Review : รีวิวแบบมินิ Sample Size ตัวไหนได้ไปต่อ!? Part #1

14 4

สวัสดีเพื่อนๆทุกคนเลยยยย...ทางเรารู้ว่าเราห่างหายจากการเขียนบล็อกมาสักพัก ช่วงที่ผ่านมาคือโคตะระยุ่งวุ่นวือกะชีวิตส่วนตัวเยอะแยะเหลือเกิ้นนนนน! เอาล่ะ วันนี้ฤกษ์ดี (หรอวะ!? ขณะกำลังกดแป้นพิมพ์อยู่นี่คือฝนเทอย่างรุนแรงคื๊ออออ?) ขอเขียนรีวิวซะหน่อยดีกว่า

เห็นหัวเรื่องก็น่าจะรู้แล้วเนอะ ใช่ค่ะ วันนี้ออยจะรีวิวเกี่ยวกับเมคอัพสกินแคร์ขนาดทดลองที่ออยใช้หมดไปในช่วงที่ผ่านมา รีวิวนี้ออยขอเขียนเป็น part#1 นะคะ เพราะว่ามีของ sample size อีกหลายชิ้นที่ใช้อยู่และอยากเอามาเล่าสู่กันฟัง

ตัวแรกที่จะเอามาพูดถึงคือ Lancome Bi-Facil (size 30ml.) อันนี้เป็นอายส์เมคอัพรีมูฟเวอร์ที่มีลักษณะเป็นออยล์เหมือนของเมย์เบลลีนกับลอรีอัล เวลาใช้ต้องเขย่าให้ออยล์สีฟ้าๆผสมเข้ากันกับน้ำก่อนแล้วเทใส่สำลีเหมือนที่เช็ดความสะอาดเมคอัพทั่วไป ตัวนี้เช็ดพวกอายส์เมคอัพกันน้ำได้ดี แต่ก็ควรเช็ดสองรอบนะเพื่อความชัวร์ เข้าประเด็นเลยนะมันไม่ต่างจากของลอรีอัล เพียงแค่เป็นแบรนด์ hi-end ราคาดีดตัวสูงกว่าดรักส์สโตร์อยู่แล้ว ถามว่าออยจะซื้อไซส์จริงใช้ต่อมั้ย? ถ้าเงินเหลือใช้ก็แนะนำฮ่ะ แต่ออยใช้ของลอรีอัลก็ดีอยู่แล้วนะให้ประสิทธิภาพการใช้งานเท่ากันในราคาที่ถูกกว่า

อันที่สองเรามาดูผลิตภัณฑ์ที่ใช้ทำความสะอาดผิวหน้ากันบ้างนะคะกับ Sulwhasoo Snowise Brightening Exfoliating Gel (size 15ml.) งานผลัดเซลส์ผิวที่หนังหน้าก็ต้องมาค่ะ ง่ายๆเลยมันคือสครับนั่นแหละ ตัวนี้ออยซื้อมาผิดอัน ตั้งใจจะไปสอยตัว treatment dark spots ในไลน์เดียวกัน กลับมาเปิดดู อ้าวเห้ย! แต่ความงกก็ลองใช้ไปก็ได้ฟะ ตัวนี้ออยไม่แนะนำให้ใช้ตอนที่ผิวหน้าอ่อนแอแพ้ง่ายหรือมีสิวไม่ว่าจะเม็ดเล็กเม็ดใหญ่ก็ตามรวมทั้งคนที่มีผิวหน้าค่อนแห้ง คือตัวเม็ดสครับมันละเอียดมากๆๆๆๆๆๆๆๆอย่างที่เคลมไว้ก็จริงแต่ถ้าสภาพผิวหน้าเราไม่แข็งแรงก็ควรถอยก่อนโน๊ะ (แต่ถ้าอยากเสี่ยงเผื่อฟลุคอันนี้เราไม่ว่านะฮ่ะ) ออยพกอันนี้ไปตอนไปเดนมาร์กแล้วหนังหน้าเกิดอาการช็อกปรับตัวกับสภาพอากาศไม่ทันจากหน้ามันเหมือนน้ำมันเจียวกากหมูกลายเป็นชะนีหน้าแห้งทันที เราก็เผลอใช้เจ้าตัวนี้เข้าไปสองสามครั้ง จ่ะ! หน้าขุยมาเล่อะทีนี้! เก็บใส่กระเป๋าเอากลับมาไทยด้วย(ยังจะขนกลับมา!) ออยลองใช้ดูอีกทีหลังจากที่ผิวหน้าดีขึ้นสิวหายหน้าไม่แห้งลอก ปรากฏว่ามันโอเลยนะ ไม่แพ้ ไม่มีผื่นแดงหรือสิวหรือหน้าลอก แถมหน้ากระจ่างใสขึ้น แต่ถ้าจะให้ซื้อไซส์จริงมาใช้ต่อออยคงยังไม่ซื้ออ่ะ อาจจะลองหาตัวอื่นมาลองใช้ดูก่อน

ตัวที่สามเป็น essence lotion น้ำตบอะไรทำนองนั้นแหละของ Kose Seikisei (size 24ml.) ปกติออยจะไม่ค่อยได้ใช้พวกเอสเซ้นส์น้ำตบอะไรเท่าไหร่เพราะหน้าเป็นสิว พอพักหลังๆมาหนังหน้าดีขึ้นเลยลองหามาใช้ดู ตัวนี้หลายๆคนปลื้มมากกกกกกกกกก! ใช้แล้วผิวหน้าอิ่มฟูกระจ่างใสและไบรท์ขึ้น บางคนใช้ด้วยการหยดใส่ฝ่ามือแล้วตบเบาๆลงใบหน้า บางคนหยดใส่สำลีเช็ดแทนโทนเนอร์ ซึ่งอินี่ลองมาหมดละค่ะ ใช้แล้วหน้าอิ่มน้ำดี ผิวไม่ลอก แต่พี่เกลียดกลิ่นมันมาก! ย้ำว่ามาก! แอลกอฮอล์หึ่งสุด แต่โชคเข้าข้างที่ใช้แล้วไม่เกิดอาการแพ้ เยส! เอาเป็นว่าตัวนี้ดีนะฮ่ะแต่พี่ไม่เลือกให้ไปต่อ...Sorry!

ต่อไปเป็นครีมบำรุงกันบ้าง Innisfree Orchid Enriched Cream (size 10ml.) ออยขอเรียกนางว่า ครีมกล้วยไม้ ละกันนะ 55555 ตัวนี้ได้มาจากตอนเปิดเมมเบอร์ที่ Innisfree shop หลายๆคนคงจะคุ้นเคยกันดีกับเซตทดลอง 3 ชิ้น ถือว่าเป็น sample size ที่ใช้แล้วคุ้ม ครีมตัวนี้ช่วยในเรื่อง anti-aging ออยจะทาก่อนนอน ครีมมีกลิ่นหอมอ่อนๆ แต่เนื้อครีมหนักมาก ทาลงบนหน้าแล้วมันหนักๆหน้าทั้งที่ปาดมาแค่นิดเดียวครึ่งข้อนิ้วก้อย พยายามนวดให้ครีมมันซึมไวๆก็ไม่ได้ผล 555 ต้องรอให้เนื้อครีมมันซึมเข้าสู่ผิวสักพักใหญ่ๆๆๆ ตื่นมาหน้าก็ชุ่มชื้นดีนะ อาจมีความมันหลงเหลืออยู่ประปราย คิดว่าคงจะยังไม่ซื้อไซส์จริงมาใช้ต่อนะ เพราะออยรู้สึกเฉยๆกับตัวนี้อ่ะ หาตัวอื่นมาใช้แทนน่าจะเวิร์คกว่า

สุดท้ายแล้ว เป็นไพรเมอร์ลงก่อนแต่งหน้าหลอดฟ้าที่คุ้นเคย Benefit the pore fessional (size 7.5ml.) ชิ้นนี้สอยมาจาก Sephora ในราคาที่…..จ่ะ! อำพรางรูขุมขนได้ดีค่ะอย่างที่เคลมไว้ (ย้ำว่าอำพรางนะยูววววว ไม่ใช่ปกปิดทุกรูขุมขน!) ออยเป็นชะนีหน้ามันนนนนนที่มันจนคุ้มค่าต่อแดดเมืองไทย ตัวนี้การคุมมันเอาไม่อยู่นะจ๊ะ ถ้าอยากคุมมันให้ซื้อหลอดสีเทาแดงมาใช้นะ เพราะตอนออยไปยืนเลือกก็ลังเลสุด คือเราหน้ามันแถมรูขุมขนกว้างแล้วให้ตรูไปยังไงต่อ? ต้องซื้อสองสูตรมาใช้ผสมกันงี้หรอ? เลยตัดใจเอาอันนี้มาแบบ play safe ซึ่งพอใช้ไปเราก็เออมันก็พรางได้ดี เมคอัพอยู่ทนประมาณนึง แต่ถ้าร้อนจัดๆยังไงก็ไหลฮ่ะ! ตัวนี้เงินเหลือเค้าอาจซื้อมาใช้นะ แค่หลอดเล็กนี่ก็เลือดซิบเบาๆละ ใครชอบหรืออยากลองก็ไปหาซื้อมาลองใช้ดูนะแล้วมาเล่าให้ออยฟังหน่อยยยยย

ขอจบรีวิวของไซส์จิ๋ว part 1 ไว้เท่านี้ เดี๋ยว part 2 จะตามมาเร็วๆนี้ ขอไปทดสอบกรดด่างที่เบ้าหน้าตัวเองอีกแปบนึงน๊าาาาา :)

See you guys!FunkyOil

FunkyOil

FunkyOil

Crazy about makeup and cooking!

FULL PROFILE