DIY : สครับปากฟู๊ฟูจากพริกป่นง่ายๆ ใครๆ ก็ทำได้จ้า

7 3

สวัสดีค่าสาวๆ จีบันทุกคนวันนี้นุ่นจะมาชวนสาวๆ ทำสครับปากฟู ปากอมชมพูแบบทำเองง่ายๆ กันน ถ้าสาวๆ พร้อมแล้วไปดูกันเล้ยย

ขอบอกเลยว่าสครับปากฟูทำเองตัวนี้เนี่ยใช้อุปกรณ์น้อยม๊ากกกกมีแค่ ลิปบาล์มที่เราชอบ, น้ำตาลทราย (แนะนำว่าต้องเป็นน้ำตาลทรายน้า เพราะเม็ดจะใหญ่ สามารถเป็นสครับได้นั่นเองจ้า), พริกป่น (ไม่จำเป็นต้องของเป็นพิซซ่านะ พอดีที่บ้านนุ่นมีเหลือพอดีเลยเอามาทำซะเลย ><), ละก็น้ำมันมะพร้าวนั่นเอง

อันดับแรกนะคะเราจะทำการตักลิปบาล์มมาใส่แยกไว้ในกระปุกที่เตรียมไว้

จากนั้นก็ใส่น้ำตาลทรายลงไปเพื่อเป็นสครับปาก ให้ปากนุ่ม และผลัดเซลล์ที่ตายแล้วออกไปนั่นเอง

ความชุ่มชื่นที่มีในลิปบาล์มบางทีมันก็อาจจะไม่เพียงพอในการที่จะมาทำลิปบาล์มในฉบับชะนีปากแห้งอย่างอิฉันนะคะ 55555 ฉะนั้นเราก็จะใส่น้ำมันมะพร้าวลงไปเพื่อเพิ่มความชุ่มชื่นไปอีกนั่นเอง

ขั้นตอนสุดท้ายคือการใส่พริกป่นลงไปนั่นเอง หลายๆ คนอาจจะสงสัยว่าทำไมต้องเป็นพริกป่นเพราะว่าพริกป่นจะมีสารที่จะกระตุ้นระบบการไหลเวียนเลือด ทำให้ปากเราดูฟู ละก็ดูอมชมพูแบบธรรมชาติจ้า

จากนั้นก็คนส่วนผสมทั้งหมดให้เข้ากันเลยจ้า

เสร็จเรียบร้อยแล้วววว ขั้นตอนวิธีการใช้ก็ง่ายๆ เลยจ้า เริ่มจากทาลิปบาล์มลงไป ถูๆ วนๆ เบาๆ จากนั้นทิ้งไว้ 5-10 นาทีแล้วเอาผ้านิ่มๆ เช็ดออกได้เลยจ้า

เป็นยังไงบ้างคะสาวๆ ง่ายมากๆ เลยใช่ม้าสำหรับ DIY ลิปสครับบำรุงปากให้ฟู ดูอมชมพูแบบธรรมช๊าติ ธรรมชาติ หวังว่าทุกคนจะชอบกันนะจ๊ะ <3

สำหรับวันนี้นุ่นขอตัวลากันไปก่อนนะ ไว้เจอกันใหม่กระทู้หน้าน้า บะบาย ^_^

NuneSarita

NuneSarita

แต่งหน้าเบาๆ ไม่ค่อยถนัด
แต่ถ้าแต่งหน้าจัดๆ นี่ขอให้บอกกกกกก

ชื่อนุ่นน้า รับเม้ามอยเรื่องความสวยความงามทั่วราชอาณาจักรจ้า อิอิอิ

FULL PROFILE