Review : TOM FORD

15 9

TOM FORD

เราเชื่อว่า TOM FORD เป็นแบรด์ในดวงใจของใครหลายๆคน รวมทั้งเราด้วย วันนี้ก็เลยจะมารีวิว ผลิตภัณฑ์ TOM FORD ที่มีไว้ในครอบครองกันค่ะ (มีไม่มากมาย แต่ใจรักน่ะ อิอิ)

Eye Shadow Eye Shadow เป็นผลิตภัณฑ์ที่เราชอบมากที่สุดของ Tom Ford เลยค่ะ ตั้งแต่ใช้มา ไม่หันไปหายี่ห้ออื่นเลย และจะค่อยๆซื้อต่อไปเรื่อยๆอีกหลายๆสีแน่นอน ส่วนตัวเราคิดว่าสี Eye Shadow TOM FORD ใช้แล้วดูแพง หรูหราค่ะ คุณภาพดีมาก สีชัด ติดทนนาน พาเลทละ 3,375 บาท

1. TOM FORD Eye color quad สี 12 Seductive Rose

สีชิมเมอร์ 2 สี = ขาวซิมเมอร์ชมพู + ม่วงซิมเมอร์ชมพู

กลิตเตอร์ 2 สี = ม่วง + ชมพู

พาเลทนี้แต่ง everyday look เหมาะมากค่ะ ทาสีขาวทั่วๆเปลือกตา สีม่วงคัดเบ้าเบาๆหรือลงชิดโคนขนตาเบรนให้ฟุ้งๆ ท็อปด้วยสีกลิตเตอร์ สวยหรูค่ะ พาเลทนี้จะอยู่ติดประเป๋าเราตลอดค่ะ ใช้ได้ทุกสถานการณ์

2. TOM FORD eye color quad สี 13 Orchid Haze

ชิมเมอร์ 3 สี = เชมเปญ + น้ำตาลชิมเมอร์เชมเปญ + ชมพูชิมเมอร์เชมเปญ

แมท 1 สี      = ม่วง

พาเลทนี้ใช่บ่อยมากกกกกกค่ะ ไปงานแต่ง งานรับปริญญา ไปสัมภาษณ์งาน ไปดินเนอร์ บลาๆๆ รับประกันความสวยหรู BA แนะนำว่าเราสามารถผสมสีเล่นได้หมดค่ะ แนวตั้ง แนวนอน แนวทะแยง 2 สี 3 สี 4 สี แต่งแน่น แต่งเบาได้ ซึ่งเราลองแล้ว ได้หมดจริงๆค่ะ 

3. TOM FORD eye color quad สี 20 Disco Dust

ชิมเมอร์ 3 สี   = เนื้อชิมเมอร์ทอง + โอรสชิมเมอร์ทอง + ม่วงเข้มชิมเมอร์ทอง

กลิตเตอร์ 1 สี = เชมเปญ

พึ่งสอยมาล่าสุดค่ะ สำหรับพาเลทนี้ บล็อกเกอร์ดังๆใช้กันเยอะมาก สวยระดับ 10 สีเนื้อสามารถทาทั่วเปลือกตาได้ ตามด้วยสีชมพู คัดเบ้าหรือลงโคนขนตาด้วยสีม่วง ท็อปด้วยกลิตเตอร์ ออกงาน ออกเที่ยวได้เลยค่ะ

LIP

LIP TOM FORD มีหลายเนื้อนะคะ ลองไปเลือกกันดู ส่วนตัวสี Lip TOM FORD ไม่ค่อยเหมาะกับเราเท่าไร หาสีใช้ยากมาก แต่ก็ยังไม่วายได้มาสองแท่งค่ะ  

4. Lip Color สี 46 Collin

ตัวนี้เป็น LIP&BOY 2 g ราคา 1,200 บาท ขนาดจะเล็กกว่า Lip รุ่นปกติ ราคาเบาๆ ตัวนี้สีเดียวกับสีปาก ทาได้ทุกวัน everyday look ทาไปทำงานสบายๆ เนื้อสีครีมมี่ ทาง่าย เม็ดสีแน่น กลบสีปากได้ดี คนปากแห้งทาได้ 

5. Lip color สี 46 Someting Wide

ตัวนี้เป็น Lip รุ่นขนาดปกติค่ะ 3 g ราคา 1,900 บาท สีจะออกแดงสว่างกว่าตัวเมื่อกี้ ทาไปเดินห้าง ดูหนัง เที่ยวทะเลได้ค่ะ ถ่ายรูปสวย เม็ดสีแน่นชัด กลบสีปากได้ ให้ความชุมชื้น ปากแห้งปากลอกทาได้ 

Brow

คิ้วเป็นมงกุฎของหน้า ประโยคนี้ขอยืนยันว่าจริงค่ะ มีคิ้วแล้วทุกอย่างจะดีขึ้น

6. Brow Sculptor สี Espresso

ดินสอเขียนคิ้ววววววว 1,700 บาท สีน้ำตาล เขียนง่าย ติดทน สีสวย สีเข้ากับผมธรรมชาติคนไทย แต่แพงค่า ถ้าใช้ทุกวันคงสิ้นเนื้อประดาตัว ฮ่าๆๆๆ แต่ถ้าใครใคร่ใช้ใคร่ลอง จงไปตำค่ะ มันดี 

Base Make Up

มาถึงรองพื้นนนนกันบ้างค่ะ รองพื้นของ TOM FORD มีหลายรุ่นนะคะ แล้วแต่คนเลยว่าอยากได้แบบไหน แน่นๆ หรือผิวๆ มีให้เลือกหลายรุ่น

7. TOM FORD waterproof foundation/concealer สี 15 Cream

รองพื้นตัวนี้เป็น Full Coverage ค่ะ ราคา 3,200++(จำไม่แม่น) สามารถใช้เป็น concealer ได้เลย ส่วนตัว ชอบมากกกก ค่ะ ถ้าใครอยากลงทุนรองพื้น TOM FORD ซักตัวก็แนะนำตัวนี้เลย เพราะสามารถบิ้วได้ตั้งแต่เบาๆ ไปจนถึงแน่นสุดๆได้

วิธีใช้

1.ลุคเบาๆ - ใช้ฟองน้ำชุบน้ำบีบให้หมาด ในการลงรองพื้น ลงบางๆก็จะได้ลุคเบาๆใสๆ แต่สีผิวสม่ำเสมอ หน้าเรียบเนียน  

2. หน้าแน่นๆ  - ใช้ฟองน้ำเช่นกัน แต่ลงหลายๆชั้นจนได้ coverage ที่ต้องการ แต่ถ้าจุดไหนที่ต้องการการปกปิดเป็นพิเศษ แนะนำใช่แปรงหัวเล็กๆ หรือนิ้วมือในการลงค่ะ

คุมมันดีมากค่ะ ไม่ต้องซับหน้าระหว่างวันเลย

ปล. ส่วนตัวเราเป็นคนชอบใช้ฟองน้ำลงรองพื้นค่ะ แต่ก็แล้วแต่คนชอบและถนัดเลย BA ใช้แปรงลง

8. Traceless compact foundation สี 07 Linen

แป้งผสมรองพื้นค่าาา ตัวนี้ขายแยกนะคะ แป้งกับตลับ แป้งรีฟิว 8 g 2,500 ตลับ 800 เนื้อละเอียด คุมมันดี มีหลายสีให้เลือก

วิธีใช้

ใช้เติมระหว่างวัน - ปกติเราจะฉีดสเปรย์น้ำแร่ทั่วหน้า แล้วใช้กระดาษทิชชูซับหน้าระหว่างวันค่ะ ส่วนไหนที่รองพื้นหลุดก็จะใช้พัฟในการเติมแป้ง ส่วนไหนไม่หลุดก็จะใช้แปรง

ใช้เดี่ยวๆ - วันไหนที่ต้องการการปกปิดมากๆ ก็จะใช้พัฟในการลงค่ะ ส่วนวันไหนอยากได้เบาๆ ก็จะใช้แปรงลง

ปล. พัฟตัวที่แถมว่ากับแป้งใช้ดีมากค่ะ ฮ่าๆๆ 

PERFUME

9. น้ำหอมเทสเตอร์ ของแถมถ้าซื้อตาม Step นะคะ ไม่ไปโวยวายหาของแถมที่เคาเตอร์กันน้า (จำได้ว่าซื้อไป 6,000+++) จุดเด่นของน้ำหอม Tom Ford ที่แตกต่างจากเจ้าอื่นคือ กลิ่นจะนุ่มลึกกค่ะ ติดทนนาน หอมแบบมีคลาสและคลาสสิคสุดๆ มีโอกาสซื้อขวดจริงแน่ๆ

- Cafe rose กลิ่นกุหลาบ ส่วนตัวชอบกลิ่นกุหลาบอยู่แล้ว เลยชอบกลิ่นนี้สุดๆ

- Jasmin Rouge กลิ่นมะลิ

สุดท้ายแล้ว มีข้อควรระวังนิดนึง ปกติ TOM FORD ที่เป็นตลับจะมีซองกำมะหยี่แถมมาด้วย ฉะนั้นเราควรพลิกส่วนที่เป็นสีทองเข้าไปไว้ด้านในนะคะ เพราะถลอกง่ายมาก เช่นเดียวกับลิปสติกถ้าเราอยากให้สีทองอยู่กับเราไปนานๆ ต้องเก็บดีๆนะคะ

ขอบคุณที่ติดตามกันนะคะ หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

nutjaa_ty

nutjaa_ty

Organic
Cosmatic
Skin Care
Shopping
Clothes

FULL PROFILE