HOW-TO แต่งหน้าเป็น GAL GADOT นางเอก WONDER WOMAN ลุคสวยคลาสิค เผยผิวโกลว์

15 6

สวัสดีเพื่อนๆทุกคนเช่นเคย กลับมาพบกับสมิทตี้ เช่นเคยยย วันนี้เค้ามาแต่งหน้าในลุค ของ นางเอก WONDER WOMAN นั่นก็คือ Gal Gadot นั่นเองคะ เพราะตอนนี้เค้าชอบนางมากๆ คือสวย เก่ง หุ่นดีเลยอยากจะสวยเหมือนนางๆไรงี้ 555 เลยออกมาเป็นลุค CLASSIC & GLOW MAKEUP ที่มีแรงบันดาลใจในการแต่งคือ Gal Gadot  ลุคนี้จะแต่งหน้าสวยคลาสิค เผยผิวโกลว์ แบบปังสุดๆ จะแต่งไปงานก็ได้ แต่งไปทำงานก็ดี โดยลุคนี้สมิทตี้จะเน้นแต่งตาเข้ม สีปากอ่อน และเน้นความเงา ความเป็นผิวกระจก!  ผิวหน้าดูชุ่มชื้น และจะบอกเคล็ดลับที่ทำให้หน้าแน่นยังติดทนนานตลอดวันอีกด้วย พร้อมแล้วไปเริ่มแต่งกันเลยค่ะ

MAKE UP ITEMS  เพื่อนๆ สามารถดัดแปลง ใช้ของที่มีอยู่ สีใกล้เคียง ก็ได้นะคะ

BEFORE : หน้าสดเว่อร์  ก็สวยแบบธรรมชาติๆ ไรงี้ เอาแค่เดินในบ้านก็พอนะ ไปข้างนอกกต้องสวยเป๊ะนิดนึงค่ะ

ขั้นตอนแรก

เคล็ดลับในการแต่งหน้าติดทนของเค้าคือต้องฉีดสเปรย์น้ำแร่ ก่อนและหลัง แต่งหน้าช่วงนี้ติดใช้ของ Uriage มากๆ

เป็นสเปรย์น้ำเเร่จากเทือกเขา แอลป์ ประเทศฝรั่งเศส คือสเปรย์น้ำเเร่จะช่วยให้ผิวหน้าเย็นสดชื่น เเละเป็นการเติมน้ำให้ผิว ก่อนเเต่งหน้า ตัวนี้ดีตรงที่มีเเร่ธาตุเยอะที่สุดในบรรดาน้ำเเร่ในท้องตลาด ถึงว่าผิวนี่ชุ่มชื้น

สเปรย์ให้ทั่วหน้า โดยไม่ต้องซับออก สะดวกมาก ปล่อยให้น้ำเเร่เเละเเร่ธาตุซึมเข้าสู่ผิว แป๊ปเดียวก็แห้งเเล้ว

รู้สึกผิวสดชื่นมากก เย็นผิวดี สบ๊ายยยย เพื่อนๆ ต้องเตรียมผิวและให้ความสำคัญก่อนการแต่งหน้าด้วยน้าา รู้ป่าววววว

จากนั้นลง Primer เพื่อเบลอรูขุมขน ทาให้ทั่วหน้าเลยนะคะ

มาทารองพื้นกันต่อ

ผสมรองพื้นกับไฮไลท์เนื้อชิมเมอร์แบบครีม ให้เค้ากันเพื่อให้ผิวดูโกลว์มากยิ่งขึ้น

จัดการเจ้าแพนด้าด้วนคอนซีลเลอร์ ตัวนี้ใช้ดีมากก ไม่ตกร่อง สีพอดีกับผิว

จากนั้นเซตทุกอย่างด้วยแป้งพัฟแบบผสมรองพื้น วันนี้ขอหน้าแน่นหน่อยนะจากนั้นมาเริ่มเขียนคิ้ว

คิ้วลุคนี้จะมีความโก่งเล็กน้อย เน้นที่ปลายหางคิ้มจะเรียวแหลมค่ะ เริ่มตั้งแต่วาดตามโครงคิ้วให้ความยาว ยาวกว่าปกติเล็กน้อย

จากนั้นลากหางลงมา โดยให้จุดหักอยู่บริเวณปลายลูกตาดำ ดังภาพ นะคะ แล้วก็ปัดคิ้วให้เรียงตัวสวยงามม ตามท้องเรื่องจากนั้นมาแต่งตาคมๆ  วันนี้เค้าจะใช้พาเลทท์ตัวโปรดด เป็นลูกรักอยู่ตอนนี้  tarte tiest pro amazonian clay 

ในลุคนี้มิทตี้จะใช้ทั้งหมดสี่สี  ตามนี้เลยนะคะ แต่ถ้าใครมีพาเลทท์อื่นที่สีใกล้เคียงก็เอามาใช้ได้เหมือนกันค่ะ

มาเริ่มแต่งตากันเล๊ย

1.เปลือกตาแบบไม่แต่ง

2.ลงสี  INNOCENT ให้ทั่วเปลือกตา

3.คัดเบ้าเบาๆ ด้วยสี EDGY

4.สร้างมิติให้เบ้าตาด้วยสีน้ำตาลเข้มขึ้นไปอีกขั้น ใช้สี SMOKED

5.จากนั้นใช้อายแชวโดว์สีดำที่เข้าที่สุดทาเป็นเส้นไลนเนอร์ของขอบตาบน

6. ขอบตาล่างใช้สี SMOKED สร้างเส้นที่ต่อเนื่องจากด้านบน จากนั้นลางหางออกไปด้านหางตาเล็กน้อย จะทำให้ตาคมขึ้น

จากนั้นติดขนตาปลอม กรีดอายไลเนอร์ และปัดมาสคาร่าทับอีกทีนะคะเสร็จแล้วก็มาสร้างกรอบหน้าทำหน้าเรียว มีความคอนทัวร์กัน ขาดไม่ได้เลย คิคิ

ใช้ Shading Beonzer เนื้อครีม เพื่อให้มิติที่มากขึ้น ทาที่บริเวณแนวกรามทั้งสองข้างเลยน้า แล้วก็ข้างแก้ม ตามด้วยบริเวณเหม่งน้อยของเรา

จากนั้นใช้บรอนเซอร์แบบฝุ่นปัดอีกรอบ

บริเวณเดิมที่เราลง Bronzer แบบเนื้อครีมลงไป ทำปากจู๋ลงไปเล็กน้อย จะเห็นแนวกรามมากขึ้นค่ะ

อย่าลืมงัดดั้ง ด้วยนะ งานดั้งต้องมา ถึงจะทะไม่มาก เพราะเราไม่ค่อยมีสันจมูก

แต่เมกอัพ ก็ช่วยได้อยู่นาา

Shading ด้านข้างสันจมูกทั้งสองข้างจากนั้นมาลงสีปากกัน บอกเลยว่าชอบสีปากลุคนี้มากๆ เพื่อนๆรอดูเล๊ยย

สมิทตี้จะใช้สองสีนะคะ M. A.C สี Velvet Teddy ผสมกันกับ Essence Matte 01 สีของทั้งคู่จะเป็นโทนน้ำตาล แต่  Essence Matte 01 สีออกชมพูมากกว่านิดนึง สีสวยมากๆๆๆๆ อันนี้ถูกและดี ก็ต้องไปตำอีกนะ อ้ะ! เดี๋ยวทาให้ดู!

เรื่มจากทา M. A.C สี Velvet Teddy ลงไปก่อน สีจะธรรมชาติกลืนไปกับปาก ดูสาวสุขภาพดี ถ้าใครชอบแนวนี้ จะทาสีนี้อย่างเดียวก็ได้ค่ะ เพราะตาเราแน่น แต่ต้องตัดด้วยลิปไลเนอร์ก่อนนิดนึง จะได้ดูมิติ ไม่ลอย

เค้าอยากให้สีปากมีสีอมชมพูขึ้นมาอีกนิด แต่ยังเป็นโทนสีเดิม  ก็จัดการทา   Essence Matte 01 ลงไปคร๊าจากนั้นมาทำให้ผิวดูโกลว์ ซึ่งเป็น KEY LOOK ของเราวันนี้เล๊ย

ใช้ไฮไลท์ทาบริเวณ โหนกแก้ม ทั้งสองข้าง สันจมูก หน้าผากและคาง จัดไปรัวๆ เลยค่ะ

ใช้แปรงเล็กๆ ค่อยๆทาลงไปนะคะ แปรงจะทำให้สามารถคุมน้ำหนักได้ดี เกลี่ยง่าย

ผิวจะดูสวยมีมิติมากกกกกก

เห็นม้ายยยย ผิวโกลว์ม๊ากกกกกก ชอบมากๆ มันเนียนไปกับผิว  เทคนิคคือต้องค่อยๆทาและไล่ความเงาทีละนิดๆ

จากนั้นเมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้วสิ่งที่ขาดไม่ได้ มันต้องทำ! 

ขั้นตอนสุดท้าย คือเค้าจะอัดเสปรย์น้ำแร่ Uriage อีกรอบ เพื่อให้เครื่องสำอางติดทนยาวนานไปอีก ระหว่างวันหน้าจะดูเฟรชอยู่ตลอด ไม่ต้องเติมบ่อยๆ เพื่อให้ผิวหน้ามีความชุ่มชื้น ล๊อคเครื่องสำอางให้ติดทนยาวนานไปอีก  มีคนทักว่าเย็นแล้วทำไมหน้าแน่นอยู่เลย 555 ปกติเวลาตอนเย็นเครื่องสำอางเค้าจะเริ่มเลือนลาง พอไปเติมมันก็ไม่เฟรชเหมือนตอนแต่งใหม่ๆ เเต่พอใช้เเล้วตัวนี้หน้ายังเฟรช ชุ่มชื่นอยู่ตลอด เครื่องสำอางติดทน ไปตำเหอะ พิกัดเค้าซื้อที่ร้านวัตสันนะคะ

มาดู FINISHED LOOK กัน

เป็นยังไงบ้างคะ ชอบกันมั้ยเอ่ย เค้าตั้งใจทำมาให้เพื่อนๆสุดๆ แถมฟินไปอี๊กกก

หวังว่าจะเป็นแนวทางในการแต่งหน้าให้เพื่อนได้นะคะ^^

ขอบคุณที่ติดตามอ่าน ไว้เจอกันใหม่ แวะมาทักทายกันด้วยน้าบ๊าย บาย ค่ะ

SMITHY GIRL

Smithy Girl

Smithy Girl

สวัสดีเพื่อนๆทุกคนนะค๊าาา ^^
♥ S M I T H Y
❀ B e a u t y
❀ M a k e u p
Contact
FB Page : smithy girl
LINE : smithy_girl
E-Mail : smithygirl.beauty@gmail.com
Website: http://smithygirlbeauty.com/

FULL PROFILE