เปลี่ยนผมสีแฟชั่นให้เป็นผมดำ แบบชั่วคราว เมื่อสาวๆ ต้องใส่ชุดดำ

33 8

สวัสดีจ้าา สาวๆ ช่วงนี้มีใครต้องเข้าไปเคารพพระบรมศพกันบ้าง นอกจากชุดสุภาพ อย่างชุดไทยจิตรลดาแล้ว เรื่องสีผมก็ต้องให้ความสำคัญไม่แพ้กันนะ ยิ่งสาวผมสีอย่างเราๆ ด้วยแล้ว อยากแต่งตัวให้ดูสุภาพเคารพสถานที่ ถูกต้องตามกาลเทศะ เรามีวิธี เปลี่ยนผมสีแฟชั่นให้เป็นผมดำ แบบชั่วคราว มาบอกกัน เทคนิคนี้เอาไปประยุกต์ใช้กับงานรับปริญญา งานทางการที่ต้องออกไปพบญาติผู้ใหญ่ รับรองว่าสนุกกับสีผมได้แบบไม่ต้องกังวลกันแล้วค่าา

สีผมแฟชั่นในความหมายของเราสาวๆ จีบัน มันก็จะสีๆ หน่อย เบอร์นี้เลยค่าา สีฟ้า สีบรอนซ์เทาอมน้ำตาล และสีโทน ASH โจทย์มันก็จะอยากนิดนึง ถ้าอยากเปลี่ยนผสมสีเผ็ดๆ ให้เป็นสีดำทั้งหัว (แบบชั่วคราวเท่านั้นนะ เพราะเราลงทุนไปเยอะ!) แต่ไม่ยากเกินแน่นอนค่ะ

1. เปลี่ยนมให้เป็นสีดำไปเลย (อันนี้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะกว่าจะได้สีชอบนี่ฟอกผมไปกี่รอบ แต่ที่แห้งกรอบมากกว่าคือเงินในกระเป๋า ถ้ายังอยากผมสีอยู่ล่ะก็ ข้ามข้อนี้ไปค่ะ)

2. ใส่วิกผมช่วยไว้ ปิดได้ทั้งหัว แบบไม่ต้องกลัวเคมีจากสเปรย์ฉีดผม วิธีนี้ก็เริด แต่ถ้าบางคนที่เกิดกลัววิกขึ้นมา อันนี้ต้องโบกมือลาสถานเดียว

3. ใช้สเปร์ยฉีดผมดำแบบล้างออกได้ หน้าตาคล้ายสเปรย์จัดแต่งผมให้อยู่ทรง มีให้เลือกหลายสีตามที่ต้องการ สีอยู่ได้ช่วงคราวแค่ล้างออก

สาวๆ ผมสี เลือกกันได้รึยังค่ะ ว่าจะใช้ตัวเลือกไหน ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ มาดูรีวิวจาก 3 นางแบบกันว่าทำออกมาแล้วจะเปลี่ยนผมสีแฟชั่นให้เป็นผมดำได้เป๊ะขนาดไหน

คนแรก @tarnnn ผมบรอนซ์เทา ระยะเฟส เริ่มเห็นสีน้ำตาล ประสบการณ์ ทำสีผมมาโชกโชน หมดเงินไปหลายหมื่นแต่ยังสนุกกับผมสีแฟชั่น จะให้เปลี่ยนสีดำมันก็ใช่เรื่อง รอบนี้ได้สิทธิ์ร่วมเป็นเจ้าภาพบำเพ็ญกุศลถวายพระบรมศพฯ ณ พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาท เลยต้องเปลี่ยนสีผมให้ดำสนิท เลยตัดสินใจเลือกใช้สเปรย์ผมดำ เปลี่ยนสีผมแบบชั่วคราว

สเปรย์เปลี่ยนสีผมแบบชั่วคราว หาซื้อได้ขายตามร้านขายอุปกรณ์เสริมสวย ราคาขวดละประมาณ 60 บาท ไซส์ก็จะเล็กๆ หน่อย ไม่เหมือนสเปร์ยจัดแจ่งทรงทั่วไปที่ขนาดใหญ่กว่า ก็เค้าออกแบบมาให้ใช้ครั้งเดียวแล้วทิ้ง เพราะหัวสเปรย์ที่เป็นสีจะอุดตันง่าย เห็นผมสั้นอย่างนี้จัดเต็มไป 2 ขวดเบาๆ จ้าา

สำหรับผมทำสีแฟชั่น ให้เริ่มพ่นสเปร์ยปรับพื้นผมไปก่อนรอบแรก แล้วค่อยเกล้าผม มันจะเลอะๆ หน่อยถ้าไม่ได้ใส่ถุงมือ แต่รับรองว่าวิธีนี้ช่วยเก็บสีได้หมด จากนั้นก็เริ่มเกล้าผมตามทรงที่ต้องการ ผมสั้นใครว่าผมสั้นเกล้าไม่ได้ ไม่จริงนะคะ พอไหวอยู่ แต่อาจจะต้องเก็บลูกผมนิดนึง กับมีแบบผมให้เลือกไม่มากนัก

สำหรับผมที่เหมาะกับการเกล้า คือผมที่ไม่ได้สระค่ะ ทิ้งไว้สักสองวันกำลังดี เหนียวๆ หน่อย เวลาบิดผมให้เป็นทรง หรือถักเปียจะได้ง่าย

เกล้าเสร็จแล้วก็ฉีดสเปรย์ทับอีกรอบเพื่อเก็บรายละเอียด คราวนี้ฉีดเยอะหว่ารอบแรกหน่อยค่ะ จะได้ดำสนิท ต้องอดทนพักหายใจกันหลายรอบอยู่ และถ้าอยากเพิ่มความเป๊ะให้ลองหาวิกที่เป็นมวยเกล้าผมสำเร็จมาครอบปิดท้าย จะช่วยให้แบบเกล้าผมของสาวผมสั้น เพอร์เฟคขึ้นค่ะ เพราะถ้าไม่ใส่วิกครอบไว้มันก็จะดูหัวฟีบๆ หน่อย

ราคาของวิกมวยเกล้าผมประมาณ 450 บาท หาซื้อได้ตามร้านวิกผม และร้านขายอุปกรณ์ทำผมทั่วไป ลองเสริชดูได้นะคะ เผื่อมีร้านที่อยู่ใกล้บ้านจะได้ไม่ต้องไปหาไกล

นางแบบคนต่อไป ผมสีเทาเช่นกัน แต่ @KahnJi เลือกจัดวิกผมแทนค่าา ดูแล้วน่าจะเก็บผมได้หมด ซึ่งสะดวกกว่าการฉีดสเปรย์เปลี่ยนสีผมแบบชั่วคราว เพราะเป็นการช่วยเซฟผมจะเคมีด้วย ดีเว่อร์!

เริ่มจากเก็บผมก่อน จากนั้นก็ค่อยๆ ใส่วิกครอบลงไป เกล้าผมให้สวยงามตามแบบที่อยากได้ งานนี้อาจต้องอาศัยช่างทำผม หรือคนที่มีประสบการณ์ช่วยเก็บผมให้แน่นนิดนึงนะคะ เพราะไม่งั้นถ้าเกิดผมหลุดระหว่างวันมันจะไม่โอเค !!!

มาต่อกันที่สาวยูนิคอร์นหัวฟ้าาา @xxneenjaaxx กันบ้าง เคสนี้ยากเอาการค่ะ เพราะสีผมของเธอไม่ธรรมดาจริงๆ จนช่างต้องปวดขมับ นีนเลือกใช้สเปร์ยเปลี่ยนสีผมเหมือนกันค่ะ เพราะเพิ่งไปทำหัวสีฟ้าได้ไม่นาน จะให้เปลี่ยนเป็นกลับเป็นสีดำมันก็ใช่เรื่องเนอะ

ไปดูกันค่ะว่าสเปร์ยจะเอาอยู่ม้ายยย

ด้วยความที่นีนซอยผมค่อนข้างสั้น ทำทรงอะไรไม่ได้มาก เพื่อให้เรียบร้อยสุด ช่างที่ร้านทำผมเลยจัดการหวีเปียกปาดไปด้านหลังและม้วนเก็บปลายผมให้ จากนั้นก็ฉีดสเปรย์สีดำทั้งหัว แต่ด้วยผมที่เป็นสีฟ้ามากๆ เลยต้องฉีดย้ำหลายครั้ง ถึงแม้จะพยายามฉีดให้ทั่วเท่าที่ทำได้แล้วก็ยังมีสีฟ้าโผล่ออกมาให้เห็นเป็นเหลือบๆ อยู่ดี แต่ไม่มากนะคะ ดูเป็นสีเหลือบๆ นิดหน่อย ผมของนีนใช้สเปรย์ไปประมาณ 2 กระป๋องค่ะ

ส่วนสาวๆ ที่ผมดำหรือทำสีนิดหน่อยไม่แฟชั่นจ๋า ลองเกล้าผมเองก็ได้ก็ได้นะคะไม่ต้องไปที่ร้าน แค่ใช้เจล และสเปรย์จัดแต่งทรงนิดหน่อย รวบเก็บผมให้ตึง ไม่มีผมมาปรกหน้า ไม่มัดห้างม้าหรือปล่อยผมสยายแค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วค่าาา

คำแนะนำสำหรับสาวๆ ที่เข้าร่วมเป็นเจ้าภาพบำเพ็ญกุศลถวายพระบรมศพฯ อย่างแรกคือชุดไทยจิตรลดา (ซื้อหรือเช่าก็ได้ค่ะ ราคาเริ่มต้นที่ 400 ไปจนถึง 2,500 บาท แล้วแต่ดีไซน์ คัทติ้ง และเนื้อผ้า) รองเท้าคัทชูสีดำเรียบไม่มีลวดลาย พร้อมถุงน่องสีดำ กระเป๋าสีดำแบบที่ถือได้สะดวก ไม่ควรใช้กระเป๋าสะพายไหล่แบบสายยาว เก็บผมให้เรียบร้อย ไม่ทำสีผม ผู้ชายสวมชุดขาวแบบขอเข้าเฝ้า มีปลอกแขนดำค่ะ

สำหรับผู้ติดตาม ไม่จำเป็นต้องใส่ชุดไทยจิตรลดาก็ได้ค่ะ แค่เป็นชุดดำที่สุภาพ เสื้อมีแขน กระโปรงยาวคลุมเข่า สวมรองเท้าคัดชูสีดำ กระเป๋าสีดำ เก็บผมให้เรียบร้อยก็พอ

อย่าลืมว่า "ยิ่งสุภาพ ยิ่งให้เกียรติ"

เพื่อนๆ คนไหนที่ยังไม่ได้ไปสักการะพระบรมศพ ก็ยังไปกันได้ ก่อนที่จะมีพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ ระหว่างวันที่ 25-29 ตุลาคม 2560 นะคะ

tarnnn

tarnnn

แต่งหน้าไม่เก่ง แต่เราเป็นสายอุปกรณ์ ว่างๆ ก็ช็อปปิ้งคลายเครียด ล้มละลายได้ทุกวันเพราะเราคือ Jeban team

FULL PROFILE