5 กิจกรรมสุดอินของสาวเกาหลี สไตล์นี้ทำตามกันทั้งประเทศ!

6 2

สวัสดีค่าใครสงสัยกันมั้ยเอ่ย ว่าสาวเกาหลีปกติแล้วเค้าทำอะไรบ้าง แล้วต้องทำกันทุกคนเลยหรือเปล่าหรือบางทีเราดูจากซีรี่ส์แล้วก็ เอ๊ะ จริงหรอ มันต้องทำถึงขนาดนั้นเลยหรอวันนี้เราจะมาแก้ไข ข้อข้องใจกันค่ะ กับกระทู้..“ 5 กิจกรรมสุดอินของสาวเกาหลี " สไตล์นี้ทำตามกันทั้งประเทศ!!

1. เรียนพิเศษที่เกาหลี เค้าแข่งขันกันเรื่องเรียนมากๆ เลยนะคะ ไม่ต้องแปลกใจเลย ถ้าเราไปที่เกาหลี แล้วเห็นเด็กใส่ชุดนักเรียนเดินกันถึง 3-4 ทุ่ม เพราะน้องๆ เค้าเพิ่งเลิกเรียนพิเศษค่ะ แล้วการเรียนพิเศษของเกาหลี เค้าก็ไม่ได้มีแค่การเรียนวิชาทั่วไปในห้องเรียนนะคะ แต่จะมีการเรียนวาดรูป กีฬา ดนตรี ซึ่งพ่อแม่คนเกาหลีเค้าจะถือว่าเป็นการเพิ่มสเป็ค ความสามารถให้ลูกๆ นั่นเอง และส่วนใหญ่สาวเกาหลีก็จะเรียนไวโอลิน หรือไม่ก็เปียโนกันค่ะ

2. อ่านหนังสือโต้รุ่งอันนี้ฟังมาจากเรื่องจริงๆ เลยค่ะ สาวๆ ที่นั่นเค้าอ่านหนังสือกันยันเช้าเลย ยิ่งถ้าเป็นช่วงสอบนะคะ โด๊ฟขนม ของกินกันเต็มไปหมด นอกจากนั้นเค้ายังมีห้องที่เอาไว้อ่านหนังสือโดยเฉพาะด้วยนะคะ

3. เรียนจบ ขอศัลยกรรมเรื่องนี้เป็นกันเกือบทุกคนค่ะ อย่างเช่น ถ้าสอบได้ที่ 1-5 จะขอทำจมูกนะ หรือถ้าสอบติดมหาลัย วิทยาลัยดังๆ ของเกาหลี ก็จะขอทำโครงหน้า เรียกได้ว่า การทำศัลกรรมเป็นเรื่องปกติมากกก ยิ่งสาวๆ เกาหลี จะค่อนข้างให้ความสำคัญกับรูปร่างหน้าของตัวเองกันอยู่แล้ว เรื่องการทำศัลยกรรมถือว่าเป็นเรื่องเบสิคไปเลย

4. ดูแลผิวหน้าตั้งแต่ยังเด็ก

บ้านเรา ป.5-ป.6 ยังไม่รู้เรื่อง ดูการ์ตูน นอนดูทีวีกันอยู่เลย แต่น้องๆ เกาหลีไม่ใช่แล้วนะคะ เพราะคุณแม่จะสอนให้ลูกสาวดูแลตัวเองตั้งแต่ยังเด็ก ทั้งผิวหน้าและผิวกาย ข้อนี้น่าจะตอบคำถามสาวๆ ได้นะคะ ว่าทำไมคนเกาหลีถึงผิวดี ผิวละเอียดกัน ก็เพราะเค้าเริ่มดูแลผิวตั้งแต่ยังเด็กเลยค่ะ (อย่าลืมเลือกผลิตภัณฑ์ให้เหมาะสมกันนะคะ)

5. ไปนัดบอร์ดหรือไปโซแกติ้ง

เรียกง่ายๆ ว่า "นัดหาคู่" นั่นเองค่ะ อยากจะบอกว่า ประเทศเกาหลีนี่เป็นประเทศแห่งคู่รักจริงๆ ค่ะ ไม่ว่าเราจะเดินไปทางไหน ก็จะเห็นคนมาเป็นคู่ เสื้อคู่ รองเท้าคู่ เห็นแล้วตาร้อนไปตามๆ กัน 55555 ในส่วนของการนัดบอร์ดของสาวๆ เกาหลี เค้าก็ไปกันเป็นปกตินะคะ ถือว่าเป็นเรื่องธรรมชาติไปเลย มีทั้งไปเดี่ยว ไปกลุ่ม ก็แหม เค้าถือว่าได้เพื่อนใหม่ ไม่ได้คบ ก็ได้มิตรภาพแหละเนอะ คิคิ

เป็นยังไงบ้าง กิจกรรมของสาวๆ เกาหลี เหมือนกับสาวไทยกันมั้ยคะ บางข้อก็ทำกันเกือบทั้งประเทศจริงๆ นะ ส่วนบ้านเราก็มีบ้างเนอะ อ่านหนังสือดึก น้องๆ สมัยนี้ก็เริ่มดูแลตัวเองกันมากขึ้น ก็คล้ายๆ กันในบางข้อ ส่วนใครเคยมีประสบการณ์ตรง ก็มาแชร์กันได้นะคะ

ไว้เจอกันกระทู้หน้าค่ะ ^^

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE