7 ทริค เก็บหมวกยังไง ให้หยิบทันใช้ในวัน Bad Hair Day!

18 8

เชื่อว่าสาวๆ หลายคนคงมีหมวกใบโปรดที่ไม่ได้มีเอาไว้แค่กันแดด กันลมเท่านั้น แต่หมวกยังเป็นตัวช่วยคนสำคัญในวัน Bad Hair Day! ที่ลืมสระผม หรือต้องออกจากบ้านกระทันหันโดยยังไม่ได้เซ็ตผม หรือในวันที่โชคร้ายตัดผมมาสั้นเกินจนเสียเซลฟ์ ก็อย่าลืมหยิบหมวกมาใส่เพิ่มความมั่นใจให้กับทุกลุคของเรากันล่ะ 

แต่เป็นกันมั้ย ที่จู่ๆ นึกอยากจะใส่หมวกใบโปรดออกนอนบ้าน แต่พอหยิบขึ้นมากลับต้องตะลึงเพราะก่อนหน้าที่ซื้อมามันไม่ใช่ทรงนี้นี่นา ฮือออ ... ก่อนที่จะเกิดปัญหาแบบนี้ เราขอเสนอ 7 วิธีง่ายๆ ที่จะช่วยรักษาหมวกของเราอยู่ไปอีกน้านนนาน จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่บ่อยๆ ไม่เปลืองเงินด้วยน้า

1. ก่อนจะจ่ายเงิน อย่าลืมถามวิธีดูแลเพราะส่วนประกอบหลักของหมวกก็คือ "ผ้า" ที่ต้องใช้วิธีการถนอมไม่ต่างกับเสื้อผ้าของเรา แต่หมวกส่วนใหญ่จะไม่มีป้ายแท็กติดบอกวิธีการรักษา ดังนั้นเราอาจจะต้องถามพนักงานขายให้แน่ใจตั้งแต่ตอนซื้อมา เพราะหมวกแต่ละใบก็ทำจากผ้าต่างชนิดกัน การดูแลรักษาก็ย่อมต่างกันออกไป อย่างเราเคยมีหมวกไหมพรม แต่ไม่หาข้อมูลใดใดทั้งสิ้น เอาเข้าเครื่องซักผ้าอุณหภูมิ 60 องศา หดเหลือใบกะจิ้ดกลายเป็นหมวกเด็กไปเลยจ้าา T___T

2. ถ้าโดนเหงื่อ ให้ทำความสะอาดก่อนเก็บ

ถ้ารู้ว่าวันไหนหมวกของเราโดนเหงื่อเยอะ ก็ควรจะทำความสะอาดซะก่อน แต่ไม่ใช่เอะอะโยนใส่เครื่องซักผ้านะ วิธีการซักหมวกที่ถูกต้องนั่นคือการซักด้วยมือ ใช้น้ำเปล่าอุณหภูมิห้อง ด้วยสบู่นี่แหละ ปลอดภัยสุดๆเลย และซักเบาๆ เท่านั้น อาจจะใช้แปรงสีฟันเป็นตัวช่วยในจุดที่เปื้อน และอย่าลืมตากให้แห้งก่อนเก็บ ไม่งั้นแล้วขี้เกลือขึ้นขาวทั้งใบไม่รู้ด้วยน้าา หยึยๆๆ

3. ใช้หนังสือพิมพ์ช่วยรักษาทรง

วิธีรักษาทรงของหมวกก่อนเก็บนั้นง่ายแสนง่าย แค่ขยำกระดาษหนังสือพิมพ์ หรือเศษกระดาษรีไซเคิลทั่วไปให้เป็นก้อนกลมแล้วยัดลงไปด้านในหมวก เพียงเท่านี้ก็จะช่วยรักษาทรงของหมวกได้ง่ายๆแต่ระวังนิดนึง ถ้าหมวกของเราเป็นสีอ่อนก็ไม่แนะนำให้ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์นะคะ เพราะว่าคราบหมึกจากกระดาษอาจจะติดกับหมวกก็เป็นได้

4. แขวนเก็บด้วยตะขอรูปตัว S

ตะขอเกี่ยวรูปตัว S แบบนี้สามารถหาซื้อได้ทั่วไปตามห้างสรรพสินค้าทั่วไป หรือถ้าอยากซื้อเยอะๆ เราก็ขอแนะนำให้ไปสำเพ็งเลยค่ะ! ราคาจะขึ้นอยู่กับขนาด อย่างในภาพที่เห็นก็แค่ตัวละ 10 บาทเท่านั้นเอง (แต่ราคาตามห้างอาจจะสูงกว่าหน่อยนะ)ตะขอรูปตัว S จะทำจากวัสดุที่หลากหลาย ส่วนมากที่เห็นจะเป็นอลูมิเนียมและพลาสติก ซึ่งเราจะชอบอลูมิเนียมมากกว่าเพราะจะรับน้ำหนักได้มากกว่าพลาสติกแหละค่ะ

5. ลงทุนซื้อที่แขวนหมวกไปเลย!

ที่แขวนหมวกจะเป็นสแตนด์ตั้งซึ่งราคาไม่สูงจนเกินไป อย่างที่แขวนหมวกอันนี้เราซื้อมาจากร้าน 20 บาท! ถูกมากกกก คุ้มสุดๆ (หมวกสาวๆ บางคนอาจจะราคาสูงกว่าสแตนด์นี้อีก 555555) ซึ่งนอกจากจะแขวนหมวกได้แล้ว ยังแขวนกระเป๋าได้อีกด้วยนะ คุ้มสุดยอด

6. แขวนหมวกไว้กับไม้แขวนเสื้อ

ขั้นตอนนี้ง่ายสุดๆ เลย เพียงแค่หาที่ว่างของราวตากผ้า แล้วนำหมวกมาแขวนไว้กับไม้แขวนเสื้อ นอกจากจะไม่เสียทรงแล้วเวลาเลือกหยิบยังง่ายสุดๆ แถมยังดูง่ายอีกต่างหากว่าแมทช์เข้ากับชุดไหนได้บ้าง หากใครมีไม้แขวนเสื้อที่มีคลิปหนีบก็สามารถหนีบได้ทีละสองใบเลยนะ

7. เก็บหมวกสีเข้มลงกล่อง

สำหรับใครที่มีหมวกสีเข้มๆ การเก็บลงกล่องนั้นก็เป็นเรื่องที่เหมาะสมสุดแล้ว เพราะหากวางไว้แล้วฝุ่นจับ เวลาหยิบมาถ่ายรูปแล้วเห็นฝุ่นเกาะ ต้องมานั่งลบทีหลังมันก็กระไรอยู่ ดังนั้นเก็บดีๆ ตั้งแต่แรก เวลาจะใช้จะได้ไม่ต้องลำบากยังไงล่ะ (กล่องใบนี้ได้มาจาก IKEA หรือว่าจะซื้อกล่องรองเท้าราคา 80 บาทมาใส่ก็ใช้ได้เหมือนกัน)

หมดแล้วค่าาา ทริคเก็บหมวกทั้ง 7 ข้อ สำหรับสาวๆ คนไหนมีวิธีเก็บหมวกแนะนำเพิ่มเติม ก็อย่าลืมมาแชร์กันบ้างนะคะ <3 <3 <3 

fernkul

fernkul

สวัสดีค่า เฟินนะคะ เป็นคนผิวผสมค่อนไปทางแห้ง ผิวลอกง่ายมากๆ ชอบเขียนรีวิวในทวิตเตอร์ นานๆจะมาจีบันทีนึง ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนเลยค่า

FULL PROFILE