#Review รีวิว | ✱ 7-11 กับ สิ่งของต้องประสงค์ ✱ | EP. 1 : เครื่องสำอาง size เล็กพวกนี้น่าใช้ซะจริงๆ

35 11

สวัสดีครับเพื่อนๆ และ สาวๆ Jeban ทุกคนเลยนะครับ ที่เข้ามาอ่าน Content รีวิวนี้ของผมตามชื่อกระทู้เลยครับ 7-11 กับ สิ่งของต้องประสงค์ ก็คือ ของใช้ เครื่องสำอางต่างๆ ใน เซเว่นอีเลฟเว่น นิแหละครับด้วยความที่ เซเว่น มีของให้ได้เลือกซื้อ ได้เลือกลอง อยู่เรื่อยๆ แถมราคาก็ไม่สูงมากด้วยผมเองเป็นคนที่เข้าเซเว่นค่อนข้างบ่อย และมองหาสิ่งใหม่ๆที่ตนเองอยากลองใช้เสมอๆและเมื่อได้ลองแล้วก็อยากจะบอกต่อ อยากรีวิวให้เพื่อนๆ ได้อ่าน ได้เสพข้อมูลเผื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจนะครับ

เรามาเริ่มดูกันเลยดีกว่าครับ  ว่า ผมใช้อะไรบ้าง ซื้ออะไรมาลองใช้กันแล้วบ้างบางอย่างก็พึ่งเคยใช้ บางอย่างก็ ใช้มาระยะนึงแล้วครับ ซึ่งบางอย่างก็ชอบ บางอย่างก็ไม่ชอบเลยก็มี

มาเริ่มกันที่ตัวแรกเลยครับ ก็จะเป็นโฟมล้างหน้าตัวนี้ ผมยอมรับเลยว่า ผมตัดสินใจซื้อมาเพราะ Beauty Blogger กับ Youtuber เลยจริงๆเพราะผมเป็นคนหน้าปรุ เป็นสิว เมื่อมีอะไรใหม่ๆออกมาเกี่ยวกับสิว ผมเองก็อยากลองครับ เลยซื้อตามซะหน่อยDr. Montri - Acne & Oil Control Facial Foamโฟมล้างหน้า ดร. มนตรี สูตรป้องกันสิว และขจัดความมัน ทำความสะอาดได้หมดจด ช่วยลดการสะสมของเชื้อแบคทีเรียอันเป็นสาเหตุหนึ่งของการเกิดสิว ช่วยสมานผิว ด้วยคุณค่าสารสกัดจากธรรมชาติปริมาณสุทธิ : 50 กรัมราคา : 49 บาท

ประสบการณ์จากการใช้จริง :จากรูปข้างบนจะเห็นเลยว่า ฟองโฟมที่ได้ ละเอียด นุ่ม ล้างหน้าได้สะอาดเหมือนกันครับ ซึ่งผมเองซื้อใช้มา 3 หลอดและใช้หมดเลยถึงขั้นตัดหลอดทั้ง 3 หลอดครับ, สิ่งที่ผมพอใจและชื่นชอบ คือ ความมันบนใบหน้าลดลงจริงๆ แล้วก็มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ที่รู้สึกสะอาดผิวหน้ามากๆครับ แต่สิ่งที่ไม่ชอบและไม่เห็นผลคือ ไม่เห็นจะช่วยเรื่องสิวตรงไหนเลย สิวก็ยังขึ้นเหมือนเดิมปกติ ไม่เห็นจะมีแนวโน้มจะลดลงเลยครับ แล้วอีกอย่างทางแบรนด์เคลมว่าไม่แห้งตึง ไอไม่แห้งมันก็จริง แต่ก็แอบตึงนะ หลังล้างหน้าเสร็จสรุป :ล้างหน้าสะอาด ลดความมันบนใบหน้าได้จริง หน้าไม่แห้งหลังล้าง แต่ก็แอบตึง ส่วนเรื่องสิวไม่ค่อยได้เยียวยาปัญหาสิวเท่าไหร่สำหรับตัวผมเองซึ่งเป็นคนที่มีสิวตลอด ด้วยความที่ผมเองอยากรู้ว่าจะช่วยเรื่องสิวได้จริงไหม ผมเลยซื้อมาลอง 3 หลอด และใช้ประจำเช้า-เย็นเลยจนหมด(รู้งี้ไม่ซื้อตาม Beauty Blogger กับ Youtuber คนนั้นรีวิวดีกว่า ผิดหวัง พูดเลย)คะแนน : 6.5/10ถามว่าชอบไหม ? : เฉยๆครับ ถ้าให้ใช้ก็ใช้ได้ แต่ยังมีความรู้สึกว่ามันธรรมดาทั่วไป

ตัวต่อมา เป็น สลีปปิ้งมาสก์ สูตร โยเกิร์ต ของแบรนด์การ์นิเย่Garnier Skin Naturals - Light Complete White Speed Night Yoghurt Sleeping Maskชื่อยาวไปไหม ? เรียกสั้นๆนะครับ ว่า “Yoghurt Sleeping Mask”ฟื้นบำรุงผิวให้ดูขาวกระจ่างใส ไกลจุด จัดการผิวหมองคล้ำเร็วตั้งแต่คืนแรก ให้คุณตื่นมาพร้อมกับผิวดูขาวใสได้ทุกวันปริมาณสุทธิ : 7 มล.ราคา : 20 บาท

ประสบการณ์จากการใช้จริง :ผมใช้มาประมาณ 5 ซองแล้ว กำลังขึ้นซองที่ 6 ซึ่งก็ถือว่าใช้ดีเลยนะครับ ราคาก็ถูกเมื่อเทียบกับ Sleeping Mask ในท้องตลาด แถมหาซื้อง่ายอีกตังหาก เซเว่นทุกเซเว่นก็มี, มาเข้าเรื่องรีวิวต่อกันดีกว่า ตัวนี้เนื้อค่อนข้างเกลี่ยง่าย ไม่เหนียวไม่หนัก  แถมกลิ่นก็หอมอ่อนๆเป็นกลิ่นโยเกิร์ตๆ สบายจมูกอยู่นะครับ และสามารถใช้ได้ทุกวันเลย หรือใครจะใช้วันเว้นวันก็แล้วสะดวก ส่วนตัวผมทาหนาๆก่อนนอนเป็นประจำ รู้สึกผลลัพธ์ดี หน้ากระจ่างใสขึ้นจริงๆ จุดด่างดำก็จางลงจริง ด้วยราคาแค่นี้ผมประทับใจครับ มีแต่เหมือนกัน แต่ 1 ซอง หมดเร็วไปหน่อยสรุป :เกลี่ยง่าย หอมโยเกิร์ตอ่อนๆ หน้ากระจ่างใสขึ้นจริง จุดด่างดำลดลงจริง, 1 ซองแปปๆ ใช้หมดเร็ว  จริง !!!!คะแนน : 10/10ถามว่าชอบไหม ? : ชอบครับ ราคาน่ารัก เห็นผล

ตัวต่อมาก็ยังเป็น โยเกิร์ต อยู่นะครับแต่ตัวนี้เป็น Serum บำรุงผิวตอนเวลากลางคืน แถมผลิตที่เกาหลี อีกด้วยนะซึ่งซองน่ารักมากๆ ที่เกาหลีก็กำลังฮิตออกเครื่องสำอาง Packaging ทรงนี้มากันเยอะเลยJenny Sweet – Yogurt Night Serumเป็นเซรั่มบำรุงผิว เวลากลางคืน ด้วยสารสกัดจากโยเกิร์ตที่อุดมไปด้วยวิตามิน และ AHA ช่วยบำรุงให้ผิวแลดูกระจ่างใสขึ้นอย่างเป็นธรรมชาติ ลดเลือนริ้วรอยและจุดด่างดำให้แลดูจางลง เป็น Whitening & Moisturizing ในตัวปริมาณสุทธิ : 8 กรัมราคา : 29 บาท

ประสบการณ์จากการใช้จริง :เนื้อผลิตภัณฑ์ค่อนข้างเป็นเจลขุ่นๆ แต่พอเกลี่ยก็กระจายตัว ลื่นไปกับผิว ให้ความชุ่มชื่นได้ดีครับ มีกลิ่นโยเกิร์ตอ่อนๆ อ่อนกว่าโยเกิร์ต สลีปปิ้ง มาสก์ของ การ์นิเย่ข้างบนอีก, ผมใช้มาเป็นซองที่ 2 แล้วก็รู้สึกให้ความชุ่มชื่นดี ชุ่มชื่นอย่างเดียว ไม่เห็นผลเรื่องหน้ากระจ่างใสแต่อย่างใด ส่วนตัวคิดว่าเหมาะกับเด็กๆ มัธยม/มหาลัย ที่ไม่มีปัญหาผิวอะไรสรุป :เป็นเจลเซรั่มที่ให้ความชุ่มชื่นได้ดีอย่างเดียวคะแนน : 7/10ถามว่าชอบไหม ? : เฉยๆครับ ก็ดีครับชุ่มชื่นผิวดี แต่ก็ยังไม่ชอบซะทีเดียว ยังไม่ตอบโจทย์คนมีปัญหาผิวหน้าเยอะๆ

ต่อมาเป็นครีมบำรุงผิว ครีมน้ำแตกนมแพะ จากเกาหลีTONYMOLY – Goat Milk Premium Creamผลิตภัณฑ์บำรุงผิวหน้าจากสารสกัดน้ำนมแพะธรรมชาติเข้มข้นเกรดพรีเมี่ยม สามารถซึมซาบเข้าสู่ผิวได้ง่าย ช่วยให้ผิวเนียนนุ่ม ชุ่มชื่น และลดเลือนริ้วรอยได้อย่างเป็นธรรมชาติ ช่วยให้ผิวหน้าเรียบเนียน และกระจ่างใสขึ้นอย่างเป็นธรรมชาติปริมาณสุทธิ : 4.5 กรัมราคา : 25 บาท

ประสบการณ์จากการใช้จริง :ตัวนี้ใช้มาแล้ว 3 ซอง (ซองที่ถ่ายรูปนิแหละ ตอนแรกไม่อยากฉีกซองเลย เพราะไม่อยากใช้แล้ว ใช้แล้วสิวขึ้นด้วย ไม่ชอบเนื้อด้วย) ต้องขอออกตัวแรงเลยว่าไม่ชอบตั้งแต่ซองที่ 2 แล้ว ซองแรกยัง งงๆ  กับเนื้อผลิตภัณฑ์ที่ค่อนข้างลื่นๆ เคลือบๆผิว ไม่ค่อยแตกตัวเป็นน้ำ (น้ำน้อยมากเวลาแตกตัว) + ส่วนตัวไม่ชอบครีมน้ำแตกอยู่แล้วเป็นทุนเดิม แต่ที่ซื้อเพราะส่วนผสมที่ดีมากๆ ความจริงอยากจะหยิบมาลงเป็นกระทู้รีวิววิเคราะห์ส่วนผสมเหมือนกันแต่ไม่ชอบผลิตภัณฑ์ตัวนี้ไปแล้ว เลยไม่รีวิวแบบวิเคราะห์ แต่จะบอกว่าส่วนผสม Ingredients มันสุดยอด ดีมาก บำรุงผิวสุดๆ  ใช้สารสกัดจากนมแพะสูงถึง 60 % ของสูตร ใส่วิตามินบี 3 เข้มข้นคาดหวังผลได้ ใส่น้ำตาล Trehalose มาไม่น้อย ให้ผิวชุ่มชื่นสุด สารสกัดจากเห็ด + ไฮยา เน้นบำรุงผิวชุ่มชื่นๆหลายตัวเลย ถ้าใครผิวแห้ง แล้วไม่ค่อยเป็นสิว ไม่มีปัญหาผิว แนะนำลองเลย ถือว่าเป็นตัวนึงที่ฟื้นฟูผิวได้ดีสรุป :เป็นครีมน้ำนมที่แตกตัว ส่วนผสมดีมากๆ เน้นบำรุงให้ผิวนุ่มชุ่มชื่นสุดๆ แต่เนื้อผลิตภัณฑ์และ feeling ในการใช้แปลกมาก มันเคลือบผิว ลื่นๆ  งงๆ น้ำหอมแรงไปหน่อยคะแนน : 8/10 (ที่ให้คะแนนสูงเพราะส่วนผสมล้วนๆ)ถามว่าชอบไหม ? : ไม่ชอบ เกลียด โดยส่วนตัวเกลียดครีมน้ำแตก ให้ความรู้สึกลื่นๆซิลิโคน เคลือบๆแถมส่วนตัวเป็นสิวเพิ่มอีกตังหาก

ต่อมาเป็น ผงสมุนไพรพอกหน้า Thai Style มากๆ จากแบรนด์คนไทยเราเองSao Siam - Whitening & Melasma Maskสมุนไพรไทย 11 ชนิด พอกหน้าแล้วสวยนักแล “สาวสยาม” แค่ชื่อแบรนด์ก็น่ารักแล้วอันนี้เป็นสูตรหน้ากระจ่างใส ไร้ฝ้า นะครับ (สูตรสีชมพู), แล้วเขายังมีสูตรสีเขียวด้วยนะ เป็นสูตรสำหรับหน้าสิว+รูขุมขนแต่เซเว่นแถวบ้านผมมีแค่สูตรเดียวให้เลือกซื้อเลยไม่ได้ลองอีกสูตรปริมาณสุทธิ : 12 กรัมราคา : 39 บาท

ซึ่งส่วนตัวแล้วก็ชอบที่จะผสมโยเกิร์ตรสธรรมชาติประมาณ3 ช้อนโยเกิร์ต ซึ่งคิดว่ามันพอดีกับหน้าผมเอง ใครชอบแบบไหนก็ลองปรับๆดูนะครับสามารถ D.I.Y.ตามใจชอบได้เลย ไม่มีสูตรตายตัวหรอกครับ

ประสบการณ์จากการใช้จริง :ผมลองใช้ มา 3 ครั้งแล้ว หรือ 1 ซอง นั่นเอง ผมต้องบอกเลยครับ ชอบตั้งแต่ครั้งแรกเลย คือรู้สึกหน้ากระจ่างใสขึ้นพอล้างออกหน้ายังมีความชุ่มชื่นๆ ไม่แห้ง ผิวก็แลดูกระจ่างขึ้นอีกระดับนึงเลย จุดด่างดำก็แลดูลดเลือนลงอีกด้วย (จางลงนะ ไม่ได้ใช้ดีแบบหายวับไปเลย อันนั้นก็เกินจริงไปหน่อย) ส่วนผสมเขาก็ดีผสมสมุนไพรหลายชนิดให้เราแล้ว ทำให้เราสะดวกไม่ต้องหาสมุนไพรโน่นนี่นั่นมาผสมเอง ตัวนี้มีส่วนผสมของ โคลนขาว + คาลาไมน์ ผสมอยู่ด้วยนะ ทำให้คนที่เป็นสิวใช้แล้วก็แอบดีสำหรับสิว/หน้าแพ้อะไรมา ด้วยนะ ใช้เวลาพอกทิ้งไว้ 5-10 นาที ถือว่าใช้เวลาไม่นานเลย (แต่ผมก็พอกทิ้งไว้จนแห้งแหละ)สรุป :พอกเพื่อลดความมันบนใบหน้าได้ พอกแล้วหน้าแลดูกระจ่างใสขึ้นจริงพอล้างออกแล้วก็สังเกตุได้เลยนะ จุดด่างดำก็ค่อยๆจางลงเมื่อใช้ต่อเนื่องคะแนน : 10/10 ถามว่าชอบไหม ? : ชอบครับ ใช้เรื่อยๆ อาทิตย์ละครั้งอย่างน้อย เพื่อใบหน้าสดใส

ต่อมาเป็นครีมซอง ของ พอนด์สพึ่งเห็นซองแดง สงสัยพึ่งจะออก เลยลองสักหน่อยPond’s - Age Miracle Wrinkle Corrector Day Cream SPF18 PA++ด้วยเทคโนโลยีสุดล้ำของนาง Retinol-C ที่ช่วยให้เรตินอลซึ่งเป็นส่วนผสมทรงประสิทธิภาพในการลดเลือนริ้วรอย ทำงานอย่างต่อเนื่อง เพื่อการลดเลือนริ้วรอยได้อย่างล้ำลึก เพื่อผิวอ่อนเยาว์ เนียนนุ่มสู่ภายนอกปริมาณสุทธิ : 7 กรัมราคา : 20 บาท

ประสบการณ์จากการใช้จริง :เนื้อครีมสีชมพูหน่อยๆ เนื้อครีมเข้มข้นไม่เหนียวหนักหน้านะ แต่จะบอกว่า เกลี่ยยากมาก ครีมกระจายตัวไม่ดี เลยต้องใช้ครีมเยอะกว่าครีมทั่วไป เนื้อครีมเมื่อทาไปที่ใบหน้า หน้าจะกระจ่างขึ้นทันที ขาวขึ้นอีก 1 ระดับแบบไม่ทราบสาเหตุ ถ้าเกลี่ยดีๆจะดูไม่หลอกเท่าไหร่สรุป :ทาแล้วขาวใสขึ้นทันทีที่ทา 1 ระดับ, เนื้อครีมเกลี่ยยาก เนื้อหนักเข้มข้นคะแนน : 5/10ถามว่าชอบไหม ? : ไม่ชอบครับ เนื้อครีมหนักไป ทายาก

มาต่อกันที่ตัวท้ายสำหรับ EP. 1 นี้ของเรานะครับเป็น AA ครีม และ DD ครีม จากแบรนด์ Baby Bright ครับราคาซองละ 49 บาทปริมาณสุทธิซองละ 7 กรัม

Baby Bright – Aloe Snail AA Smooth Skin Anti-Acne Cream SPF50 PA+++ (เบอร์ 21 True Bright)เรียกกันง่ายๆว่า AA Cream ครับ ชื่อนางยาวเกิ๊นนนนนนนนนนนเขาเคลมว่าเนื้อบางเบา ปกปิดดีเยี่ยม มาพร้อมกับนวัตกรรม Anti-Acne ช่วยป้องกันและลดสาเหตุของการเกิดสิว

ประสบการณ์จากการใช้จริง :รูปแรกคือ ไม่ได้ทานะครับ หน้าสด > พอรูปที่สองคือทา AA Cream ไปที่ผิวหน้า หน้าขาวขึ้นอีก 1 ระดับ ถ้าสังเกตดู Texture ของผิว จะสังเกตว่านาง เบลอปัญหาผิว รอยสิว ปัญหาหน้าปรุได้ระดับนึงเลย เบลอให้ดูงงๆ ให้ดูนัวระดับนึง > พอรูปที่สาม ผ่านไป 5 นาทีเห็นจะได้ สีที่ดูขาวกว่าผิวจริงก็หายไป เหมือน AA Cream มันค่อยๆปรับสี ทำให้ดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น ไม่ขาวลอยแบบตอนที่พึ่งทาใหม่ๆ, แต่สิ่งที่ไม่ชอบเลยก็คือ เนื้อครีมทายากจัง เนื้อมันเกลี่ยยากจริงๆนะมันหนักๆ ผมเลยต้องใช้วิธีตบๆเกลี่ยๆให้ทั่วใบหน้า ตบๆกดๆ, ในแง่ส่วนผสมที่เคลมใส่ว่านหาง ใส่เมือกหอย ใส่เรียกได้ว่าน้อยมากไม่สามารถคาดหวังผลได้จริง แล้วบอกว่าตัวเองเป็น Anti-Acne ดูจากส่วนผสมคงหวังจาก Tea Tree Oil ที่ใส่เข้ามาแน่ๆ แถมดีดใส่มานะสรุป :มีให้เลือกสีเดียวคือเบอร์ 21, เกลี่ยยาก เนื้อหนาต้องทาทีละน้อยๆเพื่อความเป็นธรรมชาติ ถ้าทาหนักมือมีหวังหน้าดูหนาแน่ๆ สีตอนทาครั้งแรกอาจจะดูขาวกว่าผิวไปหน่อย แต่ผ่านไปสักพักสีจะดรอปลง แล้วก็ไม่คุมมัน หน้ายังมันปกติคะแนน : 6/10ถามว่าชอบไหม ? : เฉยๆ ส่วนตัวคิดว่าแพงไปกับสิ่งที่ได้ ส่วนผสมไม่ได้ดี เนื้อไม่ได้ดีเนื้อหนักแอบเกลี่ยยาก

มาถึง DD ครีมกันบ้างBaby Bright – White Plankton DD Anti-Pollution Daily Defense Cream SPF50 PA+++(เบอร์ 21 True Bright)ชื่อยาวอีกแล้ว ขอเรียกว่า DD Cream เฉยๆนะครับเคลมว่าเป็นครีมที่เนื้อบางเบา ปกปิดอย่างเป็นธรรมชาติ นวัตกรรมปกป้องผิวจากฝุ่นควันและมลภาวะ แถมสารสกัดไวท์แพลงตอนก็ช่วยซ่อมแซมสภาวะผิวอ่อนแอให้กลับมาเรียบเนียนแข็งแรงเป็นธรรมชาติ

ประสบการณ์จากการใช้จริง :DD Cream นิยอมรับว่าเกลี่ยง่าย happy กว่า AA Cream ตัวข้างบนมาก แต่ว่าทาปุ๊บขาวปั๊บ ไม่มีการเปลี่ยนสีแต่อย่างไร ทาแล้วก็จะวอกๆแบบนั้นเลย ขาวขึ้นอีกระดับเลย ส่วนตัวคิดว่าเหมาะกับเด็กนักเรียนที่ไม่สามารถแต่งหน้าไปโรงเรียนได้แนวนั้นมากกว่า คือทานิดๆพอให้หน้ากระจ่างใสขึ้นอะไรทำนองนั้นครับ, ส่วนเรื่องส่วนผสมนั้นก็เดิมๆ แย่ ส่วนผสมไม่ได้เห็นแล้วว้าวอะไร เน้นให้ความชุ่มชื่นแค่นั้น สารสกัดก็ดีดๆใส่มาพอได้เคลมสรุป :ทาแล้วขาวปั๊บ ขาวปุ๊บ สมใจ เนื้อเกลี่ยง่ายกว่า AA Cream รุ่นข้างบนคะแนน : 5/10ถามว่าชอบไหม ? : ไม่ชอบครับ ทาแล้วหน้าแอบวอก ขาวเกินไปสำหรับผม (ไม่น่าซื้อมาเลยเสียดายเงิน)

เรามาดูรูปเปรียบเทียบกันดีกว่าระหว่าง AA Cream กับ DD Cream เผื่อเพื่อนๆได้ตัดสินใจซื้อกันง่ายขึ้นทั้งที่เป็นเบอร์ 21 เหมือนกัน แต่สีเนื้อผลิตภัณฑ์ก็คนละสี แถมตอนทาจริงใช้จริงก็คนละความรู้สึกอีกด้วย

------------------------------------------------------------------------

ทั้งนี้ผมเองขอจบรีวิว 7-11 กับ สิ่งของต้องประสงค์ ใน EP. แรก เพียงเท่านี้ครับถ้าเกิดว่า 7-11 แถวบ้านผมมีอะไรน่าสนใจจนผมเองนั้นต้องซื้อ ผมจะกลับมารีวิวให้ใหม่นะครับ

ปล. ทั้งนี้ทั้งนั้นผลลัพธ์ในการใช้ของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกันและไม่เหมือนกับสิ่งที่ผมเขียนไปก็ได้นะครับ

--------------------------------------------------------------------------

ขอจบการรีวิว ทั้งหมดเพียงเท่านี้ครับ

*** ซื้อเอง เงินตัวเอง ใช้ดีก็บอกดี ไม่ดีก็อยากแชร์ว่าไม่ดีไม่ชอบการรีวิวในครั้งนี้ Base on ความเห็นส่วนตัว + ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

สุดท้ายแล้วผมไม่ทราบได้นะครับ ว่าสิ่งนี้เหมาะกับทุกคนไหม ใช้แล้วจะแพ้ไหม ผลลัพธ์ในการใช้จะเหมือนกับผมรึเปล่า

ผมไม่สามารถตอบได้จริงๆครับ เพราะผิวของแต่ละคนตอบสนองไม่เหมือนกัน อยากให้ลองทดสอบและทดลองก่อนใช้ด้วยตัวเองนะครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกคนนะครับ

ขอบคุณครับ

XOXO~*

james_badbitch

james_badbitch

ชื่อ : เจมส์ ครับ | รักเครื่องสำอาง + สกินแคร์
สภาพผิว : หน้าผสมค่อนไปทางมัน และเป็นสิวเยอะ หน้าปุ

Cosmetic Scientist

------- >>
Email : jamesbadb.tch@gmail.com
Line : james_badbitch

FULL PROFILE