหน้านะคะ มาที่ของดีของไทยเรา "ทนาคา ไอศิกา" ไว้พอกหน้าอาทิตย์ละครั้งค่ะตัวนี้ ซื้อมาสองสูตรไว้สลับกันใช้บางทีก็ผสมกันไปเลยค่ะ5555 มีสูตรขัดผิวด้วยนะเออ ตอนซื้อก็ดูดีๆก่อนนะจ๊ะ ตัวซองสีส้มจะเย็นๆสดชื่นเหมาะกับอากาศบ้านเรามากกกก  ผู้หญิงผู้ชายใช้ได้หมด(ตอนคุณแฟนเป็นผดที่หน้าก็ให้นางใช้ตัวนี้แหละค่ะเนียนกริบ!) ผสมแค่น้ำอย่างเดียวพอให้เหลวๆแล้วละเลงหน้าได้เลยค่ะแต่เบามือหน่อยนะคะเพราะในผงเค้ามีเหมือนเป็นเม็ดๆในผลิตภัณฑ์เป็นการสครับหน้าไปในตัว ถูแรงเดี๋ยวบาดหน้านะเออ เสร็จก็พอกทิ้งไว้ให้แห้งแล้วล้างออกค่ะ หน้านุ่มมมมม ไปอีกก!! เริดค่าา

มาถึงสกินแคร์นะคะ เริ่มที่ "เจลว่านหางจระเข้" ตัวนี้เลยที่ขาดไม่ได้เป็นไอเท่มที่ยังไงก็ต้องมีและ ต้องใช้นะคะ ย้ำเลยว่าถ้าไม่เคยลองไม่เคยใช้ ใช้เถอะค่ะแล้วชีวิตจะดี(ขุ่นแม่ลีฟแนะนำและบังคับใช้มาค่ะนางฝานจากต้นสดๆมาใช้เลยด้วยซ้ำแต่ต้องล้างดีๆเชียว) จะยี่ห้อไหนก็ได้เอาที่มั่นใจค่ะว่าไม่แพ้ แต่ชอบของ"เบอร์โนว่า"เพราะหาซื้อง่ายมีในร้านขายยา 7-11ก็มีส่วนผสมก็ดีด้วย เวลาใช้ซึมช้าหน่อยแต่ดีค่ะสดชื่นไม่เหนียวหนังหน้า ทำให้หน้าเราชุ่มชื่นลดรอยต่างๆรอยคล้ำแดดได้ดีมากๆเลยค่ะ ที่สำคัญกระชับรูขุมขนได้ด้วยเลิฟเลยตัวนี้ส่วนใหญ่จะใช้ทาก่อนนอนค่ะ เพราะช่วงเช้าจะไม่โบกอะไรไปเยอะเลยค่ะหน้ามันเป็นทุนอยู่แล้วมันรู้สึกเยอะไป ถ้ามีครีมบำรุงแนะนำให้ทาก่อนครีมบำรุงนะคะ

ทางด้านครีมบำรุงนะคะลีฟใช้ถูกกับของ"Pond's"โลดค่ะ (มีการใช้คนละสูตรไปอีก555) ตอนเช้า ล้างหน้าเสร็จนะคะ จะลงพอนส์ สูตร "ดิวอี้ โรส แบบครีม" ค่าเพราะใช้ตัวนี้แล้วรู้สึกไม่ค่อยหนักหน้าแถมมีกันแดดในตัว ถ้าออกไปข้างนอกก็ใช้แป้งที่ผสมกันแดดไปอีกชั้นก็เพียงพอละค่ะส่วนกลางคืนใช้เป็นสูตร"เอจ มิราเคิล"หลังจากทาว่านหางจระเข้ค่ะ ตอนแรกก็ใช้ดิวอี้โรสสูตรเจลนะคะแต่พอเริ่มเข้าวัยที่ต้องบำรุงหนักๆกันไว้ก่อน ลองมาใช้ตัวนี้รู้สึกตื่นมาแล้วหน้านุ่มๆใสๆกว่าค่ะ เนื้อครีมข้นใช้นิดเดียวก็พอค่ะคุ้มค่าหน้าผ่อง จัดว่าเด็ดค่ะ

มาถึงไอเท่มเวลาเป็นสิว จะเป็นพวกไว้แก้สำหรับสิวอักเสบ หัวหนองเจ็บๆอะนะคะเพราะอุดตันใช้เบนแซคเอาอยู่ค่ะ ก็จะเป็นสองตัวนี้เลยค่ะ "Pan Biogin Lotion" ซื้อได้ตามร้านขายยาหรือตามร้านที่มีเคาน์เตอร์Pan ตัวนี้จะเป็นน้ำๆใสๆค่ะ ถ้าวันไหนหน้ามันมากๆจะเหยาะๆมาทาช่วงทีโซนแทนโทนเน่อไปเลยโลด แต่นานๆที่ใช้ค่ะมีไว้อุ่นใจเวลาสิวหัวใหญ่ๆบวมๆละก็โปะไปเลยค่ะยุบเร็วดีมากๆ

อีกตัวเป็นเจล"โทเมอิ" เจลเทพที่ไม่ว่าสิวหัวเล็กหัวใหญ่นางปราบได้หมด ไว้ใช้แต้มๆพวกเม็ดเล็กๆเจ็บกวนใจจะได้ไม่เปลืองตัวBioginข้างบนค่ะ หรือใช้คู่กับตัวBioginก็ได้เวลาเจอสิวศึกหนักเพราะนางไม่ค่อยแสบผิวเวลาแต้ม

มาถึงแล้วถ้ามีรอยสิวล่ะ สองตัวนี้โลดค่ะ ขอแนะนำตัวเจลลบรอย"Erase"ก่อนนะคะ ตัวนี้ใช้ได้ผลค่อนข้างเร็วกว่าแบรนด์อื่นที่เคยใช้มาค่ะซึมเร็วไม่แสบผิวอาจจะราคาแพงกว่าบางตัวมานิดดนึงแต่โดยรวมนางโอเคมากค่ะถัดมาคอนซิลเล่อของ"ยูเซอรีน" แท่งนี้ใช้นานมากกก แทบไม่ยุบเลย ไว้แต้มเบาๆเวลาที่ต้องแต่งหน้าแล้วต้องการกลบรอยหรือสิวแบบกระทันหันจริงๆค่ะ เห็นว่ามีส่วนในการช่วยรักษาสิวด้วยไม่รู้ว่าช่วยมั้ยรู้แต่ว่าโบกนางทับไปแล้วสิวที่เป็นอยู่ไม่อักเสบเพิ่มไม่ขึ้นเพิ่มก็พอใจค่ะ

มาถึงแป้งที่ใช้ในวันเบาๆ ที่ไม่ต้องแต่งหน้าจัดเต็มนะคะ ใช้ของ "Cathy doll Oil control film pact" เป็นแป้งอัดแข็งไม่ผสมรองพื้นค่ะ เป็นการพักหนังหน้าให้ได้หายใจกันบ้าง ปกติถ้าไม่ออกไปไหนเลยจริงๆแป้งก็ไม่ทาด้วยซ้ำค่ะทาแค่ว่านหางบำรุงเลย แป้งนี่จากประสบการณ์ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ใช้แป้งฝุ่นทาหน้านะคะเพราะมีความรู้สึกว่าอุดตันง่ายจากที่เคยลองแนะนำเป็นพวกอัดแข็งไม่ผสมรองพื้นแล้วใช้พัฟแตะๆพอค่ะไม่ต้องโบก

ปิดท้ายด้วยรูปเบ้าหน้าสองข้างแบบสดๆถึงรูขุมขนNoแต่งแสงNoฟิลเตอร์Noรองพื้นค่าา มีรอยสิวบ้างจากอดีตชาติที่ยังดูแลไม่เป็น ถ้าเป็นช่วงรอบเดือนก็จะมีเม็ดเล็กๆขึ้นนิดๆหน่อยตามฮอร์โมนค่ะแต่สิวที่ขึ้นจริงๆจังๆนับครั้งได้เลยแทบไม่มีแล้วค่ะ ผิวหน้าใช้แค่แป้งCathy ที่รีวิวด้านบนอย่างเดียวมีเขียนตาทาปากเพิ่มเพราะออกไปข้างนอกมานิดหน่อยแต่แค่นี้ก็ไม่ต้องโบกหน้าหนาๆ ให้ผิวได้พักผ่อนบ้าง อย่าลืมนะคะสาวๆ ต้องแก้ที่ต้นเหตุนะคะ ผิวดีมีชัยไปกว่าครึ่ง ประหยัดค่ารองพื้น ประหยัดเวลาแต่งหน้า ล้างหน้ามาผู้ไม่ตกใจ55555 อย่ามัวไปโบกไปโปะกันอยู่เลยนะคะ วันนี้ลาไปก่อนขอบคุณที่ติดตามพบกันใหม่กระทู้หน้าๆใช้ดีใช้โดนมาแชร์กันค่าา ^^

Olive Violet

Olive Violet

สวัสดีค่า ชื่อโอลีฟนะคะ เป็นแฟนจีบันตั้งแต่สมัยเรียนจนตอนนี้เป็นคุณแม่ลูกหนึ่งแล้ว^^
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค้า เป็นคนชอบทาลิปมากเลยจะมีรีวิวลิปสติกซะเยอะ จะพยายามมาอัพเดทรีวิวอยู่เรื่อยๆนะคะหลังๆเลี้ยงตัวเล็กเลยไม่ค่อยมีเวลา ถ้าตามกระทู้เพื่อนๆคนไหนไม่ทันต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยนะคะ
ยินดีรับฟังทุกคำติชมค่าา:) ขอบคุณทางจีบันด้วยนะคะสำหรับของรางวัลจากกิจกรรมต่างๆและพื้นที่ให้เราได้แชร์ในสิ่งที่ชอบค่าา

FULL PROFILE