HOW TO | Milkmaid Braid Your Hair In 5 Easy Steps

15 5

Milkmaid braid เป็นการถักเปียอีกแบบหนึ่งที่มีความโดดเด่นและเป็นเอกลักษณ์ แม้จะเป็นทรงที่เรียบง่าย แต่ก็ทำให้คุณสวยได้ตั้งแต่เช้ายันค่ำ ที่สำคัญใช้เวลาทำเพียงไม่กี่นาทีเท่านั้นค่ะ สำหรับคนที่มีผมหน้าม้าแล้วคิดว่า ยิ่งทำอาจจะยิ่งดูเยอะ...อย่าไปคิดมากนะคะ เพราะทรงผมเปียมงกฏอย่าง Milkmaid braid ไม่ทำให้เราผิดหวังแน่นอนค่ะ

STEP1เตรียมผมด้วย Hair Refresher เพื่อช่วยทำความสะอาดเส้นผมและช่วยขจัดความมัน และเพิ่มโวลุ่มให้ผมดูมีน้ำหนัก

STEP2คนที่เคยทำทรงนี้ต่างบอกเป็นเสียงเดียวว่า ทรงนี้จะออกมาดูดีที่สุดเมื่อแบ่งผมจากด้านหน้าจนถึงท้ายทอยอย่างละเท่า ๆ กัน วิธีที่ง่ายที่สุดในการแบ่งผมคือใช้หวีปลายแหลมในการแบ่ง ถักเปียทั้งสองข้างแบบหลวม ๆ โดยมัดปลายด้วยยางรัดผมแบบใสหรือยางรัดผมที่มีสีเดียวกับสีผม

STEP3ดึงเปียให้หลวมออกมาเล็กน้อย เพื่อทำให้ผมดูพองและมีวอลลุ่ม  ถ้าชอบแบบยุ่ง ๆก็ดึงเยอะๆ ได้เลย

STEP4

นำเปียแต่ละข้างพาดในลักษณะมาข้างหน้าขึ้นไปบนศีรษะของฝั่งตรงกันข้าม ให้เปียที่สองพาดไขว้ทับไปบนเปียแรก แล้วยึดให้เปียติดกับผมบนศีรษะโดยใช้กิ๊บตัวเล็กกลัดซ่อนตามเกลียวผมเปียให้แน่น

STEP5ปิดท้ายเพื่อให้ผมอยู่ทรงเงางามด้วย Perfecting Hairspray ที่ละอองสเปรย์ละเอียดมาก ให้ความรู้สึกเบาสบายและยังคงความเป็นธรรมชาติ จะฉีดซ้ำก็ได้เพื่อความมั่นใจ ที่สำคัญล้างออกง่ายไม่ทิ้งคราบขาวค่ะ 

5 ขั้นตอนง่าย ๆ ที่ใคร ๆ ก็ทำได้ เห็นแบบนี้จะออกงานที่ไหนแค่เปีย Milkmaid Braid ก็เอาอยู่ สามารถดัดแปลงกับผมทรงต่าง ๆได้หลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นผมยาวตรงหรือดัดลอน แต่ไม่ว่าทรงไหนก็ขอให้คุณมั่นใจและเป็นตัวของตัวเอง เท่านี้ก็แฮปปี้ทุกสถานการณ์แล้วล่ะค่ะ 

Anyadiary

Anyadiary

FIRST I DO THE COFFEE, I DO THE HAIR.

FULL PROFILE