Jeban มันส์มือ : Dear Diary ชวนมาเขียนไดอารี่และตกแต่งแบบตะมุตะมิ เพิ่มความโมเอะกันค่าา

17 6

สวัสดีค่าสาวๆ

วีคนี้ชวนมามุ้งมิ้งกรุ้งกริ้งสุดๆกับการเขียนสมุดแนวน่ารักตะมุตะมิที่จะเพิ่มความโมเอะให้สมุดบันทึก สมุดเลคเชอร์ หรือไดอารี่ของคุณน่ารักน่าอ่านขึ้นมากมาย

จริงๆพลอยเองเพิ่งเริ่มค่ะ แต่ก็มีเทคนิคง่ายๆมาแนะนำผู้เริ่มต้นยังไม่เคยลอง ว่าจะเริ่มอะไรยังไงก่อนดี ไปดูอุปกรณ์กันนนน

อุปกรณ์

1. สมุดบันทึก เลือกแบบกระดาษเนื้อดีหมึกไม่ซึม

2. mt เทปตกแต่งลายน่ารัก

3. สติ๊กเกอร์แบบที่ชอบ

4. สีน้ำ พู่กัน ดินสอ ยางลบ

5. ยาทาเล็บวิ้งๆ

6. ปากกาสีต่างๆ

วิธีทำ

1. ตีเส้นแบ่งวันด้วยดินสอ แบ่งไว้ทั้งหมดแปดวันนะคะ

2. ใช้ช่องหนึ่งในแปดที่แบ่งไว้ วาดเป็นพิ้นที่สี่เหลี่ยมน่ารักๆด้วยสีน้ำ หรือใครไม่ถนัดจะใช้สีไม้หรือปากกาไฮไลท์ก็ได้นะ เลือกสีให้อ่อนๆเป็นสีแบล็คกราวด์เฉยๆค่ะ

3. จากนั้นเขียนวันกำกับ วันนี้พลอยเลือกใช้ปากกาสีทอง ส่วนวันที่ใช้สีน้ำระบายเป็นวงกลมแล้วเขียนด้วยปากกาสีดำ

5. สำหรับกรอบสี่เหลี่ยมที่วาดไว้ เอาไว้เขียนเตือนตัวเองว่าต้อทำอะไรวันไหนบ้าง หรือมีอะไรสำคัญก็จดไว้ช่วยจำตรงนี้ค่ะ แอบแปะสติ๊กเกอร์ไว้ด้วยน่ารักๆ

6. จากนั้นแปะสติ๊กเกอร์และเทป mt เป็นตัวกั้นวันให้แยกจากกัน บางวันขีดเส้นใต้เอาก็ช่วยได้ จะได้เห็นความต่างของแต่ละวันชัดๆค่ะ

ถ้ามีสติ๊กเกอร์น่ารักๆก็เอามาตกแต่งได้เลย อย่าลืมพื้นที่ไว้เขียนด้วยน้า

บางทีพลอยก็วาดสีน้ำง่ายๆแบบรูปดอกไม้ แล้วเอาสติ๊กเกอร์มาช่วยเสริม แบบนี้ค่ะ

7. จากนั้นแต่ละวันก็เริ่มจดบันทึกกันเลย โดยวันไหนทำอะไรมาก็วาดรูปหรือติดสติ๊กเกอร์ช่วยประกอบก็ได้ เช่นวันจันทร์พลอยกินข้าวหน้าปลาดิบมาก็แปะสติ๊กเกอร์ที่มีเอาเนอะ

อันนี้แล้วแต่กิจกรรมของแต่ละคนเลย วันไหนไปเจอแฟนติดรูปหัวใจก็น่ารักดีค่ะ แต่พอดีว่าไม่มีเลยมีแต่รูปของกิน 55555

8. ขั้นตอนสุดท้าย คือด้วยความที่ชอบอะไรวิ้งๆเลยเอายาทาเล็บมาแต้มๆเพิ่มความวิบวับ อันนี้มักจะทำตอนเขียนครบ 7 วันค่ะ จะได้รู้ว่าวิ้งตรงไนดีให้ไม่มากไม่น้อยเกินไป

เสร็จแล้วจ้าาาา

ลองไปเขียนเล่นดูนะคะ จะเป็นไดอารี่บันทึกความรู้สึกแต่ละวัน แพลนเนอร์ช่วยจำว่าต้องทำอะไรบ้าง หรือจะเลคเชอร์ก็ได้นะ เชื่อว่าการจดซ้ำทำให้จำได้ และยังช่วยทบทวนเรื่องราวที่เกิดขึ้นด้วยค่ะ และการตกแต่งน่ารักๆก้ช่วยให้อยากอ่านซ้ำบ่อยๆเนอะ ^^

อันนี้เป้นตัวอย่างไดอารี่ของพลอยเองค่ะ

พบกันใหม่วันเสาร์หน้านะคะ ^^

ฮอบบี้ที่ล้าน

ฮอบบี้ที่ล้าน

ชอบทำอะไรหลายๆอย่างมันไม่ผิดเนอะ ว่าแล้วมามีฮอบบี้ล้านอย่างกับพลอยกันดีกว่า ;)

FULL PROFILE