HOW TO แต่งหน้ารับปริญญา 2 ลุคสุดปังสวยแพงได้ในราคาหลักร้อยย @eenglishh_

32 14

สวัสดีค่าสาว ๆ ทุกคนนใกล้เข้ามาทุกทีกับเทศกาลรับปริญญาของว่าที่บัณฑิตทั้งหลายยวันนี้อิงเลยมาทำ HOW TO แแต่งหน้ารับปริญญาแบบง่าย ๆ ที่ใช้เครื่องสำอางราคาหลักร้อยให้เหมาะกับวัยมหาลัย อิงจะมาแต่ง 2 ลุคเลยเอาใจทั้งมหาลัยที่เนี๊ยบสุดคือ ไม่ติดขนตา ไม่คอนแทค กับลุคที่จัดเต็มทุกสิ่งแต่ก็ไม่แน่นจนเกินงาม เอาล่ะจะเป็นยังไงไปดูกันเลยค้าา

และนี่ก็เป็นทั้งสองลุคทั้งก่อนและหลังแต่งวันนี้นะค้าาไปเริ่มลุคแรกกันเลย

ลงรองพื้นแต้ม 5 จุดบนหน้าแล้วใช้แปรงค่อย ๆ กดจนเนื้อรองพื้นเนียนอิงเลือกใช้แปรงเพราะถ้า Revlon ใช้ฟองน้ำใันอาจจะดูหนา ๆ ไปหน่อยยส่วนจุดไหนที่เรามีปัญหาต้องการปกปิดก็ลงรองพื้นแล้วใช้นิ้วกด ๆ บริเวณนั้นก็เอาอยู่ค่า แน่นเป๊ะ

ลงแป้งและคอนทัวไปเลยในขั้นตอนนี้นะค้า อิงใช้แป้งบูเต้ในตำนานน 555

คือมันถูกและแน่นมาก ใช้เบอร์ 01 ลงบริวณทีโซนตามจุดสีขาว แล้วใช้ 03 ลงแทนคอนทัวเลย

เขียนคิ้วตามรูปคิ้วเดิมเลยค่า ไม่ใหญ่เกินไปแต่ก็อย่าเล็กเกินเดี๋ยวหน้าจะดูแก่น้า

แล้วปัดทรงคิ้วให้เป๊ะขึ้นด้วยมาสคาร่า

แต่งตาก็ขั้นตอนตามภาพด้านบนเลยค้า

1. ลงสีน้ำตาลออกส้มทั่วเปลือกตา
  2. ใช้สีส้มลงบริเวญขอบตาขึ้นมาถึงชั้นพับตา
  3. ลงสีน้ำตาลที่หางตาเพิ่มมิติ
  4. ลงสีเดียวกันกับขั้ตตอนที่ 3 ที่หางตาด้านล่าง
  5. เขียนอินไลน์เนอที่ขอบตาด้านบน
  6. ลงสีไฮไลท์สีพีชเนื้อชิมเมอร์ที่หัวตาทั้งบนและล่าง ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า

ปัดแก้มด้วยสีส้มนมไว้ที่กรอบหน้าลงมา แล้วใช้สีชมพูนมปัดที่หน้าแก้มแบบเบา ๆ

ทาปากด้วยสีออกนู๊ดส้ม แค่นี้ก็เสร็จลุคแรกแบบง่าย ๆ แล้วค่า

เบา ๆ แต่ถ่ายรูปแล้วขึ้นกล้องสุด หรือใครคิดว่าสีปากอาจจะซีดไปลองเติมสีเข้มด้านในก็รอดค้า

เก็บผมแบบแบ๊ว ๆ ก็ดูสดใสสมวัยล้าวววว

เป็นลุคแบบละมุน นัว ๆ สบายตามาก 555เราไปต่อลุคที่ 2 กันเลยค่ะ

ลงรองพื้นแบบแท่งตัวนี้คือถูกและแน่นมากกกกก

ทาไปตอนแรกออาจจะดูหนา ๆ แต่พอเกลี่ยแล้วมันจะโอเคขึ้นค่ะทุกคนน

ลงคอนทัวแบบเนื้อครีมเพื่อความแน่นขั้นสุด ก็คือแต้มตามภาพ

แล้สใช้แปรงเกลี่ยให้มันซอฟเข้ากันค่า 55 เหมือนทำกับข้าววนให้มันเข้ากันน

คิ้วเขียนเหมือนเดิมเลยค่าแต่อิงเปลี่ยนมาสคาร่า แล้วก็ตาใช้พาเลทเดียวกับลุคแรกเลย

1. ลงสีน้ำตาลทั่วเปลือกตาบนและขอบตาล่าง
  2. ใช้สีเข้มขึ้นใล่สีจากหางตาไปที่กลางตาด้านบน
  3. ลงสีน้ำตาลเข้มที่หางตาด้านบนและล่าง
  4. เขียนอินไลน์เนอที่ขอบตาบนและด้านล่างที่หางตาถึงกลางตา
  5. กรีอายไลน์เนอ วิงหางออกแบบเบา ๆ
  6. ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า และติดขนตาที่ดูฟู ๆ ฟุ้ง ๆ
  7. ใช้สีทองชิมเมอร์ลงที่หัวตาทั้งบนและล่าง

- ใช้คอนทัวแบบฝุ่นลงทับอีกที แล้วใช้สีอ่อนลงช่วงทีโซน

- ปัดแก้มด้วยสีชมพูอมแดง

ทาปากอิงใช้สีนู๊ดลงทั่วทั้งปากก่อนแล้วตามด้วยสีแดงแต้มด้านใน เอานิ้วเกลี่ยไล่สีออกมาใช้ดูละมุนอยากปากแดงแต่ไม่ขอแรงมากก 555  

เก็บผมด้านหน้าปล่อยข้างหลังแบบทรงเบา ๆ แต่เอาอยู่แค่นี้ก็เสร็จทั้งสองลุคแสนง่ายราคาสบายกระเป๋าแถมดูแพงอี้กก

อิงหวังว่าเพื่อน ๆ น่าจะชอบกันนะค้าาและคิดว่ากระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์กับสาว ๆ ที่ใกล้รับปริญญาในปีนี้มีอะไรติดชมบอกกันได้เลยน้าา ขอบคุณทุกการติดตามนะค้า วันนี้อิงไปก่อนนสวัสดีค่าาาา รัก <3

eenglishh_

eenglishh_

สวัสดีค่ะ :) อิงนะคะ
อิงเป็นคนนึงที่สนใจรักความสวยความงาม ซึ่งการแต่งหน้าก็เป็นหนึ่งสิ่งที่สนใจเป็นพิเศษเพราะอิงเชื่อเสมอว่าการแต่งหน้าเป็นสิ่งมหัศจรรย์ที่สามารถเปลี่ยนเราเป็นหลาย ๆ อย่างได้อย่างน่าเหลือเชื่อ จึงอยากนำความรู้และๆน้อยๆของตัวเองมาแบ่งปันเพื่อน ๆ เพื่อเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคะ

ติดตามกันต่อได้ใน
FB/ English Chayada
Instagram : eenglishh_
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ แวะมาทักทายกันได้เลยนะคะ <3<3

FULL PROFILE