"Hand Henna" เฮนน่าลายบนมือ แบบสาย ฝ. ชนิดที่ชีวิตนี้ชะนีต้องโดนสักครั้ง!

20 9

" Hand Henna "

หรือการทำเฮนน่าบนมือ เป็นอะไรที่เราเห็นกันได้ตาม Instagram, FBที่เค้าโพสกันทั่วไป ซึ่งมักจะเห็นสาวฝรั่งต่างชาติทำกันมากมาย

ตัวอีฟเห็นการทำเฮนน่ามือมาหลายปี แต่ไม่มีโอกาสได้ทำเลยหาที่ทำในบ้านเรานี่เรียกว่ายากมาก เวลาเจอร้านเฮนน่าส่วนมากก็จะเจอแบบแปะกระดาษลายตามจุดต่างๆ บนตัวเราแล้วพี่ท่านก็พ่นเลยจ้ะ ไม่มีการวาดสดใดๆ ทั้งสิ้น ฮ่า

"เฮนน่า" เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่ต้องการมี tattoo ถาวรบนตัวการทำเฮนน่าแบบนี้บนมือเคยถามที่เมืองไทย ปาเข้าไปข้างละ 1500 บาทคุณพระ! ราคาต่อมือหนึ่งข้าง โหดมากกกกกก

เลยเข้าใจว่าเออ มันคงใช้เวลานาน วาดแบบทีละเส้นๆ คงแพงคงแตกต่างจากเฮนน่าทั่วๆ ไป ด้วยความที่เราเองก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องพวกนี้มากนักอาศัยว่าแค่ชอบ แต่ด้วยราคา เลยยังไม่ตัดสินใจทำซะที

บางคนอาจจะนึกภาพไม่ออก ก่อนจะมาดูมืออีฟที่ทำมาอีฟมีตัวอย่าง Hand Henna ที่สาวสาย ฝ. เค้าทำกันมาให้ดูคร่าวๆ ค่ะ

เค้าจะมีสีหลายสีด้วยค่ะ ทั้งสีดำ สีน้ำตาล (หลายโทนสี) สีขาวหรือสีสดใสอย่างสีฟ้า สีเขียว

สีขาวที่อีฟเห็นนิยมทำบ่อยๆ ก็จะพวกสาวสาย ฝ.ที่เตรียมตัวจะเป็นเจ้าสาวนะ ยิ่งคนผิวสีแทนๆอีฟว่าทำสีขาวมือจะสวยมากกกกก

ตัวอีฟเองก็อยากลองทำสีขาวเหมือนกัน มีโอกาสคงจะทำอีกแน่ๆ

มีการเลือกทำเฉพาะนิ้วบางนิ้วโดยไม่ทำที่มือก็มีค่ะ

ลามไปถึงการทำบนเท้าด้วย สวยมากกกซึ่งนี่ก็อยากลองอีกเช่นกัน ฮ่าาาาาา

อีฟเคยคิดจะไปอินเดียเพื่อตามล่าอะไรแบบนี้เลยนะเพราะส่วนตัวชอบมากกกกกก จนมีโอกาสไป Batu Caves ที่ Malaysia

เจอร้านทำเฮนน่าเยอะมากกกก (แต่จะไม่เห็นตามตัวเมืองนะคะ)ก็เลยสุ่มเลือกมาร้านนึง มีแคตตาล็อกให้เลือกเป็นเล่มๆมีตั้งแต่เฮนน่าแขนขาทั่วไป จนถึงมือนิ้วอย่างในภาพ

สุ่มเลือกแบบที่เว่อวังอลังการที่สุดถามไปว่าราคากี่ RM (ริงกิต)เค้าบอก 35 RM เห้ยยยยยยยย คิดเป็นเงินไทยคูณ 8 เลยกลมๆ 280 บาท!!!นั่งเก้าอี้ บอกคนวาด "Deal" 555555 

ตอนนั่งทำอีฟคิดว่าคงทำนานแน่ๆ ก็เลยเอามืออีกข้างถ่าย videoตั้งใจว่าจะเอามาตัดเป็นช่วงๆ ให้ดูกันสั้นๆปรากฎว่ามือข้างเดียว คนวาดใช้เวลาวาด 3.15 นาทีเท่านั้น!เห้ยยยยย นี่มันโค่ดโปรรรรรรรร

และวาดแบบที่อีฟเลือก โดยไม่ได้เปิดแบบดูเลยค่ะไม่แม้แต่นิดเดียว เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ไปด้วยกัน ทำกันคนละแบบเค้าก็ไม่เปิดดูเลย เหมือนวาดโปร วาดทุกวันจนจำได้แล้ว

อีฟทำ Video มาให้ดูแบบเร็วๆ นะคะตอนเค้าวาดมืออีฟความยาวประมาณ 1 นาที จะได้เห็นว่าเค้าวาดกันเก่งแค่ไหนไม่มีมาพ่นสีบนกระดาษลอกลายบนมือเราแน่นอน

ตอนวาดวาดไม่มีผิด ไม่พลาด ไม่เลอะ ไม่เบี้ยว scale เป๊ะเว่อ

นี่คือภาพมือของอีฟ หลังจากวาดเสร็จแล้วค่ะ อีฟเลือกเป็นสีน้ำตาลในภาพคือยังไม่แห้งนะคะ ต้องรอประมาณครึ่งชั่วโมงสีจะดูออกน้ำตาลแดงกว่าในภาพหน่อย

สาวๆ ที่ไปมาด้วยกัน ก็ทำกันมาทุกคนเลย ลายต่างกันไปบางคนก็เลือกทำต้นแขน ซึ่งเขาก็วาดทุกแบบเลยค่ะ ไม่มีการลอกลายเลย

วิธีดูแลรักษา :

หลังจากวาดเสร็จรอประมาณ 30 นาทีนะคะ สีจะแห้งอย่าเพิ่งไปโดนอะไรพอเริ่มตึงที่มือก็ค่อยๆ ลอกออกนะคะ แล้วก็ล้างมือ หรือใช้ทิชชู่เปียกเช็ดสักรอบนึงให้สีที่หลงเหลืออยู่หลุดออกนะคะ 

จะติดอยู่บนมือประมาณ 1 สัปดาห์ แล้วก็ค่อยๆ จางไปเวลาอาบน้ำค่ะ(ของอีฟติดเกือบ 2 สัปดาห์ ทนมากก ขัดจนแดงยังไม่ออก ฮ่าาา)

PS. ก่อนให้เค้าวาดเช็ดเหงื่อบนมือนิดนะคะ หมึกได้ไม่ซึมตามผิวหนังวาดออกมาเส้นจะคมชัดเลยค่าาาาาาา

ตอนนี้ในไทยก็ไม่ทราบจริงๆ ว่าที่ไหนมีรับทำนะคะ ราคาตอนนี้ก็อาจจะไม่โหดเหมือนเมื่อสมัยก่อนแล้วก็ได้ใครสนใจก็อาจจะต้องเช็คราคากันอีกทีดีๆ เนอะตัวอีฟแค่มีโอกาสไปเจอที่มาเลก็เลยทำมา (ตั้งใจไปเดินหาด้วย ฮ่า)

ส่วนใครมีโอกาสไป Malaysia นะคะ ก็ไปจัดได้เลยที่  Batu Caves ค่ะ เดินทางไปไม่ยาก รถไฟจอดถึงด้านหน้าเลย IB มาสอบถามวิธีไปกันได้ค่ะรับรองว่าสมใจ เพราะงานเฮนน่าที่นี่เค้าดั้งเดิม สวยลืมจริงๆ ค่ะ

:3

- Yveshann - 

Yveshann

Yveshann

TH/HK • Asian • Business Woman
FB PAGE : Somewhere Hideaway by Yveshann
Contact work : Yveshannblog@gmail.com

FULL PROFILE