ข้าวต้มไล่หวัด!!! รสจัดจ้านแบบไทยๆ "ข้าวต้ม ต้มยำกุ้ง" by Chaiaon เมนูร้อนๆในวันฝนตก

19 8

สวัสดีครับผม ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆเริ่มมีคนป่วยกันบ้างแล้ว วันนี้ชายอ้นเลยจัดข้าวต้มมาให้ครับ แต่เป็นข้าวต้มเวอร์ชั่นจัดจ้าน คือแบบว่ากินแล้วหัวโล่ง ไล่หวัดออกไปได้ทันที 55555+

"ข้าวต้ม ต้มยำกุ้ง"by ชายอ้น

ใครป่วยอยู่ สามารถหายป่วยได้ด้วยข้าวต้มชามนี้ นะครับ 555+

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับข้าวสวย 200 กรัม

กุ้งลายเสือ 5-6 ตัว

น้ำเปล่า 1 ลิตร

ผงปรุงรส 3/4 ช้อนโต๊ะ

เกลือ 1 ช้อนชา

น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ

น้ำตาล 3/4 ช้อนโต๊ะ

น้ำมันน้ำพริกเผา 1 ช้อนโต๊ะ

น้ำมะนาว 1/2 ลูก

ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด พริกขี้หนู

ผักชี พริกไทยป่น

มาเริ่มทำกันเลยครับ

เริ่มจากตั้งน้ำให้เดือดก่อน แล้วก็ใส่ข่า กับตะไคร้ ลงไปครับ

พอเริ่มมีกลิ่นหอมๆของข่าตะไคร้ ก็ใส่เครื่องปรุงตามลงไปครับ ผงปรุงรส เกลือ น้ำปลา น้ำตาล

จากนั้นก็ใส่พริกกับใบมะกรูดตามลงไป คนๆให้เข้ากัน ต้มต่อไปอีกสัก 2-3 นาที ลองชิมๆดูครับ ปรุงให้รสเข้มๆหน่อยเพราะเดี๋ยวใส่ข้าวลงไปแล้วจะจืดลง

แล้วก็ช้อนเอา ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด พริกขี้หนู ที่เป็นชิ้นๆออกครับ

นำข้าวสวยใส่ลงไป คนๆให้ข้าวกระจายๆอย่าให้เป็นก้อนๆครับ

รอจนข้าวเริ่มพ่องตัวเล็กน้อย (ประมาณ 1.5 เท่า ยากจัง 5555+) ก็ใส่กุ้งลงไปครับ

ต้มต่อไปอีก 2-3 นาที คนๆให้กุ้งสุก ก็ใส่พริกกับใบมะกรูดลงไปอีกนิดหน่อยเพื่อความสวยงาม

ตามด้วยน้ำมันน้ำพริกเผา ช่วยเพิ่มสีสันและกลิ่นหอมๆ

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยครับ ตักใส่ชาม บีบมะนาว โรยผักชี พริกไทยป่นนิดหน่อย เสริฟได้เลยครับ

"ข้าวต้ม ต้มยำกุ้ง"by ชายอ้น

ข้าวต้มร้อนๆ รสชาติจัดจ้านแบบไล่หวัดได้ 555+

สีสันสวยงาม จะทำกินเองหรือทำให้แฟน ทำให้คนป่วย ได้ทั้งนั้นครับ คริคริ

ไปลองทำกันดูครับ อร่อยจัดจ้าน แบบหายไล่หวัด พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บะ บายยย

---------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE