ร้อนนี้ที่เสม็ด ไปกี่ทีก็ไม่เคยเบื่อ ☀

10 2

สวัสดีค่ะสาวๆ JEBAN  วงวันกลับมาล้าววววว ♥หลังจากที่ไม่ได้ทำกระทุ้มาแสนนาน วันนี้กลับมาพร้อมกับสถานที่ดับร้อน?(หรือป่าว หรือจะร้อนหนักกว่าเดิม 5555555)ขอแนะนำให้รู้จักกับคุณธรรมชาติ ที่ถูกขนานนามว่าเกาะแก้วพิสดารแห่ง จ.ระยอง สถานที่นั้นก็คือ ... "เ ก า ะ เ ส ม็ ด"

อยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯซักเท่าไหร่ แล้วก็มาสารถเที่ยวได้ในวันเดียวแบบ ไปเช้า-เย็นกลับได้อย่างสบายมากๆเลยค่ะ ใครที่อยากหนีร้อน มาพึ่งน้ำทะเลเย็นๆ รีบๆตามขึ้นรถมาพร้อมกันเลยนะคะ

สำหรับการเดินทางของเราในครั้งนี้ เรามาโดยรถส่วนตัวค่ะ คือเรามีเวลาว่างแค่วันเดียวค่ะ เลยเลือกที่จะเดินทางมาค้างที่ อ.เมืองระยองในคืนวันเสาร์ และเดินทางไปท่าเรือเทศบาลในเช้ารุ่งขึ้นค่ะ

การเดินทางไปยังเกาะเสม็ด สามารถไปได้ทั้งเรือเร็ว และเรือป๊อกแป๊กค่ะ

ส่วนเราเดินทางไปด้วยเรือป๊อกแป๊กค่ะ (เรือใหญ่) เอาจริงๆ คนส่วนใหญ่คงเรียกว่าเรือใหญ่เฉยๆ

แต่เราตั้งชื่อแบบเข้าใจเอาเองว่า

"เ รื อ ป๊ อ ก แ ป๊ ก"  เพราะเวลาเรือมันแล่น มันจะมีเสียง แถ๊ดๆๆๆ ^^*

การเดินทาง♥ เรือป๊อกแป๊กใช้เวลาโดยประมาณ 40 นาทีค่ะ

♥ เรือเร็วใช้เวลาประมาณ 15 นาทีได้ค่ะ

โดยเรือจะไปส่งเราที่ท่าเรือหน้าด่านบนเกาะเสม็ด (ถ้าจะลงที่อื่น ลองสอบถามเจ้าหน้าที่ดูนะคะ)เมื่อขึ้นเกาะแล้ว เราสามารถเดินทางไปยังหาดต่างๆได้ด้วยรถกระบะสองแถวสีเขียวในบริเวณแถวนั้นค่ะ

ส่วนครั้งนี้เรามาเที่ยวที่หาดทรายแก้วค่ะรถกระบะจะพาเรามายังป้อมสำหรับจ่ายค่าเข้าอุทยานแหลมหญ้า

ค่าใช้จ่าย♥ คนไทย ผู้ใหญ่ 40 บาท เด็ก 20 บาท♥ ชาวต่างชาติ ผู้ใหญ่ 200 บาท เด็ก 100 บาท

จากนั้นก็เดินตรงเข้าไปยังหาดทรายแก้วได้เลยยย ^^ เย่!!หลังจากที่เปลี่ยนชุดอะไรเรียบร้อยแล้ว เราก็ได้เช่ามอเตอร์ไซด์มาคันนึงค่ะ เพื่อที่จะได้ไปสำรวจรอบเกาะและชมหาดต่างๆ

ส่วนราคาเช่าก็อยู่ที่ 250-300 บาท/วัน  (ต้องใช้บัตรประชาชนแลกไว้ด้วยนะคะ)  และเพื่อดับกระหายและคลายร้อนระหว่างทาง อย่าลืมพกน้ำดื่มไปด้วยนะคะ ^^ ส่วนกันแดดนั้นโป๊ะแขนคนขับให้เต็มที่เลยค่ะ ไม่งั้นได้ทูโทนกลับบ้านมาด้วยแน่ๆ :D

สมัยก่อนหน้านี้ ทางไปท้ายเกาะลำบากมากๆค่ะ บางครั้งมอเตอร์ไซด์ก็ไปไม่ถึงต้องเช่ารถ ATV ถึงจะสามารถผ่านโค้งปารดีไปได้ค่ะ

(ที่เรียกโค้งปารดี เพราะว่าพอเราผ่านโค้งนี้ไป เราจะเจอเนินปราบเซียนค่ะ)แต่สมัยนี้ทางดีแล้ว ผ่านไปได้สะดวกสบายมากๆเลยค่ะ ^^ปล. สมัยนี้รถ ATV ไม่มีให้เช่าแล้วนะคะ มีแต่มอเตอร์ไซด์อย่างเดียวค่ะ

ระหว่างทางไปท้ายเกาะ เราจะผ่านจุดชมวิวค่ะ สามารถจอดรถเก็บภาพได้ค่ะส่วนใครที่เข้งขามีกำลังไหวก็สามารถเดินลงไปด้านล่างได้ด้วยนะคะ

เดินด้วยความระมัดระวังด้วยนะคะ เพราะว่ามันไม่ได้เป็นทางขั้นบันไดแบบดีๆ

ทางด้านขวาจะมีทางเดินลาดลงไปด้านล่าง สามารถลงไปถ่ายรูปได้นะคะ

แต่อย่าลืมว่าต้องระมัดระวังนิดนึงค่ะ ^^

หลังจากนั้นเราก็เดินทางกันต่อเพื่อไปชมวิวยัง "จุดท้ายเกาะ" ค่ะและแน่นอนคราวนี้เราผ่านโค้งปารดีโค้งปราบเซียนมาอย่างสบายบรื๋ออ ฮ่่าๆๆๆๆๆ

ที่ท้ายเกาะจะเป็นที่ทำการอุทยานเขาแหลมหญ้าค่ะ  มีจุดให้จอดรถมอเตอร์ไซด์ สามารถเดินชมวิวรอบๆ ได้ค่ะ และเหมือนเดิมค่ะเดินลงไปชมวิวด้านล่างได้แต่ควรเดินด้วยความระมัดระวังนะคะ

"ท้ า ย เ ก า ะ"

สมัยก่อนบริเวณนี้จะมีให้บริการเช่าชูชีพและหน้ากากเพื่อดำน้ำในบริเวณนี้ พร้อมกับเครื่องดื่มเย็นๆช่วยดับกระหายได้ดีมากๆเลยสำหรับอากาศร้อนๆที่เราได้เผชิญมา           แต่!!!!! ตอนที่เราไปรอบนี้ดูเหมือนว่าเค้าจะไม่มีให้บริการแล้วค่ะ แล้วประเด็นก็คือเราก็ไม่ได้พกน้ำดื่มไปด้วย โอ้โห! ร้อนและกระหายมากๆเลย ได้แต่กลืนน้ำลายกรึบๆ

เลยไปด้านหลังที่ทำการอุทยานจะมีทางเดินให้สามารถชมวิวได้อีกสองจุดค่ะ คือฝั่งตะวันออกและฝั่งตะวันตก เราเลือกทางฝั่งตะวันออกแล้วก็ได้เจอกับวิวนี้ค่ะ มีชิงช้าให้นั่งพักผ่อนหย่อนใจด้วย เรานั่งเล่นอยู่พักนึงก็ไม่สามารถทนกับความกระหายน้ำได้ค่ะเลยคิดว่าคงถึงเวลาแล้วที่เราจะมูฟไปยังจุดต่อไป....

เกาะจันทร์ห่างออกไปจากจุดนี้ไม่มาก มีคนเคยว่ายน้ำไปกลับด้วยนะคะส่วนตัวตาลเองว่ายน้ำไม่แข็ง ขอยืนมองห่างๆ อย่างห่วงๆ ก็พอใจแล้วค่ะ ^^

เราเริ่มร้อน เริ่มกระหายในระหว่างทางกลับ เลยมองหาร้านขายน้ำระหว่างทางก็เห็นป้ายชี้เข้าไปที่

"ห า ด ป ะ ก า รั ง" มีหาดอย่างนี้ มีที่พักอย่างนี้ ก็ต้องมีน้ำไว้บริการสำหรับนักท่องเที่ยวแน่ๆเลย

หลังจากนั้นก็ขับไปเรื่อยๆ ลองแวะหาดอื่นๆบ้าง และก็มาถึง 

"อ่าวช่อ" ค่ะ หรืออีกชื่อคือ "อ่าวลุงหวัง"ที่หาดนี้จะมีสะพานด้วยน้า สมัยก่อนเราเคยมาโดดน้ำเล่นที่นี่ค่ะ 

แต่ก่อนเค้าไม่มีไม้มาทำเป็นราวนะปัจจุบันมีทำราวกั้นแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยนักท่องเที่ยวค่ะ

ที่หาดนี้ก็มีที่พักหลายที่ให้เลือกใช้บริการนะคะ ใครที่อยากได้หาดที่เงียบสงบ น้ำใสๆ และมีสะพานยื่นออกมาให้เดินชมวิวอย่างนี้ ห้ามพลาดที่นี่เลยค่ะ

หลังจากนั้นก็แวะมาเติมพลังด้วยช๊อกโกแลตมูสที่ร้านเจี๊ยบ

"อ่ า ว ไ ผ่" พอมาถึงตอนนี้ก็ขอชาร์ตพลังให้เต็มที่ แล้วเราจะพาเพื่อนๆ ไปเล่นน้ำกันค่ะ เย้!!!

เราขับรถหลับมาที่ 

"ห า ด ท ร า ย แ ก้ ว" แล้วก็พาน้องห่านไปลงทะเลด้วยกันค่ะสำหรับใครต้องการน้องห่าน น้องเต่า น้องจระเข้ ริมหาดแถวนั้นเค้ามีบริการให้เช่านะคะ ^^

หมดวันละค่ะ สำหรับทริปนี้ ^^ใครสงสัยตรงไหนก็เมนต์มาสอบถามกันได้นะคะ หรือใครอยากจะแนะนำสถานที่อื่นๆ พูดคุยเรื่องต่างๆ ก็สามารถเมนต์มาคุยกันได้น้าาาจะได้ไม่เหงาค่ะ สำหรับวันนี้ขอทิ้งท้ายด้วยภาพนี้ละกันนะคะ

ใครยังไม่สาแก่ใจ คลิก เข้าไปดูคลิปได้นะคะ ^^*

ขอบคุณทุกคนที่อ่านและติดตามมาถึงตรงนี้ค่ะไว้พบกันใหม่กับกระทุ้หน้านะคะ สวัสดีค่ะ ♥

Wongwan

Wongwan

FULL PROFILE